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MUHTASARI 

 

Mpango wa Mwaka 2023/24 ni wa tatu katika utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, wenye dhima ya Kujenga 

Uchumi Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu. Mpango huu ni mwendelezo 

wa utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 inayotekelezwa kupitia Mpango 

Elekezi wa Muda Mrefu, 2011/12 – 2025/26. Mpango huu ni muhimu katika 

kuainisha maeneo mahsusi  ya vipaumbele kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwa mwaka 2023/24. 

 

Mpango wa Mwaka 2023/24 unajumuisha: Malengo na shabaha za Mpango na Bajeti 

kwa mwaka 2023/24; maeneo mahsusi ya vipaumbele yaliyozingatia vipaumbele vya 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 na 

Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; 

mfumo wa ugharamiaji wa Mpango; wajibu wa sekta ya umma na binafsi na 

mgawanyo wa majukumu; na mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za 

utekelezaji wa Mpango.  

 

Aidha, Mpango wa Mwaka 2023/24 umeandaliwa kwa mujibu wa matakwa ya Ibara 

ya 63 (3) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na 

Sheria ya Bajeti, Sura 439. Maandalizi ya Mpango wa Mwaka 2023/24  yamezingatia 

nyaraka za kisera za kitaifa, kikanda na kimataifa ambazo ni: Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025; Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

2021/22 - 2025/26; Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi kwa Ajili ya Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020; Dira ya Maendeleo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 

2050; Dira ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika(SADC) 2050; Makubaliano 

ya Paris kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi; Ajenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika; na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030. 

 

Wadau mbalimbali kutoka Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma 

na Sekta Binafsi wameshiriki katika Mchakato wa Maandalizi ya Mpango wa Mwaka 

2023/24. Vile vile, Washirika wa Maendeleo wameshirikishwa kupitia majadiliano 

katika maeneo mahsusi ya ushirikiano, ufadhili wa miradi ya maendeleo na 

programu za kisekta. 

 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2022/23, Mwenendo wa uchumi wa Taifa umeendelea kuimarika ambapo thamani 

halisi ya Pato ghafi la Taifa kwa be iza mwaka 2015 ilifikia shilingi trilioni 141.9 

ikilinganishwa na shilingi trilioni 135.5 mwaka 2021, sawa na ukuaji wa asilimia 4.7, 

nakisi ya urari ilifikia dola za Marekani milioni 4,441.2 kwa kwa kipindi cha mwezi 
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Julai 2022 hadi Aprili 2023, ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 

2,516.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2022, mikopo kwa sekta binafsi iliongezeka 

kufikia asilimia 22.5 mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia 10 mwaka 2021. Aidha, 

viwango vya riba za mikopo ya benki za biashara kwa sekta binafsi kwa mwaka 

vimeendelea kupungua japo kwa kasi ndogo, kufikia wastani wa asilimia 15.91 

mwezi Aprili 2023 kutoka ikilinganishwa na asilimia 16.31 Aprili 2022. Aidha, Katika 

kipindi cha mwezi Mei 2023, mfumuko wa bei nchini ulifikia wastani wa asilimia 4.0  

ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.8 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022, 

kutokana na changamoto ya mlipuko wa UVIKO – 19 na athari za vita ya Urusi na 

Ukraine.  

 

Kwa ujumla Mpango wa Mwaka 2023/24 umejumuisha utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo kwa kipindi cha mwaka 2022/23 na miradi ya kipaumbele kwa mwaka 

2023/24. Aidha, utekelezaji wa Mpango kwa mwaka 2023/24 utaendelea kutoa 

kipaumbele kwa miradi ya kielelezo na kimkakati ikiwemo: Ujenzi wa Reli ya Kati 

kwa Kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge); Kufua Umeme wa Maji wa Julius 

Nyerere – MW 2,115; kuboresha Shirika la Ndege Tanzania (ATCL); ujenzi wa 

Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania); kuchakata 

na Kusindika Gesi Asilia kuwa Kimiminika (LNG) – Lindi; makaa ya Mawe 

(Mchuchuma - Njombe) na Chuma (Liganga - Njombe); na kufua Umeme wa Maji 

wa Ruhudji (MW 358) – Njombe.   

 

Katika kipindi cha Julai 2022 - Aprili 2023, Wizara ya Fedha na Mipango ikishirikiana 

na taasisi nyingine za Serikali ilifuatilia miradi na programu za maendeleo 211 kati ya 

miradi 300 iliyopagwa kufuatiliwa katika kipindi husika. Miradi hiyo inajumuisha 

miradi ya kielelezo na kimkakati katika maeneo mbalimbali nchini. Ufuatiliaji huo 

ulibaini hatua zilizofikiwa katika utekelezaji wa miradi, mafanikio, changamoto na 

mapendekezo. Ufuatiliaji na Tathmini uliwezesha kutolewa kwa maamuzi 

yanayoongozwa na taarifa sahihi na kwa wakati. Aidha, Serikali itaendelea kuchukua 

hatua za haraka katika kukabiliana na vihatarishi vitakavyojitokeza katika utekelezaji 

wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa. Hatua hizo zinajumuisha kutoa elimu kwa 

wananchi juu ya umuhimu wa kutunza mazingira ili kudhibiti uharibifu unaotokana 

na shughuli za kibinadamu, kuendelea kufuatilia kwa karibu mfumuko wa bei ya 

bidhaa za chakula ili kutoa ruzuku ya mbolea itakayoongeza uzalishaji pamoja na 

kutoa ruzuku katika bidhaa za mafuta.   

 

Kitabu cha Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 kimegawanyika 

katika sura sita (6): Sura ya kwanza (1) ni mapitio ya hali ya uchumi; Sura ya pili (2) 

ni mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2022/23 katika 

kipindi cha robo tatu; Sura ya tatu (3) inaelezea miradi na programu ya kipaumbele 

kwa mwaka 2023/24; Sura ya nne (4) ni ugharamiaji wa Mpango; Sura ya tano (5) 

inaainisha utaratibu wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa za utekelezaji wa 
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Mpango; na Sura ya sita (6) inaainisha vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na 

namna ya kukabiliana navyo. 
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SURA YA KWANZA 

 

HALI YA UCHUMI 

1.1. Utangulizi 

Sura hii inaelezea mwenendo wa viashiria vya hali ya uchumi nchini, kikanda na 

dunia kwa mwaka 2022 pamoja na mwelekeo kwa mwaka 2023. Mwenendo wa 

viashiria hivyo unajenga msingi wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2023/24. Kwa ujumla, mwenendo wa ukuaji wa uchumi katika kipindi cha mwaka 

2022 umepungua ukilinganisha na ukuaji  katika kipindi cha mwaka 2021.  

 

1.2. Mapitio ya Hali ya Uchumi Kikanda na Kimataifa 

 

1.2.1. Ukuaji wa Uchumi wa Dunia  

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili 2023 

inaonesha kuwa, kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia imepungua kutoka asilimia 6.3 

mwaka 2021 hadi asilimia 3.4 mwaka 2022. Upungufu huo unatokana na sababu 

mbalimbali ikiwemo kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi wa China na India; madhara ya 

janga la UVIKO-19; vita kati ya Urusi na Ukraine; na sera za kupunguza ukwasi 

katika chumi za Ulaya ili kukabiliana na mfumuko wa bei. Aidha, Uchumi wa dunia 

unatarajiwa kupungua zaidi na kufikia ukuaji wa asilimia 2.8 mwaka 2023 kutokana 

na kuendelea kwa vita kati ya Urusi na Ukraine, mabadiliko ya Tabia ya Nchi na Sera 

za Marekani kuongeza riba. 

 

1.2.2. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea 

Kiwango cha ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea kilipungua na kufikia asilimia 

2.7 mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia 5.4 mwaka 2021. Upungufu huu 

umesababishwa na madhara ya vita kati ya Urusi na Ukraine inayoendelea 

kuyumbisha uchumi wa dunia hususan kuongezeka kwa gharama za maisha 

kulikosababishwa na mfumuko wa bei za nishati barani Ulaya na kuongezeka kwa 

bei za vyakula  katika soko la dunia. Aidha, uchumi wa nchi hizi unatarajiwa 

kupungua na kufikia ukuaji wa asilimia 1.3 mwaka 2023. 

 

1.2.3. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 

Kiwango cha ukuaji wa uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 

ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia 

6.9 mwaka 2021. Hii  ilitokana na madhara ya vita kati ya Urusi na Ukraine ambayo 

yameendelea kuathiri uchumi wa  nchi hizi. Aidha, kiwango cha ukuaji wa uchumi wa 

Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi za Bara la Asia, ikijumuisha China na 

India kilipungua na kufikia wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2022 ikilinganishwa na 

asilimia 7.5 mwaka 2021. 
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1.2.4. Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 

Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ulipungua kufikia 

wastani wa asilimia 3.9 mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia 4.8 mwaka 2021. 

Aidha, uchumi wa nchi hizi unatarajiwa kupungua na kufikia ukuaji wa asilimia 3.6 

mwaka 2023. Upungufu huo ulitokana na madhara ya vita kati ya Urusi na Ukraine 

iliyosababisha mfumuko wa bei za nishati ya mafuta na vyakula. Jedwali Na. 1 

linaonesha mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa dunia na matarajio. 

 

Jedwali 1: Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Matarajio 

Kundi/Mwaka 

 

Ukuaji Halisi (asilimia) 

 

Matarajio 

(asilimia) 

2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023 

Dunia 3.8 3.6 2.8 -2.8 6.3 3.4 2.8 

Nchi Zilizoendelea 2.5 2.3 1.7 -4.2 5.4 2.7 1.3 

Nchi Zinazoendelea 

na Zinazoibukia  
4.7 4.7 3.6 -1.8 6.9 4.0 3.9 

Nchi Zinazoendelea 

na Zinazoibukia 

Kiuchumi za Bara 

la Asia 

6.6 6.4 5.2 -0.5 7.5 4.4 
 

5.3 

Nchi za Afrika 

Kusini mwa  

Jangwa la Sahara 

2.9 3.2 3.3 -1.7 4.8 3.9 3.6 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF - WEO), Aprili, 2023 

 

1.2.5. Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya 

ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 

Kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kwa nchi za ukanda wa Jumuiya ya Maendeleo 

Kusini mwa Afrika (SADC) kilikuwa cha wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2022 

ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.3 mwaka 2021. Aidha, ukuaji wa uchumi kwa 

nchi wanachama wa Jumuiya ya Afirka Mashairiki (EAC) ulikuwa wa wastani wa  

asilimia 5.3 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 6.3 mwaka 2021 

kama inavyoonekana  katika Jedwali Na. 2. 
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Jedwali 2: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 

Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za SADC 

Nchi 2020 2021 2022 

Angola -5.4 1.1 2.8 

Botswana -8.7 11.8 6.4 

Tanzania  4.8 4.9 4.7 

DRC 1.7 6.2 6.6 

Eswatin -3.2 7.9 0.5 

Lesotho -6 2.1 2.1 

Madagascar -4.0 5.7 4.2 

Malawi -1.7 4.6 0.8 

Mauritius -15.0 3.5 8.3 

Msumbiji -1.2 2.3 4.1 

Namibia -8.5 2.7 3.8 

Seychelles -7.7 7.9 8.8 

Zambia -2.8 4.6 3.4 

Zimbabwe -5.3 8.5 3.0 

Afrika ya Kusini -6.4 4.9 2.0 

Wastani -4.6 5.3 4.1 

Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za EAC 

Burundi 0.3 3.1 1.8 

Kenya -0.3 7.5 5.4 

Rwanda -3.4 10.9 6.8 

DRC -1.7 6.2 6.6 

Sudani Kusini -6.5 5.3 6.6 

Tanzania 4.8 4.9 4.7 

Uganda -1.3 6.0 4.9 

Wastani -1.1  6.3   5.3  

 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) toleo la Aprili 2023 

 

1.3. Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Taifa  

 

1.3.1. Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 

Mwaka 2022, Mwaka 2022, thamani halisi ya Pato la Taifa kwa bei za mwaka 2015 

lilifikia shilingi trilioni 141.9 ikilinganishwa na shilingi trilioni 135.5  mwaka 2021.  

Aidha, kiwango halisi cha ukuaji wa pato la Taifa kilifikia asilimia 4.7 mwaka 2022 

ikilinganishwa na asilimia 4.9 mwaka 2021. Kiwango hicho cha ukuaji kilitokana na: 

mikakati iliyochukuliwa na Serikali kukabiliana na athari za vita nchini Ukraine; 

uwekezaji wa kimkakati katika miundombinu ya nishati, maji, afya, elimu, barabara, 
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reli na viwanja vya ndege; kuongezeka kwa uzalishaji wa madini, hususan makaa ya 

mawe; kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi iliyochachua shughuli za kiuchumi; 

na kuongezeka kwa shughuli za utalii. Kutokana na hatua mbalimbali zinazoendelea 

kuchukuliwa na Serikali, Pato ghafi la Taifa linatarajiwa kufikia dola za Marekani 

billioni 85.42 mwaka 2023/24 kutoka makadirio ya dola bilioni 77.41 mwaka 

2022/23.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               

 

1.3.2. Mfumuko wa Bei  

Vita vya Urusi na Ukraine vimesababisha kupanda zaidi kwa bei ya mafuta duniani, 

ambayo yamechangia ongezeko la gharama za uzalishaji na usafirishaji wa bidhaa.  

Mwaka 2022, mfumuko wa bei wa dunia uliongezeka kwa kiwango kikubwa kufikia 

wastani wa asilimia 8.7 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.7 mwaka 2021. 

Aidha, mfumuko wa bei kwa nchi zilizoendelea uliongezeka na kufikia wastani wa 

asilimia 7.3 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2021. Vile 

vile, mfumuko wa bei kwa nchi zinazoendelea za Asia uliongezeka na kufikia wastani 

wa asilimia 3.8 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 2.2 mwaka 2021.  

Mwaka 2022, mfumuko wa bei kwa nchi za Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la 

Sahara ulifikia wastani wa asilimia 14.5 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 11.0 

mwaka 2021. Kwa ujumla, kuongezeka kwa mfumuko wa bei kulitokana na kupanda 

kwa bei za nishati na vyakula kulikosababishwa na kuvurugika kwa mnyororo wa 

uzalishaji kutokana na vita inayoendelea nchini Ukraine pamoja na mabadiliko ya 

tabianchi. 

 

(a) Mfumuko wa Bei Nchini 

Mfumuko wa bei nchini umeendelea kuwa ndani ya lengo la wigo wa kuwa chini ya 

asilimia 5. Mwaka 2022, mfumuko wa bei ulifikia wastani wa asilimia 4.3 

ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.7 mwaka 2021. Aidha, mfumuko wa bei kwa 

mwaka unaoishia mwezi Mei, 2023 umebaki kama ilivyokuwa kwa mwaka unaoishia 

mwezi Mei, 2022 ikiwa ni wastani wa asilimia 4.0. Hali hii imesababishwa na 

kuongezeka kwa  uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na huduma; na kuongezeka 

kwa upatikanaji wa mazao ya chakula katika baadhi ya maeneo nchini na nchi jirani 

kulikosababishwa na upatikanaji wa mvua katika maeneo yanayotegemea mvua. 

 

Katika kipindi kilichoishia mwezi Mei mwaka 2023, mfumuko wa bei wa vyakula na 

vinywaji baridi uliongezeka na kufikia asilimia 8.5 ikilinganishwa na asilimia 5.5 

katika kipindi kama hicho mwaka 2022. Aidha, mfumuko wa bei usiojumuisha 

vyakula na nishati (Core Inflation) ulifikia wastani wa asilimia 2.0 katika kipindi cha 

mwaka unaoishia mwezi Mei 2023 ikilinganishwa na asilimia 3.0 katika kipindi kama 

hicho mwaka 2022. Kupungua kwa kasi ya upandaji bei ya bidhaa zisizo za vyakula 

na nishati kulitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa hizi nchini, ikiwemo 

saruji (Kielelezo Na. 1). 
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Kwa upande mwingine mfumuko wa bei wa nishati, mafuta na ankara za maji 

ulipungua kutoka asilimia 13.5 katika kipindi cha mwaka unaoishia mwezi Mei 2022 

na kufikia asilimia hasi 1.1 kwa mwaka unaoishia mwezi Mei 2023. Hii ilitokana na 

kupungua kidogo kwa bei ya nishati ya mafuta katika soko la dunia, mfano; kwa 

mwaka unaoishia mwezi Mei 2022, bei ya dizeli ilipanda kwa asilimia 18.7, petroli 

asilimia 10.8 na mafuta ya taa kwa asilimia 14.2. Aidha kwa mwaka unaoishia mwezi 

Mei 2023, bei ya dizeli ilishuka hadi kufikia wastani wa asilimia hasi 0.3, petroli kwa 

asilimia chanya 1.9 na mafuta ya taa kwa asilimia hasi 2.1 

 

Kielelezo 1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei Nchini (Kwa Mwaka Unaoishia 

Aprili 2021 hadi Mei 2023) 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

(b) Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki 

Mfumuko wa Bei kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ulifikia 

wastani wa asilimia 11.2 mwaka 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.6 

mwaka 2021. Kuongezeka kwa mfumuko wa bei kulitokana na kupungua kwa 

uzalishaji wa chakula kwa baadhi ya nchi wanachama na kuongezeka kwa gharama 

na mahitaji ya mafuta katika nchi hizi. Sababu nyingine ni pamoja na vita vya mara 

kwa mara katika nchi za Sudani Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha, 

kwa wastani, viwango vya mfumuko wa bei kwa nchi ya Tanzania, Kenya na Uganda 
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ndivyo pekee viliendelea kuwa ndani ya lengo la Jumuiya la mfumuko usiozidi 

asilimia 8 kwa mwaka.  Kwa upande mwingine, nchi za Burundi na Rwanda ndizo 

zilikuwa na viwango vikubwa vya mfumuko wa bei mwaka 2022 uliofikia asilimia 

18.9  na 13.9 mtawalia  ambapo Tanzania ilikuwa na kiwango cha chini zaidi cha 

mfumuko wa bei wa asilimia 4.3. 

 

Jedwali 3: Mfumuko wa Bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

kwa Januari 2021 hadi Disemba 2022 

Nchi 2021 2022 

 Mfumuko wa Bei (Asilimia) 

Tanzania 3.7 4.3 

Uganda 2.2 6.8 

Kenya 6.1 7.6 

Rwanda 0.8 13.9 

Burundi 8.3 18.9 

Sudani ya Kusini 30.2 17.6 

DRC 9.0 9.0 

Wastani kwa Afrika Mashariki 8.6 11.2 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) toleo la Aprili 2023 na nchi husika. 

 

1.3.3. Sekta ya Nje 

Sekta ya nje imeendelea kukabiliwa na changamoto zitokanazo na vita kati nchi ya 

Ukraine na Urusi pamoja na kuibuka kwa maambukizi mapya ya UVIKO-19. Hali hii 

imesababisha usumbufu wa mnyororo wa uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na 

huduma duniani na hivyo kupekelea kupanda kwa bei za bidhaa na huduma  

mbalimbali katika soko la dunia. 

 

(a) Urari wa Malipo ya Kawaida  

Kwa kipindi cha mwezi Julai 2022 hadi Aprili 2023, urari wa malipo yote ya nje 

ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 4,414.2. ikilinganishwa na nakisi ya 

dola za Marekani milioni 2,516.1 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022 Hii ilichangiwa 

na kuongezeka kwa gharama za uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi kutokana na 

athari hasi kwenye mnyororo wa uzalishaji na ugavi wa bidhaa dunia na malipo ya 

Serikali nje ya nchi. 

 

(b) Mwenendo wa Biashara ya Bidhaa na Huduma 

Urari wa Biashara ya Bidhaa 

Urari wa biashara ya bidhaa ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 6,065.6 

kwa kipindi cha mwezi Julai 2022 hadi Aprili 2023 ikilinganishwa na nakisi ya dola za 

Marekani milioni 3,556.8 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022. Hii ilitokana na 

kuongezeka kwa gharama ya uagizaji bidhaa kutoka nje, hususan mafuta ya petroli, 
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mbolea, malighafi za viwandani na bidhaa za ujenzi hususan kwa ajili ya utekelezaji 

wa miradi ya kimkakati. Vile vile, vita nchini Ukraine ilisababisha kuongezeka kwa bei 

za bidhaa kutokana na kuvurugika kwa mnyonyoro wa uzalishaji na ugavi duniani.  

 

Urari wa Biashara ya Huduma  

urari wa biashara ya huduma ulikuwa na ziada ya dola za Marekani milioni 2,198.7  

kwa kipindi cha mwezi Julai 2022 hadi Aprili 2023 ikilinganishwa na ziada ya dola za 

Marekani milioni 1,585.1 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022, sawa na ongezeko la  

asilimia 38.7. Hii ilitokana na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na shughuli za 

utalii na usafirishaji kulikosababishwa na kuendelea kuimarika kwa uchumi wa dunia 

kutokana na kupungua kwa athari za UVIKO-19 pamoja na juhudi za serikali katika 

kuvutia watalii kutoka nchi mbalimbali duniani. 

 

Urari wa Biashara ya Bidhaa na Huduma 

Urari wa biashara ya bidhaa na huduma ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani 

milioni 3,866.9 kwa kipindi cha mwezi Julai 2022 hadi Aprili 2023 ikilinganishwa na 

nakisi ya dola za Marekani milioni 1,971.7 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022.Hii 

ilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa nakisi katika urari wa biashara ya bidhaa 

kulikosababishwa na ongezeko la gharama za uagizaji wa bidhaa. 

 

(c) Akiba ya Fedha za Kigeni 

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kuridhisha kukidhi mahitaji ya uagizaji 

wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi. Hadi kufikia Aprili 2023, akiba ya fedha za 

kigeni ilikuwa dola za Marekani bilioni 4.88 ambayo inatosheleza uagizaji wa bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 4.4. Mahitaji ya nchi 

kisheria ni kuwa na kiasi cha fedha za kigeni kinachotosheleza uagizaji wa bidhaa na 

huduma kutoka nje ya nchi kwa muda usiopungua miezi 4.0. 

 

1.3.4. Sekta ya Fedha 

 

(a) Mwenendo wa Viwango vya Riba  

Katika kipindi kilichoishia Aprili 2023, riba ya jumla katika soko la fedha baina ya 

mabenki ilikuwa chini na tulivu japokuwa wastani uliongezeka kidogo hadi asilimia 

4.92 kutoka wastani wa asilimia 4.08 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022. Aidha, 

riba ya jumla ya dhamana za Serikali zimeendelea kubaki katika wastani wa asilimia 

6.65. Kwa upande mwingine, viwango vya riba za mikopo ya benki za biashara kwa 

sekta binafsi kwa mwaka 2023 vimeendelea kupungua na  kufikia wastani wa 

asilimia 15.91 Apili 2023 kutoka ikilinganishwa na asilimia 16.31 Aprili 2022. 

Mwenendo huu ulichagizwa zaidi na utekelezaji wa sera wezeshi ya bajeti, na hatua 

zilizochukuliwa na Benki Kuu kuchochea ongezeko la ukuaji wa mikopo kwa sekta 

binafsi na kupunguza riba za mikopo, hatua ambazo zimesababisha baadhi ya benki 

kutoa mikopo kwa riba ya chini ya asilimia 10 hususan katika shughuli za kilimo 
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kutokana na hatua za kisera zilizochukuliwa na Benki Kuu kupunguza viwango vya 

riba katika shughuli za kilimo. Wakati huohuo, wastani wa viwango vya riba za 

amana za muda maalum na za mwaka mmoja ulipungua  hadi asilimia 6.79 na 

asilimia 7.70 kutoka asilimia 6.81 na asilimia 8.28 mwaka 2022, mtawalia. 

 

(b) Ujazi wa Fedha 

Kwa mwezi Aprili 2023, Serikali kupitia Benki Kuu ilitekeleza sera ya fedha 

inayolenga kupunguza kasi ya ongezeko la ukwasi kwenye uchumi ili kukabiliana na 

shinikizo la kuongezeka kwa mfumuko wa bei linalotokana na mitikisiko ya kiuchumi 

duniani bila kuathiri kasi ya ukuaji wa  shughuli za kiuchumi. Lengo ni kuhakikisha 

uwepo wa kiwango cha kutosha cha ukwasi kwenye mfumo wa kibenki kuendana na 

mahitaji halisi ya shughuli mbalimbali za kiuchumi. Kufuatia hali hiyo, ukuaji wa ujazi 

wa fedha ulikuwa sambamba na malengo ukichangiwa na kuimarika kwa shughuli za 

kiuchumi zilizokuwa zimeathiriwa na janga la UVIKO - 19 na hivyo kuchochea 

ongezeko la mahitaji ya  mikopo kutoka sekta binafsi. Katika kipindi kilichoishia Aprili 

2023, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) uliongezeka kwa asilimia 17.2 na 

kufikia shilingi bilioni 39,961.5 kutoka shilingi bilioni 34,087.8 mwezi mwaka Aprili, 

2022. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) ulikua kwa asilimia 15.6 hadi kufikia kiasi 

cha shilingi bilioni 31,048.8 mwezi Aprili 2023 kutoka shilingi bilioni 26,861.5 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2022. Aidha, ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu (M1) 

uliongezeka kwa asilimia 14.3 na kufikia shilingi bilioni 19,248.3 Aprili, 2023 kutoka 

shilingi bilioni 16,843.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2022. 

 

(c) Mikopo kwa Sekta Binafsi 

Sekta ya benki nchini imeendelea kubaki imara, himilivu na yenye kutengeneza faida 

ikiwa na mtaji na ukwasi wa kutosha katika kutoa mikopo kwa sekta za uchumi na 

kupunguza umaskini. Mikopo kwa sekta binafsi imeongezeka kufikia shilingi bilioni 

28,702.95 kwa mwaka ulioishia Aprili 2023 kutoka shilingi bilioni 23,422.5 Aprili 2022 

sawa na ongezeko la asilimia 22.5. Aidha, ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ulifikia 

wastani wa asilimia 15.8 katika kipindi cha Aprili 2022 hadi Aprili 2023 ikilinganishwa 

na wastani wa asilimia 9.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2022 na lengo la 

asilimia 10.7 kwa mwaka 2022/23.  Ukuaji huu umechochewa na utekelezaji wa sera 

wezeshi za fedha na bajeti, pamoja na hatua zilizochukuliwa na Serikali ikiwemo 

ulipaji wa malimbikizo ya madai na  jitihada nyingine za kuboresha mazingira ya 

biashara na uwekezaji, hali iliyochochea kuimarika kwa shughuli za kiuchumi nchini.  

 

Katika kipindi cha Aprili 2022 hadi Aprili 2023, ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi 

lilikua kwa kasi zaidi kwenye shughuli za kilimo, mawasiliano na usafirishaji, shughuli 

binafsi na biashara. Ongezeko la ukuaji wa mikopo kwa shughuli za kilimo lilitokana 

pia na hatua za kisera zilizochukuliwa Julai 2021, kwa ajili ya kuchochea ongezeko la 

mikopo na kushusha viwango vya riba katika shughuli za kilimo. Hatua hizo ni 

pamoja na utoaji wa ruzuku ya mbolea na bidhaa za petroli, punguzo la kodi katika 
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uzalishaji wa mafuta ya kupikia na ongezeko la bajeti kwenye sekta ya kilimo. Aidha, 

sehemu kubwa ya mikopo imeendelea kuelekezwa katika shughuli binafsi (biashara 

ndogondogo na biashara za kati) kwa asilimia 38.6, ikifuatiwa na biashara kwa 

asilimia 16.2, uzalishaji viwandani kwa asilimia 9.6 na kilimo kwa asilimia 8.8. 

 

(d) Mwenendo wa Thamani ya Shilingi  

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu za nchi washirika wakuu wa 

kibiashara imeendelea kuwa tulivu, licha ya kuwepo kwa changamoto mbalimbali za 

kiuchumi duniani hususan ongezeko la bei za bidhaa. Hali hii imetokana na utulivu 

wa mfumuko wa bei nchini ukilinganishwa na nchi washirika wetu wa kibiashara, 

utekelezaji wa sera thabiti za fedha na bajeti, na uwepo wa chakula cha kutosha 

nchini. Katika kipindi cha Aprili, 2023 dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa 

wastani wa shilingi 2,324.07 ikilinganishwa na shilingi 2,322.16 kipindi kama hicho 

mwaka 2022. Kwa wastani katika kipindi cha Aprili 2022 hadi Aprili 2023 shilingi ya 

Tanzania ilibadilishwa kwa shilingi 2,310.14.  

 

(e) Mikopo Chechefu 

Ubora wa rasilimali za benki umeendelea kuimarika kutokana na kupungua kwa 

kiwango cha mikopo chechefu kufikia wastani wa asilimia 5.5 mwezi Aprili 2023 

kutoka asilimia 8.3 Aprili 2022. Hali hii ilichangiwa zaidi na hatua mbalimbali 

zilizochukuliwa na Serikali kwa kuboresha mazingira ya kufanya biashara na 

kusimamia ukwasi katika uchumi uliowezesha wateja kulipa mikopo kwa wakati 

pamoja na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Benki Kuu ikiwemo kuhimiza benki za 

biashara kuongeza umakini katika kuchakata maombi ya mikopo; kuwaondoa katika 

sekta ya benki wafanyakazi wa benki wasio waaminifu; kuamuru benki kutumia 

taarifa za mikopo kutoka katika kanzidata ya taarifa za wakopaji; utekelezaji wa 

kanuni za kuwalinda walaji wa huduma za kibenki kwa kuhakikisha utunzaji wa haki 

na usawa wa walaji pamoja na wakopaji; na kuhakikisha kunakuwa na uwazi wa 

taarifa za kifedha kwa kutoa elimu ya fedha kwa watumiaji wa huduma za kifedha. 

Vilevile, Benki Kuu ilielekeza  benki na tasisi za fedha kuwa na mifumo ya udhibiti na 

utawala bora kwa kupitia upya mifumo iliyopo ili kukidhi mabadiliko na maendeleo 

katika sekta ya benki. 

 

(f) Ukwasi na Faida za Biashara katika Benki 

Sekta ya benki imeendelea kuwa imara na kutengeneza faida ikiwa na mitaji na 

ukwasi wa kutosha. Viwango vya amana na rasilimali vimeendelea kuongezeka na 

sekta ya benki imeendelea kuwa imara dhidi ya misukosuko ya ndani na nje. Uwiano 

wa mtaji wa msingi kwa rasilimali zote ulifikia asilimia 19.6 mwezi Aprili 2023, 

ikilinganishwa na kiwango kinachokubalika kisheria cha asilimia 10. Aidha, uwiano 

wa ukwasi wa sekta ya benki kiujumla (Liquid Assets to Demand Liabilities) ulikuwa 

asilimia 25.37 mwezi Aprili 2023 ikilinganishwa na asilimia 27.89 katika kipindi kama 

hicho mwaka 2022. Uwiano huu ulikuwa juu ya  kiwango cha chini kinachokubalika 
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kisheria cha angalau asilimia 20 na hivyo kuendelea kuwa toshelevu kwa mahitaji ya 

shughuli mbalimbali za kiuchumi. Sekta ya benki imeendelea kutengeneza faida 

ambapo faida baada ya kodi (kabla ya ukaguzi wa mahesabu) kwa miezi minne ya 

kwanza ya mwaka 2023 ilifikia shilingi bilioni 448.5 kutoka shilingi bilioni 374.8 katika 

miezi minne ya kwanza ya mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 19.7 

 

(g) Soko la Upili la Hatifungani  

 

Hatifungani za Serikali 

Mauzo ya hatifungani za Serikali zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 

Salaam katika kipindi kilichoishia Machi 2023 yalipungua na kufikia shilingi trilioni 

2.93, ikilinganishwa na shilingi trilioni 3.21 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 

Machi 2022. Kupungua kwa mauzo ya hatifungani za Serikali kumetokana na 

marekebisho yaliyofanywa kwenye riba za hatifungani za Serikali, na hivyo 

kuwafanya wawekezaji kuwa na malengo ya kuendelea na umiliki wa hatifungani zao 

hadi kipindi zitakapoiva yaani holding to maturity. Marekebisho ya riba za hatifungani 

za Serikali yaliyofanywa ni kama ifuatavyo: Hatifungani za miaka 25 (kutoka 15.95% 

hadi 12.56%); Hatifungani za miaka 20 (kutoka 15.49% hadi 12.10%); Hatifungani 

za miaka 15 (kutoka 13.50% hadi 11.150%); Hatifungani za miaka 10 (kutoka 

11.44% hadi 10.25%); Hatifungani za miaka 7 (kutoka 10.08% hadi 9.48%); 

Hatifungani za miaka 5 (kutoka 9.18% hadi 8.60%); Hatifungani za miaka 2 (kutoka 

7.82% hadi 7.60%). 

 

Hatifungani za Kampuni (Corporate Bonds) 

Mauzo ya hatifungani za kampuni zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 

Salaam katika kipindi kilichoishia Machi 2023, yalipungua na kufikia shilingi milioni 

850.25 ikilinganishwa na shilingi bilioni 1.14 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 

Machi 2022. Kupungua kwa mauzo ya hatifungani za kampuni kumetokana na 

sehemu kubwa ya wawekezaji kuwa na malengo ya kuendelea na umiliki wa 

hatifungani zao hadi kipindi zitakapoiva yaani holding to maturity kutokana na faida 

na manufaa ya uwekezaji kwenye bidhaa hizi ikilinganishwa na bidhaa zingine 

kwenye masoko ya fedha. 

 

Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 

Mwenendo wa uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja (Collective 

Investment Schemes) katika kipindi kilichoishia Machi 2023 ulikuwa mzuri. Thamani 

ya jumla ya uwekezaji katika mifuko ya uwekezaji wa pamoja iliongezeka kwa 

asilimia 69.17 na kufikia shilingi trilioni 1.44 katika kipindi kilichoishia Machi 2023, 

ikilinganishwa na shilingi bilioni 852.21 katika kipindi kilichoishia Machi 2022. 

Ongezeko hili limetokana na uhamasishaji pamoja na matumizi ya teknolojia katika 

utoaji wa huduma kwa wawekezaji. Jedwali lifuatalo linaonesha mwenendo wa 

uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja. 
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Jedwali 4: Mwenendo wa Uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa 

Pamoja 

 

 31 Machi 2023 

 
31 Machi 2022 

 
Ongezeko la 

thamani 

Meneja 
wa 

Mifuko  

 
Jina la 
Mfuko 

Thamani ya Mfuko 
(TSH) 

Bei ya 
Kipande 
(TSH) 

Thamani ya Mfuko 
(TSH) 

Bei ya 
Kipande 
(TSH) 

Ongeze
ko la 

Thaman
i ya 

Mfuko 

Ongeze
ko la 

Bei ya 
Kipande 

(%) 

UTT AMIS 
Plc 

Mfuko wa 
Umoja  

311,546,992,055.25 903.7726 279,862,683,242.28 808.9271 11.32% 11.72% 

Mfuko wa 
Wekeza 
Maisha  

8,200,947,926.48 772.1019 3,396,285,286.69 680.9052 141.47% 13.39% 

Mfuko wa 
Watoto 

9,568,813,873.36 569.5515 5,141,290,669.40 503.8917 86.12% 13.03% 

Mfuko wa 
Jikimu 

19,448,126,708.07 162.7009 18,074,006,916.99 154.7339 7.60% 5.15% 

Mfuko wa 
Ukwasi 

695,715,800,912.18 352.5116 365,591,173,928.37 312.5168 90.30% 12.80% 

Mfuko wa 
Hatifungani 

382,593,090,196.94 115.4184 180,146,881,623.94 113.1666 112.38% 1.99% 

Watumishi 
Housing 
Investmen
ts 

 
Mfuko wa 
Faida 

14,634,005,454.77 102.5569 
Mfuko wa Faida ulikuwa bado haujapata idhini ya kutoa 

huduma ya uwekezaji. 

Thamani ya Jumla 
1,441,707,777,12

7.05 
 852,212,321,667.67  

69.17%  

Chanzo: UTT AMIS Plc 

 

 

(h) Mwenendo wa Soko la Hisa 

Mwenendo wa biashara katika soko la hisa hupimwa kwa kuzingatia viashiria vya 

ufanisi wa soko. Viashiria hivyo ni pamoja na: Thamani ya Mauzo ya hisa; Mtaji wa 

Soko (Market Capitalisation); Fahirisi za Soko (Share Index); na ushiriki kwenye Soko 

la Hisa. Katika kipindi cha kuanzia Machi 2022 hadi Machi 2023 mwenendo wa Soko 

la Hisa la Dar es Salaam ulikuwa wa kuridhisha. Ufanisi huu uliotokana na juhudi za 

Serikali katika kutoa elimu ya masuala ya uwekezaji na fursa na faida za kuwekeza 

katika masoko ya mitaji na dhamana. 

 

Mtaji wa Soko la Hisa 

Mtaji wa Soko la Hisa kwa kampuni za ndani yaani Domestic Market Capitalisation 

katika kipindi kilichoishia Machi 2023 uliongezeka kwa asilimia 16.97 na kufikia 

shilingi trilioni 10.82 ikilinganishwa na shilingi trilioni 9.25 katika kipindi kilichoishia 

Machi 2022. Aidha, Mtaji wa Jumla wa Soko la Hisa yaani Total Market Capitalisation 

katika kipindi kilichoishia Machi 2023 uliongezeka kwa asilimia 2.47 na kufikia shilingi 

trilioni 15.74 ikilinganishwa na shilingi trilioni 15.36 katika kipindi kilichoishia Machi 

2022. Kuongezeka kwa mtaji wa Soko la Hisa kulitokana na kuongezeka kwa bei ya 

hisa za baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa. Kampuni hizo ni 

pamoja na CRDB Bank Plc, DSE Plc, National Investment Company Limited (NICO), 
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NMB Bank Plc, Swissport Tanzania Plc, Tanga Cement Plc, na TOL Gases Limited. 

 

Mauzo ya Hisa 

Mauzo ya hisa katika Soko la Hisa yaliongezeka kwa asilimia 2.90 na kufikia shilingi 

bilioni 119.21 katika kipindi kilichoishia Machi 2023, ikilinganishwa na mauzo ya 

shilingi bilioni 115.85 katika kipindi kilichoishia Machi 2022. Kuongezeka kwa mauzo 

kumetokana na kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji katika masoko ya mitaji 

kutokana na elimu inayotolewa na Serikali kupitia Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 

Dhamana kwa kushirikiana na wadau wengine. 

 

Fahirisi ya Soko (Market Index) 

Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni za ndani yaani Domestic Market Index katika 

kipindi kilichoishia Machi 2023, iliongezeka kwa alama 573.50 na kufikia alama 

4,091.56 ikilinganishwa na alama 3,518.06 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 

Machi 2022. Aidha, Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni zote yaani All Share Index 

katika kipindi kilichoishia Machi 2023, iliongezeka kwa alama 40.15 na kufikia alama 

1,888.79 ikilinganishwa na alama 1,848.64 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 

Machi 2022. Kuongezeka kwa alama za fahirisi kunaashiria ufanisi wa soko hususan 

kuongezeka kwa bei za hisa za kampuni zilizoorodheshwa DSE, ambazo zinatoa 

huduma katika sekta za viwanda na fedha. 

 

1.3.5. Deni la Serikali 

Hadi kufikia mwezi Aprili 2023, deni la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 79,100.19 sawa 

na ongezeko la asilimia 13.9 ikilinganishwa na Shilingi bilioni 69,440.01 kwa kipindi 

kama hicho mwaka 2022. Kati ya kiasi hicho, deni la nje ni shilingi bilioni 51,162.60 

na deni la ndani ni Shilingi bilioni 27,937.59. Ongezeko la deni limetokana na: 

kupokewa kwa fedha za mikopo kwa ajili ya kugharamia miradi mbalimbali ya 

maendeleo ikiwemo ujenzi wa miundombinu ya barabara, reli, viwanja vya ndege, 

umeme, elimu na afya.Tathmini ya uhimilivu wa deni la Serikali iliyofanyika 

Desemba, 2022 imeonesha kuwa deni ni himilivu na viashiria vya deni viko ndani ya 

wigo unaokubalika kimataifa katika kipindi cha muda mfupi, wa kati na mrefu 

(Jedwali Na. 5). 

 

Jedwali 5: Tathmini ya Uhimilivu wa Deni (Asilimia) kwa Mwaka 2022 

Viashiria Vya Uhimilivu Ukomo 21/22 22/23 23/24 24/25 25/26  26/27 27/28  32/33 

Deni la Nje  

Uwiano wa thamani ya 

sasa ya Deni kwa Pato 

la Taifa  

40 18.1 17.7 17.3 16.4 15.8 15.8 16.3 15.4 

Uwiano wa thamani ya 

sasa ya Deni kwa 

Mauzo ya Nje ya Nchi  

180 119.6 113.4 108.1 104.0 101.9 101.3 99.7 92.1 
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Viashiria Vya Uhimilivu Ukomo 21/22 22/23 23/24 24/25 25/26  26/27 27/28  32/33 

Uwiano wa Ulipaji wa 

Deni kwa Mauzo ya 

Nchi  

15 13.5 14.1 9.6 8.9 8.5 8.2 8.8 10.6 

Uwiano wa Ulipaji wa 

Deni kwa Mapato  
18 14.1 14.9 10.4 9.6 9.3 9.3 10.9 12.2 

                 Deni la Serikali (Ndani na Nje) 

Uwiano wa Thamani ya 

sasa ya Deni kwa pato 

la Taifa  

55 32.5 31.9 30.9 29.5 28.4 27.8 28.6 30.8 

Uwiano wa Thamani ya 

sasa ya Deni kwa 

Mapato  

N/A  217 207 202 196 194 195 207.7 207.1 

Uwiano wa Ulipaji wa 

Deni kwa Mapato  
N/A  34.0 41.6 33.3 30.5 27.6 27.7 30.1 41.0 

  Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, Desemba 2022 

 

Katika kuhakikisha kuwa Deni la Serikali linaendelea kuwa himilivu, Serikali 

inatekeleza mikakati ifuatayo:  

(i) Kuhakikisha mikopo inayopewa kipaumbele ni ile yenye masharti nafuu kadri 

inavyopatikana.  Aidha, hali hiyo inajidhihirisha katika bajeti inayopendekezwa 

ambapo mikopo nafuu imeongezeka kwa asilimia 22.8 na yenye masharti ya 

kibiashara imepungua kwa asilimia 14.4; 

(ii) Mikopo yenye masharti ya kibiashara itaelekezwa katika miradi inayochochea 

kasi ya ukuaji wa uchumi na mauzo nje ya nchi; na  

(iii) Kuboresha mikakati ya kukusanya mapato ya ndani ili kuhakikisha sehemu 

kubwa ya bajeti inagharamiwa na mapato ya ndani pamoja na kupunguza 

matumizi yanayoweza kuepukika bila kuathiri uendeshaji wa shughuli za 

Serikali. 

 
Aidha, mnamo Machi 2023, kampuni za Fitch Ratings na Moody’s Investors Service 

zilianza zoezi la kuifanyia nchi tathmini ya kukopesheka katika masoko ya fedha ya 

kimataifa. Zoezi hilo lilikamilika ambapo kampuni ya Moody’s Investors Service 

ilichapisha matokeo ya tathmini hiyo mwezi Mei 2023 na kampuni ya Fitch Ratings 

mwezi Juni 2023. Kwa mujibu wa matokeo hayo, Tanzania imewekwa katika daraja 

la B2 POSITIVE na Kampuni ya Moody’s Investors Service pamoja na daraja la B 

POSITIVE na Kampuni ya Fitch Ratings ambayo yanaashiria taswira chanya kwa nchi 

kimataifa. Pamoja na mambo mengine, matokeo hayo yamechangiwa na mwenendo 

mzuri wa ukuaji wa uchumi, usimamizi makini wa deni la Taifa, kuweka mazingira 

wezeshi ya uwekezaji kwa sekta binafsi, kuimarisha ushirikiano wa kimataifa pamoja 

na kuleta maridhiano ya kisiasa ndani ya nchi. Kukamilika kwa zoezi hilo,  

kutaiwezesha nchi kutambulika katika masoko ya fedha ya kimataifa na hivyo, 

kuongeza wigo wa upatikanaji wa mikopo kwa Serikali na sekta binafsi. 
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1.4. Maendeleo ya Watu 

1.4.1. Ongezeko la Idadi ya Watu mwaka 2022 

Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, idadi ya watu 

Tanzania imeongezeka na kufikia watu 61,741,120 mwaka 2022 kutoka watu 

44,928,923 mwaka 2012 sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 3.2. Kati ya idadi 

hiyo, wanawake ni 31,687,990 sawa na asilimia 51.3 na wanaume ni 30,053,130 

sawa na asilimia 48.7 ya watu wote. Matokeo ya sensa ni nyenzo muhimu katika 

mipango jumuishi na maendeleo endelevu ya nchi. 

 

Aidha, kwa mujibu wa Utafiti wa Watu Wenye Uwezo wa Kufanya Kazi 2020/21, 

idadi ya nguvu kazi yenye umri wa miaka 15 na kuendelea imeongezeka kwa asilimia 

20.6 kutoka watu 25,750,116 na kufikia watu  31,047,894 sawa na asilimia 54.8 ya 

idadi ya watu wote mwaka 2020/21. Kuongezeka kwa nguvu kazi ni fursa kubwa 

nchini katika shughuli mbalimbali za uzalishaji pamoja na sekta za huduma na 

masoko. Kwa upande mwingine, ongezeko la watu linaweza kuwa na athari hasi 

ikiwepo ongezeko la bajeti katika utoaji wa huduma mbalimbali za kijamii.  

 

1.4.2. Viashiria vya Maendeleo ya Watu 

Katika kuendelea kuboresha maendeleo ya watu, Serikali imeendelea kuchukua 

hatua mbalimbali ikiwemo: uboreshaji wa huduma za afya; utoaji wa elimu msingi 

na sekondari bila ada; usambazaji wa umeme mijini na vijijini; utoaji wa huduma ya 

maji mijini na vijijini; na utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi. 

Kutokana na utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali za maendeleo, kumekua 

na matokeo chanya katika  viashiria vya maendeleo ya watu ikiwemo: 

(i) Kuongezeka kwa makadirio ya wastani wa umri wa kuishi kutoka miaka 67.8 

(2023) hadi miaka 68.3 (2024) na makadirio ya wastani wa miaka 68.8 kwa 

mwaka 2025. Aidha, wastani wa umri wa kuishi kwa kuzingatia jinsia, 

unakadiriwa kufikia miaka 70.7 kwa wanawake na miaka 65.7 kwa wanaume 

mwaka 2024; 

(ii) Vifo vya watoto umri chini ya miaka mitano vimepungua kwa asilimia 36 

kutoka vifo 67 kwa vizazi hai 1,000 mwaka 2016 hadi kufikia vifo 43 kwa 

vizazi hai 1000 mwaka 2022; 

(iii) Kupungua kwa vifo vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 432 kwa kila vizazi hai 

100,000 mwaka 2014/15 hadi vifo 250 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 

2020/21; 

(iv) Kuongezeka kwa idadi ya watanzania wanaonufaika na huduma za bima za 

afya kutoka asilimia 21.2 ya Idadi ya watu mwaka 2019/20 hadi asilimia 30.6 

mwaka 2021/22; 

(v) Kuongezeka kwa kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya msingi 

kutoka 1,631,085 mwaka 2021 hadi wanafunzi 1,680,365 mwaka 2022, sawa 

na ongezeko la asilimia  3.0; 
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(vi) Hali ya upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama imeimarika kwa 

wananchi wa vijijini kutoka wastani wa asilimia 70.1 mwaka 2020 hadi asilimia 

77 mwezi Desemba, 2022 na kwa upande wa maeneo ya mijini kutoka 

wastani wa asilimia 84 mwaka 2020 hadi wastani wa asilimia 88 mwezi 

Desemba, 2022; na 

(vii) Kuunganishwa kwa jumla ya vijiji 10,127 kati ya vijiji 12,318 vya Tanzania 

Bara sawa na asilimia 82.21. 

 

1.4.2.1. Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini  

Serikali kupitia Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini imeendelea na jitihada za 

kupunguza umaskini nchini ambapo hadi Machi 2023 jumla ya kaya 1,371,916 

zilizokidhi vigezo vya kuingia katika Kipindi cha Pili cha Mpango kutoka maeneo yote 

ya utekelezaji 186 kwa Tanzania Bara, Pemba na Unguja kwa Zanzibar ambapo 

jumla ya shilingi bilioni 218 zilitumika. Aidha, kazi nyingine zilizotekelezwa ni pamoja 

na: jumla ya vikundi 12,054 viliundwa vyenye jumla ya wanachama 165,608 

(wanawake 137,451 na wanaume 28,157) kwenye Mamlaka 72 za utekelezaji kwa 

Tanzania Bara; na na jumla ya miradi 14,236 iliibuliwa na jamii na kuanza 

kutekelezwa katika mamlaka za utekelezaji 123 ambapo jumla ya kaya za walengwa 

660,000 zimeshiriki katika kutekeleza miradi hiyo yenye thamani ya jumla ya shilingi 

bilioni 40.2.   

 

1.4.2.2. Upatikanaji wa Chakula  

Taarifa ya Tathmini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 

2021/2022 inaonesha kuwa, hali ya uzalishaji wa mazao ya chakula umefikia tani 

17,148,290 kwa mlinganisho wa nafaka (Grain Equivalent) ambapo mazao ya nafaka 

ni tani 9,233,298 na mazao yasiyo nafaka ni tani 7,914,992. Aidha, Mahitaji ya 

chakula kwa mwaka 2022/23 ni tani 15,053, 299 ambapo na ziada ni tani 2,095,256 

za chakula. Kiwango cha Utoshelevu wa chakula (Self Sufficiency Ratio – SSR) nchini 

kinatarajiwa kuwa na ziada kwa uwiano wa asilimia 114 mwaka 2022/23.  
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SURA YA PILI  

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO  

 

2.1. Utangulizi 

Sura hii inaeleza kwa muhtasari utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2022/23 hadi Aprili 2023. Aidha, Sura hii inaainisha bajeti iliyotengwa kwa 

ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo, kiasi cha fedha kilichotumika na hatua 

mbalimbali zilizofikiwa katika utekelezaji wa baadhi ya miradi ya maendeleo. Vile 

vile, Sura hii inabainisha changamoto zilizojitokeza katika kipindi cha utekelezaji wa 

Mpango na mikakati ya kukabiliana nazo.  

 

2.2. Utekelezaji wa Bajeti ya Maendeleo ya Mwaka 2022/23  

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 umetengewa jumla ya shilingi 

bilioni 15,006.0, sawa na asilimia 36.2 ya Bajeti ya Serikali ambapo shilingi bilioni 

12,306.9, sawa na asilimia  82.0 ya bajeti ya fedha za maendeleo ni fedha za ndani 

na shilingi bilioni 2,699.1, sawa na asilimia 18.0 ni fedha za nje. 

 

Ridhaa ya matumizi ya fedha za maendeleo iliyotolewa katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Mei, 2023, ni shilingi bilioni 12,885.09 sawa na asilimia 93.67 ya lengo katika 

kipindi hicho. Kati ya kiasi hicho kilichotolewa, shilingi bilioni 11,145.51 ni fedha za 

ndani na shilingi bilioni 1,739.58 ni fedha za nje. Aidha, baadhi ya maeneo ya 

kipaumbele yaliyopatiwa fedha za maendeleo katika kipindi husika ni kama 

ifuatavyo: 

 

(i) Shilingi bilioni 1,164.34 kwa ajili ya Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius 

Nyerere katika Mto Rufiji – MW 2,115; 

(ii) Shilingi bilioni 1,289.46 kwa ajili ya ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha 

kimataifa (Standard Gauge Railway);  

(iii) Shilingi bilioni 1,151.11 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa barabara kuu, 

barabara za mikoa, barabara za mijini na vijijini na madaraja; 

(iv) Shilingi bilioni  652.1 kwa ajili ya kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu 

ya juu;  

(v) Shilingi bilioni  274.71 kwa ajili ya kuimarisha usafirishaji majini ikiwemo 

ujenzi na ukarabati wa bandari, ununuzi na ukarabati wa meli na vivuko 

katika bandari za maziwa makuu; 

(vi) Shilingi bilioni 290.14 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji mijini na 

vijijini;  

(vii) Shilingi bilioni 199.29 kwa ajili ya ukarabati wa Reli ya Kati (Mfuko wa 

Maendeleo ya Reli); 

(viii) Shilingi bilioni 295.3 kwa ajili ya kugharamia elimumsingi na sekondari bila 

ada ikijumuisha mahitaji ya wanafunzi wote wa shule za msingi na sekondari 
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za Serikali na posho ya madaraka kwa wakuu wa shule, waratibu elimu kata 

na walimu wakuu; 

(ix) Shilingi bilioni 202.51 kwa ajili ya mradi wa usambazaji umeme vijijini kupitia 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA); na  

(x) Shilingi bilioni 159.23 kwa ajili ununuzi wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 

vitendanishi pamoja na chanjo za watoto kupitia MSD 

 

2.3. Hatua za Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

 

2.3.1. Miradi ya  Kielelezo 

Hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya kielelezo ni kama ifuatavyo: 

 

(i) Mradi Na. 4281: Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa 

(SGR) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa njia ya reli kwa kipande cha Dar es 

Salaam – Morogoro (km 300) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98.14 ikiwa ni 

pamoja na ujenzi wa njia ya kuelekea bandarini (Port link) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 34.97; kipande cha Morogoro – Makutupora (km 422) umefikia 

asilimia 93.83; kipande cha Mwanza - Isaka (km 341) asilimia 31.07; kipande cha 

Makutupora- Tabora (km 371) asilimia 7.0; kipande cha Tabora - Isaka (km 165) 

asilimia 2.39; na kusaini mkataba wa ujenzi wa reli ya SGR kipande cha Tabora – 

Kigoma (km 506). 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Ununuzi wa vichwa viwili (2) vya treni na 

mabehewa 30 kwa ajili ya majaribio na uendeshaji wa awali; kufanyika kwa sehemu 

ya malipo kwa ajili ya ununuzi wa vichwa vya treni 17 vya umeme na seti za treni 10 

za kisasa (Electric Multiple Unit - EMU) kwa ajili ya uendeshaji ambapo utengenezaji 

wa vichwa vya treni umefikia asilimia 42.1 na utengenezaji wa seti za treni umefikia 

asilimia 38.1; kununuliwa kwa mabehewa 59 ya abiria ambapo mabehewa 14 

yamewasili nchini na mabehewa 45 yaliyosalia utengenezaji unaendelea ambao 

umefikia asilimia 95; na ununuzi wa mabehewa 1,430 ya mizigo ambapo 

utengenezaji umefikia asilimia 42. Jumla ya shilingi bilioni 1,289.46 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 3172: Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (MW 

2,115)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa handaki la kuchepusha maji (diversion tunnel); 

kukamilika kwa ujenzi wa kingo ndogo za juu na chini, ukuta wa bwawa kuu ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 94.85, handaki la kupeleka maji kwenye mitambo 

(power waterway) asilimia 99.08, jengo la mitambo (power house) (asilimia 68.30), 

kituo cha kupokea na kusafirishia umeme (switchyard) (asilimia 98.87), kingo saidizi 

za kuzuia maji yasitoroke (asilimia 84.47), nyumba za makazi ya watumishi (asilimia 
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92.69), barabara za kudumu (asilimia 38.71) na daraja la kudumu (asilimia 96.87). 

Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia  86.89. Aidha, zoezi la ujazaji maji 

linaendelea ambapo hadi kufikia tarehe 23 Mei, 2023 kina cha maji ya bwawa 

kimefikia mita 160.51 kutoka usawa wa bahari. Jumla ya shilingi bilioni 1,164.3 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Mradi Na. 4294: Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania  

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa sehemu ya malipo ya ununuzi wa ndege nne (4) 

ambazo ni ndege moja (1) aina ya Boeing 767-300F ya mizigo iliyowasili tarehe 03 

Juni, 2023, ndege mbili  (2) aina ya Boeing 737-9 Max inayotarajiwa kuwasili mwezi 

Agosti 2023 na nyingine mwezi Desemba 2023 na ndege moja (1) aina ya Boeing 

787-8 Dreamliner inayotarajiwa kuwasili mwezi Februari, 2024; ukarabati wa 

miundombinu katika karakana ya KIMAFA katika Kiwanja cha Ndege cha Kilimanjaro 

(KIA) unaendelea ambapo utekelezaji umefikia asilimia 85. Aidha, ununuzi wa vifaa 

na vipuri kwa ajili ya kuwezesha kufanya matengenezo makubwa na madogo kwa 

ndege zote katika hanga zote za JNIA na KIA unaendelea; kuanza ukarabati wa 

nyumba 38 zilizopo KIA na ujenzi wa majengo matatu ya kuhifadhia mizigo katika 

viwanja vya ndege vya JNIA, KIA na Songwe. Vile vile, ATCL imeendelea kutoa 

huduma ya usafiri wa anga katika vituo 24 ambapo vituo 14 ni vya ndani ya nchi na 

vituo 10 nje ya nchi. Jumla ya shilingi bilioni 138.47 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iv) Mradi Na. 3155: Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa 

Kimiminika (Liquefied Natural Gas - LNG) – Lindi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na tafiti za kisayansi (geoscience) na tafiti za 

mitambo itakayosimikwa katika eneo la mradi; na kukamilika kwa majadiliano ya 

Mkataba Hodhi (HGA) kati ya Serikali na Wawekezaji. Aidha, Mshauri elekezi 

(Kampuni ya Baker Botts) ambaye anaishauri Serikali kuhusu masuala ya sheria, 

fedha, biashara, uchumi na masoko ameendelea na kazi kwa kushirikiana na Timu 

ya Majadiliano ya Serikali (GNT). Jumla ya shilingi bilioni 5.49 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Mradi Na. 3176: Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima 

(Uganda) hadi Tanga (Tanzania) lenye urefu wa km 1,443 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa malipo ya fidia kwa wananchi 387 kati ya 388 

waliopisha maeneo 14 ya ujenzi wa kambi zitakazotumika wakati wa ujenzi wa 

bomba. Aidha, hadi kufikia mwezi Aprili, 2023 wananchi 9,325 kati ya 9,508  

wanaopisha eneo la mkuza wa bomba walikuwa wamelipwa jumla ya shilingi bilioni 

31.89 na taratibu za malipo kwa waliobaki zilikuwa zinaendelea. Vilevile, Serikali 

iliendelea kulipia asilimia 15 ya hisa zake katika Kampuni ya EACOP, ambapo jumla 

ya  dola za Marekani milioni 138.2 zimekwishalipwa. Kazi nyingine zilizotekelezwa ni 

pamoja na kuendelea na ujenzi wa kituo cha kuweka mfumo wa kupasha joto 
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mabomba (thermal insulation plant) katika kijiji cha Sojo, Nzega Tabora ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 87 na kutoa Kibali cha Ujenzi wa Mradi, ikiwa ni hatua 

muhimu katika maandalizi ya kuanza ujenzi wa Mradi. Jumla ya shilingi bilioni 75.48 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(vi) Mradi wa Kiwanda cha Sukari Mkulazi  

Hatua iliyofikiwa ni Kusafishwa kwa eneo lenye ukubwa wa hekta 710 kati ya hekta 

790 zilizokuwa zimebaki bila kusafishwa. Eneo la shamba lililolimwa na kupandwa 

miwa limefikia ukubwa wa hekta 3,011 kati ya eneo la hekta 3,600 linalotarajiwa 

kulimwa na kupandwa miwa. Kupatikana kwa Mkandarasi wa ujenzi wa bwawa 

kubwa lenye uwezo wa kujaza maji kiasi cha mita za ujazo milioni 3.5 ambapo ujenzi 

umefikia asilimia 28; ujenzi wa kiwanda cha sukari Mbigiri umefikia asilimia 90; na 

kununuliwa kwa mtambo wa kupakia miwa "Cane Loader". Jumla ya shilingi bilioni 

39.84 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(vii) Mradi Na. 4015: Daraja la Kigongo – Busisi (Mwanza) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa daraja pamoja na barabara unganishi 

zenye urefu wa km 1.66 ambapo ujenzi umefikia asilimia 72. Jumla ya shilingi bilioni 

126.7 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(viii) Mradi Na. 4191: Daraja Jipya la Selander (Tanzanite Dar es Salaam) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa barabara unganishi zenye urefu wa km 5.2. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.74 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(ix) Mradi Na. 1122: Magadi  Soda Engaruka 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uthamini wa mradi, vitabu vya uthamini wa fidia 

vimewasilishwa kwa Mthamini Mkuu wa Serikali na gharama ya fidia iliyohakikiwa ni 

shilingi bilioni 14.8. Jumla ya shilingi milioni 385.26 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(x) Mradi Na. 3171:  Makaa ya Mawe Mchuchuma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uhakiki wa mali  na kuanza kulipa fidia kwa 

wananchi wanaopisha mradi katika vitongoji vya Nkomang’ombe, Idusi, Kilomos, 

Ntiule na Mhambalasi. Aidha, jumla ya shilingi bilioni 5.41 zimetengwa kwa ajili ya 

kuendelea na zoezi la ulipaji wa fidia.  

 

(xi) Mradi Na. 3161: Chuma Liganga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uhakiki wa mali na kuanza kulipa fidia kwa 

wananchi watakaopisha mradi katika katika vitongoji vya Mnyusi, Ilongi na Myorua 

katika Kijiji cha Mundindi na Kitongoji cha Luhaha katika Kijiji cha Amani. Aidha, 

jumla shilingi bilioni 10.36 zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na zoezi la ulipaji wa 
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fidia.  

 

(xii) Kanda Maalumu za Kiuchumi ikiwemo Eneo Maalumu la Uwekezaji 

Bagamoyo 

Mradi Na. 4920: Eneo Maalumu la Uwekezaji Bagamoyo  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa kazi ya kuhuisha upembuzi yakinifu na Mpango 

Kabambe katika eneo husika, kupatikana kwa mkandarasi wa kujenga  barabara kwa 

kiwango cha lami (Asphalt Concrete) yenye urefu wa kilometa 3 katika eneo 

lililoanza kujengwa viwanda lililopo Zinga – Bagamoyo. Jumla ya shilingi milioni 103 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(xiii) Mradi Na. 4702:  Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi – Kilwa Masoko 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa kazi ya usanifu wa kina (Detail Design) na kuanza 

kazi ya uchimbaji. 

 

(xiv) Mradi Na. 3165: Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358) – 

Njombe  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa uhuishaji wa Upembuzi Yakinifu; uthamini wa 

mali za wananchi watakaopisha mradi; na  tathmini ya athari za mazingira na jamii.  

 

(xv) Mradi Na. 3167: Kufua Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 222) - 

Njombe 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa uhuishaji wa Upembuzi Yakinifu; na  tathmini ya 

athari za mazingira na jamii. 

 

2.3.2. Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi 

2.3.2.1. Uendelezaji wa Miundombinu na Huduma  

A. Reli 

 

(a) Mradi Na. 4213: Mfuko wa Reli  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ununuzi wa mabehewa 22 ya abiria kwa ajili ya 

reli ya MGR; kukamilika kwa ukarabati wa mabehewa 52 ya mizigo na mabehewa 

sita (6) ya abiria na kuanza kutoa huduma; na kukamilika kwa uboreshaji wa mfumo 

wa mawasiliano na umeme katika njia ya reli ya MGR kutoka Dar es Salaam hadi 

Mwanza. Jumla ya shilingi bilioni 199.29 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Uboreshaji wa Reli ya TAZARA 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuunganishwa kwa vichwa vinane (8) katika Mfumo wa 

Ufuatiliaji wa Mwenendo wa Mabasi ya masafa marefu na treni; usafirishaji wa tani 

244,492 za mizigo ikilinganishwa na tani 210,161 zilizosafirishwa katika kipindi kama 

hicho 2021/22 sawa na ongezeko la asilimia 16.3; kusafirishwa kwa abiria 300,476 
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hadi Aprili, 2023 ikilinganishwa na 296,307 katika kipindi kama hicho; na kusainiwa 

kwa mikataba ya kutumia njia ya reli kwa kulipia tozo (Access Fee) na ya kusafirisha 

mizigo kwa kutumia njia ya reli. 

 

B. Barabara na Madaraja 

 

Barabara za Lami Zinazofungua Fursa za Kiuchumi 

 

(i) Mradi Na. 4147: Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo - Malinyi – 

Londo – Lumecha/Songea (km 499) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kipande cha Kidatu – Ifakara (km 68) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 77. Jumla ya shilingi bilioni 17.74 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 4149: Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo 

– Mto wa Mbu (km 235) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Sanzate – Natta (km 40) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 29; Tarime – Mugumu (km 86) sehemu ya 

Mogabiri – Nyamongo km 25 (asilimia 8); na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa 

kipande cha  Natta – Mugumu (km 45). Jumla ya shilingi bilioni 12.69 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Mradi Na. 4190: Barabara ya Itoni – Ludewa - Manda (km 211) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Lusitu – Mawengi (km 

50); na kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Itoni – Lusitu (km 50) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 2. Jumla ya shilingi bilioni 15.26 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iv) Mradi Na. 4193: Barabara ya Handeni – Kiberashi – Kijungu – Kibaya 

– Njoro – Olboloti – Mrijo Chini – Dalai – Bicha – Chambalo – 

Chemba – Kwa Mtoro - Singida (Km 460)  

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Handeni – Kiberashi (km 50)  

sehemu ya Handeni - Mafuleta (km 20) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 11.61 

na sehemu ya Mafuleta – Kileguru (km 30) taratibu za manunuzi zinaendelea. Jumla 

ya shilingi bilioni 2.41 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Mradi Na. 4188: Barabara ya Mbeya – Makongolosi – Manyoni - 

Mkiwa (km 528) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa  barabara ya  Noranga – Itigi – Mkiwa 

(km 56.9) kwa kiwango cha lami sehemu ya Noranga – Itigi (Mlongaji – km 25) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 12; ujenzi wa barabara za Itigi Mjini (km 10) 

umefikia asilimia 70; na sehemu ya Mlongaji - Mkiwa (km 31.9) taratibu za manunuzi 
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zinaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 15 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(vi) Mradi Na. 4112: Barabara ya Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – 

Tabora (km 389.7) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kipande cha Chagu – Kazilambwa (km 

36) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 74.4; kuendelea kwa ujenzi wa kipande cha 

Uvinza – Malagarasi (km 51.1) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 26; na ujenzi wa 

Urambo Roundabout unaendelea na umefikia asilimia 60. Jumla ya shilingi bilioni 

29.93 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(vii) Mradi Na. 4041: Barabara ya Kitai – Lituhi (km 90) na Daraja la 

Mnywamaji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Kitai 

– Lituhi (km 90) sehemu ya Amanimakoro – Ruanda (km 35) na ujenzi wa daraja la 

Mnywamaji ambapo utekelezaji umefikia asilimia 22; na sehemu ya Luanda – 

Ndumbi Port (km 50) taratibu za manunuzi zinaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 5.99 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(viii) Mradi Na. 4174: Upanuzi wa Barabara ya Kimara – Kibaha (km 25.7) 

Ikijumuisha Upanuzi wa Madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa kipande cha Kimara – Kibaha Mizani 

(km 19.2) na upanuzi wa madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 86. Jumla ya shilingi bilioni 5.68 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ix) Mradi Na. 4024: Barabara ya Nanganga - Ruangwa - Nachingwea 

(km 145) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami kwa kipande cha 

Nanganga – Ruangwa (km 53.2) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 59. Aidha, 

taratibu za manunuzi zinaendelea kwa sehemu ya Ruangwa – Nachingwea (km 

57.6). Jumla ya shilingi bilioni 7.87 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

(x) Mradi Na. 4101: Barabara ya Tanga - Pangani – Makurunge (km 

174.5) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kipande cha Tanga - Pangani (km 50) 

kwa kiwango cha lami ambapo utekelezaji umefikia asilimia 62 na barabara ya 

Pangani – Mkange (km 214.5), sehemu ya Tungamaa – Mkange (km 95.2)  

utekelezaji umefikia asilimia 19.2; na ujenzi wa Daraja la Pangani lenye urefu wa 

mita 525 na barabara unganishi (km 25.6) umefikia asilimia 3. Jumla ya shilingi 

bilioni 20.35 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  
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(xi) Mradi Na. 4014: Barabara ya Kibaoni - Majimoto - Muze - 

Kilyamatundu (km 152)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Ntendo – Muze – 

Kilyamatundu (km 200) sehemu ya Ntendo – Kizungu (km 25) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 14. Jumla ya shilingi bilioni 4.43 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(xii) Mradi Na. 4022: Barabara ya Njombe - Makete - Isyonje (km 157.4) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi sehemu ya Moronga – Makete (km 53.5) 

kwa kiwango cha lami; na kuanza kwa ujenzi wa barabara ya Isyonje – Makete (km 

50) Sehemu ya Kitulo – Iniho (km 36). Jumla ya shilingi bilioni 6.61 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(xiii) Mradi Na. 4123: Barabara ya Dumila – Kilosa (km 141) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Rudewa - Kilosa (km 24) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 93. Jumla ya shilingi bilioni 1.26 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani 

 

(i) Mradi Na. 4124: Barabara ya Sumbawanga - Matai - Kasanga Port 

(km 117) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Matai – Kasesya (km 50) 

kwa kiwango cha lami sehemu ya Matai – Tatanda (km 25) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 12 na sehemu ya Tatanda – Kasesya (km 25) taratibu za manunuzi 

zinaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 5.97 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 4115: Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai – 

Kamwanga/ Sanya Juu (km 271) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kiboroloni – Kiharara – 

Tsuduni – Kidia (km 10.8) kwa kiwango cha lami ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 46. Jumla ya shilingi bilioni14.69 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Mradi Na. 4154: Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi 

(km 432.56) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami ya 

Mpanda – Mishamo – Uvinza Sehemu ya Vikonge – Luhafwe (km 25) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 11 na sehemu ya Luhafwe – Mishamo Jct (Bulamata) – 

km 37.25 taratibu za manunuzi zinaendelea; na kuendelea na ujenzi wa barabara ya 
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Kibaoni – Sitalike (km 71) sehemu ya Kibaoni – Mlele Jct (km 50) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 5 na sehemu ya Mlele Jct – Sitalike (km 21) taratibu za 

manunuzi zinaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 27.17 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iv) Mradi Na. 4141: Barabara ya Nyamuswa – Bunda – Kisorya (km 

107.4) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Kisorya - Bulamba (km 

107.4) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 17.96 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Mradi Na. 4162: Barabara ya Mwigumbi - Maswa - Bariadi - Lamadi 

(km 121) 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya mchepuo wa Maswa (km 

11). Jumla ya shilingi bilioni 21.37 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

(vi) Mradi Na. 4164: Barabara ya Kidahwe - Kasulu – Kibondo - 

Nyakanazi (km 341.25) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu za Kanyani Junction – Mvugwe 

(km 70.5) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 56, Mvugwe – Nduta Junction (km 

59.35) asilimia 66, Kibondo Junction – Kabingo (km 62.5) asilimia 77 na Nduta 

Junction – Kibondo (km 25.9) asilimia 58. Jumla ya shilingi bilioni 57.7 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(vii) Mradi Na. 4128: Barabara ya Kyaka – Bugene – Kasulo (km 183.1) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Bugene – Kasulo –Kumunazi 

& Kyaka – Mutukula (km 124) sehemu ya Bugene – Burigi Chato National Park (km 

60) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 12. Aidha ujenzi wa sehemu ya Kyaka – 

Bugene (km 59.10) umekamilika. Jumla ya shilingi bilioni 14.06 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

Barabara za Mikoa na Kupunguza Msongamano 

 

(a) Mradi Na. 4138: Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini Dar es 

Salaam (km 138.5)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi  wa barabara ya Goba – Matosa – Temboni 

(km 6) ambapo ujenzi wa km 1 umekamilika; na kuendelea kwa usanifu wa kina kwa 

ajili ya ukarabati na upanuzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Mwai Kibaki (km 

9.1). Jumla ya shilingi bilioni 1.52 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 
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(b) Mradi Na. 4145: Kasulu – Manyovu pamoja na barabara za kuingia 

Kasulu mjini (km 68)  

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya Kasulu – 

Manyovu pamoja na barabara za kuingia Kasulu Mjini (spur roads) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 46. Jumla ya shilingi milioni 329.97 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi Na. 4132: Barabara za Mikoa (km 770.50) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kujengwa kwa jumla ya kilometa 23.11 za barabara za mikoa 

kwa kiwango cha lami na jumla ya kilometa 253.67 zilikarabatiwa kwa kiwango cha 

changarawe. Aidha, utekelezaji wa miradi ya madaraja/makalavati ulifikia asilimia 

88.82 ambapo madaraja madogo 40 yalijengwa kwa kutumia fedha za Mfuko Mkuu 

wa Serikali na madaraja madogo 26 yalijengwa kwa kutumia fedha za Mfuko wa 

Barabara. Jumla ya shilingi bilioni 27.43 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Mradi Na. 4285 Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (Dar es 

Salaam) 

Awamu ya Pili 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa Lot 1 inayohusisha barabara zenye urefu 

wa km 20.3 (Mbagala - Mzunguko wa Bandari (Bendera Tatu) – Kariakoo, Barabara 

ya Kawawa – barabara ya Morogoro (Magomeni), Barabara ya Chang’ombe – 

Barabara ya Kilwa) ambapo ujenzi umefikia asilimia 90. Jumla ya shilingi bilioni 

179.89 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

Awamu ya Tatu 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara za Azikiwe na Maktaba, Bibi 

Titi, Uhuru na Nyerere hadi Gongo la Mboto zenye jumla ya kilomita 23.6 na kituo 

kikuu cha mabasi Kariakoo; Shaurimoyo na Uhuru kupitia Buguruni hadi TAZARA 

umeanza ambapo utekelezaji umefikia asilimia 5. Jumla ya shilingi bilioni 34.75 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(e) Mradi Na. 4146: Barabara ya Mzunguko katika Jiji la Dodoma  

Hatua iliyofikiwa: Kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami kwa barabara ya 

mzunguko (Dodoma City Outer Dual Carriageway Ring Road Lot 1 & 2 km 112.3), 

sehemu za  barabara ya Nala – Veyula – Mtumba – Ihumwa Dry Port (km 52.3) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 25; Ihumwa - Dry Port – Matumbulu – Nala 

(km 60) asilimia 19; Kikombo Jctn – Chololo – Mapinduzi (JWTZ HQ) asilimia 6.5. 

Jumla ya shilingi bilioni 23.62 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 
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Barabara za Vijijini na Mijini 

 

Mradi Na. 4170: Matengenezo na Ukarabati wa Barabara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa  matengenezo ya  barabara yenye urefu wa km 

14,826.35; kukamilika kwa ujenzi wa bararaba kwa kiwango cha lami zenye urefu 

wa km 163.83 na barabara za changarawe zenye urefu wa km 4,724.15, mifereji ya 

maji ya mvua yenye urefu wa mita 5,267.85; ujenzi wa madaraja 75 na makalavati 

95. Jumla ya shilingi bilioni 420.58 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

Ujenzi wa Nyumba za Serikali na Madaraja 

 

(a) Mradi Na. 4126: Ujenzi wa Madaraja Makubwa 

Hatua iliyofikiwa ni: jumla ya madaraja makubwa nane (8) yamejengwa na 

kukamilika ambayo ni Daraja la Tanzanite (DSM), Daraja la Gerezani (DSM), Daraja 

la Mpwapwa (Dodoma), Daraja la Kiegeya (Morogoro), Daraja la Ruhuhu (Ruvuma), 

Daraja la Kitengule (Kagera) na Daraja la Msingi (Singida). Jumla ya shilingi bilioni 

3.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Mradi Na. 4020: Daraja Jipya la Wami (Pwani)  

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa daraja la Wami lenye urefu wa mita 

510 na barabara unganishi (km 4.3). Jumla ya shilingi bilioni 14.85 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Hatua iliyofikiwa: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 20 za Viongozi Jijini Dodoma na 

kufanya maandalizi ya kuanza awamu ya II; kukamilika kwa ukarabati wa nyumba 

66 kati ya 431 zilizohamishiwa TBA kutoka CDA;  kuendelea na ujenzi wa nyumba 

150 (Awamu I) za makazi ya watumishi wa umma katika eneo la Nzuguni Jijini 

Dodoma, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 92 na ujenzi wa nyumba 150 nyingine 

(Awamu ya II) za watumishi wa Umma Jijini Dodoma umefikia asilimia 3; kukamilika 

kwa ujenzi wa nyumba tano (5) za majaji katika mikoa ya Kilimanjaro, Tabora, 

Shinyanga na Mtwara na ujenzi wa nyumba moja (1) katika mkoa wa Kagera 

umefikia asilimia 40; kukamilika kwa ukarabati wa nyumba 40 za viongozi Dodoma 

eneo la Area D; kuendelea na ukarabati wa nyumba 30 za viongozi mikoani na 

matengenezo kinga ya majengo ya Magomeni Kota ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 60; kuendelea na ukarabati wa nyumba zinazomilikiwa na TAMISEMI/NHC 

katika mikoa 20 zilizohamishiwa TBA ambao umefikia asilimia 67.5; kuendelea na 

ujenzi wa nyumba za watumishi Temeke Kota ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

19; na kukamilika kwa ujenzi wa Ghorofa za Watumishi wa Umma katika eneo la 

Magomeni Kota Awamu ya II “Block” A na ujenzi katika Block B umefikia asilimia 27. 
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Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa karakana ya TEMESA 

katika Mkoa wa Simiyu Awamu ya I na ukarabati wa karakana za Vingunguti na MT 

Depot Awamu ya I; kuendelea na ukarabati wa karakana za TEMESA mikoa ya 

Mwanza, Tabora, Kigoma, Mara, Arusha na Mtwara; kukamilika kwa usanifu na 

usakinishaji (installing) wa Mfumo wa Usimamizi na Ufuatiliaji wa Matengenezo ya 

Magari, Umeme na Elektroniki na kuanza kwa majaribio ya mfumo katika mikoa ya 

Iringa, Dodoma na Dar es Salaam; kuendelea na usanifu wa ukarabati wa karakana 

ya Kisasa katika Mkoa wa Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 17.32 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Mradi Na. 6580: Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam 

(DMDP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Ukamilishaji wa ujenzi wa barabara zenye urefu wa kilomita 5.3 

kwa kiwango cha lami; ukamilishaji wa ujenzi wa mitaro ya maji ya mvua kilomita 

1.8; na maandalizi ya uendelezaji wa Bonde la Mto Msimbazi. Jumla ya shilingi bilioni 

71.38 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

C. Usafiri Majini 

 

(i) Mradi Na. 4295: Ujenzi na Ukarabati wa Meli 

Hatua zilizofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Meli ya MV Mwanza Hapa Kazi Tu 

umefikia asilimia 83; kuendelea na ukarabati wa meli ya MV Umoja umefikia asilimia 

75.8; kuendelea na ukarabati wa meli ya MT Sangara umefikia asilimia 90.7; 

Kukamilisha taratibu za kupata Mkandarasi ili kuwezesha kusaini mkataba  wa ujenzi 

wa meli mpya tatu (3) pamoja na chelezo ambapo meli mbili (2) zitajengwa katika 

Ziwa Tanganyika, meli moja (1) itajengwa katika Ziwa Victoria na Chelezo itajengwa 

Ziwa Tanganyika. Jumla ya shilingi bilioni 23.19 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 4201: Uboreshaji wa Usalama wa Usafiri katika Ziwa 

Victoria 

Hatua zilizofikiwa ni; Kuendelea na taratibu za kumpata Mkandarasi kwa ajili ya 

ujenzi wa kituo cha Uratibu wa Masuala ya Utafutaji na Uokozi katika Ziwa Victoria 

(Maritime Rescue Cordination Centre-MRCC, Mwanza; Kukamilisha ununuzi wa 

mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa Vituo vidogo vitatu (3) vya utafutaji na Uokozi 

(Search and Rescue- SARs) katika Ziwa Victoria kwenye eneo la Kanyara-Geita, 

Ukerewe na Musoma; na Kumpata mzabuni kwa ajili ununuzi wa Boti moja (1) ya 

matibabu (Ambulance Boat) na boti mbili (2) za Utafutaji na Uokozi. Jumla ya shilingi 

milioni 751.63 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(iii) Vivuko 

(a) Mradi Na. 4125: Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa jengo la abiria katika maegesho ya 

Magogoni – Kigamboni upande wa Kigamboni Jijini Dar es Salaam; kukamilika kwa 

ujenzi na ukarabati wa maegesho katika vituo sita (6) vya Magogoni – Kigamboni, 

Kilambo - Namoto, Utete-Mkongo, Iramba – Majita, Nyakaliro – Kome na Kasharu – 

Buganguzi; kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya majengo ya kusubiria abiria, 

ofisi na fensi katika vituo vya Bugolora – Ukara; kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya jengo la abiria na ofisi na uzio katika eneo la Kinesi (Mwigobero) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 20 na vituo vya Nyakarilo – Kome na Kisorya – 

Rugezi vipo kwenye hatua za manunuzi; ujenzi wa maegesho ya Mayenzi – Kanyinya 

umefikia asilimia 50 ya utekelezaji na maegesho ya Muleba – Ikuza yapo kwenye 

hatua za manunuzi; ujenzi wa maegesho mapya ya Ijinga – Kahangala (Magu) 

umefikia asilimia 40 na Bwiro – Bukondo (Ukerewe) umefikia asilimia 80. Jumla ya 

shilingi milioni 696.17 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Mradi Na. 4139: Ujenzi wa Vivuko Vipya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kivuko kipya cha Kisorya – Rugezi 

ambapo ujenzi umefikia asilimia 57; ujenzi wa vivuko vya  Ijinga – Kahangala 

(Magu), Bwiro – Bukondo (Ukerewe), Nyakarilo – Kome (Buchosa) umefikia asilimia 

35. Aidha, maandalizi ya kuanza ujenzi wa kivuko kipya cha pili kitakachotoa 

huduma kati  ya Nyamisati – Mafia (Pwani) yanaendelea na taratibu za kumpata 

Makandarasi wa ujenzi wa vivuko vipya vya Bayugu - Mbalika zimekamilika. Vile vile, 

ununuzi wa kivuko kipya cha Magogoni - Kigamboni upo kwenye hatua za mwisho za 

manunuzi. Jumla ya shilingi bilioni 9.41 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi Na. 4144: Ukarabati wa Vivuko 

Hatua iliyofikiwa: Kukamilika kwa Ukarabati wa vivuko vya MV Musoma, MV Kazi, MV 

TEMESA na MV Tanga; na kuendelea na ukarabati wa vivuko vya MV Misungwi 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95, MV Nyerere (asilimia 70), MV Kilombero 

(asilimia 75), MV Ujenzi (asilimia 68), MV Kitunda (asilimia 30),  MV Kyanyabasa 

(asilimia 30) na ukarabati wa kivuko cha MV Magogoni umeanza. Jumla ya shilingi 

bilioni 3.83 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

D. Bandari 

(a) Mradi Na. 4227: Uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam  

 

(i) Bandari ya Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya utekelezaji wa mradi ambapo 

shughuli zilizotekelezwa ni: Kuchimba na kupanua lango la kuingilia meli na eneo la 

kugeuzia meli hadi kufikia kina cha mita 15.5 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 
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96; na kuendelea na ununuzi wa wakandarasi kwa ajili ya kuanza ujenzi wa 

kuongeza kina kutoka mita 12 hadi kufikia mita 14.5; na kuanza kwa ukarabati Gati 

Na. 8 – 11. Jumla ya shilingi bilioni 48.83 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Bandari ya Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Uboreshaji wa Bandari ya Tanga gati namba 1 na 2 umefikia 

asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 181.38 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Bandari Kavu katika Eneo la Ruvu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa mkongo wa Taifa, nyumba za makazi, 

ofisi na ufungaji wa umeme; kuendelea na ujenzi wa yadi na sakafu ngumu 

(pavement) yenye ukubwa wa hekta tano (5) kwa ajili ya kuhifadhi shehena za 

mizigo ambapo umefikia asilimia 90; na kuendelea na ujenzi wa barabara ya zege 

yenye urefu wa kilomita 15.5 kutoka barabara kuu ya Morogoro hadi Vigwaza/Kwala 

ambapo umefikia asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 48.84 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Bandari za Maziwa Makuu  

 

(i) Ziwa Victoria 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya awali ya ujenzi wa  Bandari za 

Bukoba na Kemondo Bay; kuendelea na hatua za ununuzi wa Mkandarasi kwa ajili ya 

ujenzi wa Bandari ya Mwanza South; na kuendelea na hatua za mwisho za kufanya 

Usanifu wa Kina (Detailed Engineering Design) kwa ajili ya ujenzi wa Mwanza North 

ikijumuisha miundombinu ya Reli (SGR). Jumla ya shilingi bilioni 3.96 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Ziwa Tanganyika 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Gati katika Bandari mpya ya Karema; 

kuendelea na usanifu wa ujenzi wa Passenger Lounge na ukuta wa mizigo wa  

Lighter Quay katika Bandari ya Kibirizi na gati la Bandari ya  Ujiji ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 69; na kukamilika kwa ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Bandari ya 

Kigoma. Jumla ya shilingi bilioni 17.5 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

(iii) Ziwa Nyasa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sakafu ngumu katika bandari ya 

Kiwira na Itungi; kuendelea na ujenzi wa sehemu ya kuegesha meli (ramp) katika 

bandari ya Kiwira; na kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya kuegesha meli katika 

bandari ya Ndumbi. Jumla ya shilingi milioni 200 zimetumika katika kipindi cha Julai, 
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2022 hadi Aprili, 2023. 

 

E. Usafiri wa Anga 

 

(a) Mradi Na. 6267: Institutional Support 

 

(i) Uendeshaji wa Jengo la Tatu la Abiria (JNIA TB III) na Kuboresha 

Huduma katika Viwanja vya Ndege  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa uzio katika Kiwanja cha Dodoma 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 75; kazi ya usimikaji wa mfumo wa taa za 

kuongozea ndege katika kiwanja cha ndege cha Dodoma ilifikia asilimia 40; 

kuendelea na manunuzi ya gari la Zimamoto; kukamilika kwa uboreshaji wa uzio wa 

Kiwanja cha Ndege cha Julius Nyerere pamoja na kufunga mfumo ya ufuatiliaji 

mienendo ya shughuli za kiusalama na uendeshaji (CCTV) katika eneo linalozunguka 

barabara ya kutua na kuruka ndege katika kiwanja; na kukamilisha ulipaji wa malipo 

ya fidia kwa wakazi waliopisha upanuzi wa kiwanja cha Ndege cha Dodoma. Jumla 

ya shilingi bilioni 22.68 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi wa Ununuzi na Ufungaji wa Rada Nne (4) za Kuongoza Ndege 

za Kiraia JNIA, KIA, Mwanza na Songwe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ufungwaji wa rada nne (4) za kuongoza ndege 

za kiraia katika viwanja vya ndege vya Julius Nyerere, Kilimanjaro, Songwe na 

Mwanza. Jumla ya shilingi bilioni 10.35 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Mradi Na. 4290: Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa Miundombinu 

ya Hali ya Hewa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa matengenezo ya rada mbili (2) za hali ya hewa 

zitakazofungwa katika mikoa ya Mbeya na Kigoma; kuendelea na utengenezaji wa 

rada mbili (2) zitakazofungwa katika mikoa ya Kilimanjaro na Dodoma ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 75; kukamilika kwa ununuzi na ufungaji wa vifaa 

mbalimbali vya hali ya hewa ikiwemo seti tano (5) za vifaa vya utambuzi wa matukio 

ya radi vilivyofungwa Musoma, Mwanza, Bukoba, Tabora na Kibondo pamoja na 

vifaa vya kupima hali joto ilivyofungwa katika Kituo cha hali ya hewa kilichopo 

Singida; kukamilika kwa ununuzi na ufungaji wa  kompyuta maalum “Cluster 

Computer” yenye uwezo mkubwa wa kuchakata taarifa za hali ya hewa iliyofungwa 

katika Kiwanja cha Ndege cha Julius Nyerere (JNIA); kukamilika kwa ukarabati wa 

ofisi ya hali ya hewa na nyumba tatu (3) za wafanyakazi zilizopo Mahenge; na 

kuendelea na ukarabati wa ofisi ya hali ya hewa katika Kiwanja cha Ndege cha 

Songea. Jumla ya shilingi bilioni 6.17 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 
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(c) Mradi Na. 6377: Kuboresha Miundombinu na Ununuzi wa Vifaa vya 

Kufundishia  

(i) Chuo cha Taifa cha Usafirishaji - NIT  

Hatua iliyofikiwa ni: Kusainiwa kwa mkataba kwa ajili ya ununuzi wa vifaa maalum 

(Full Motion Cabin Crew Mock-up and Fixed Cabin Crew Mock-up) vya mafunzo kwa 

Wahudumu ndani ya ndege; kuendelea na ujenzi wa majengo nane (8) kwa ajili ya 

madarasa, maabara, karakana na ofisi za watumishi ambapo majengo matano (5) 

yanajengwa katika kampasi ya Mabibo – Dar es salaam na majengo matatu (3) 

katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro; kununuliwa kwa  Aircraft 

Engineering System Trainers (runnerable turbo jet engine na motorised cutway 

piston engine) na Virtual Maintenance Trainer (VMT) for Boeing 737-800 kwa ajili ya 

mafunzo ya Wahandisi wa Matengenezo ya Ndege. Jumla ya shilingi bilioni 2.50 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Chuo cha Bahari Dar es Salaam - DMI  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kufanya  sehemu ya malipo kwa ajili ya kununua 

mtambo (full mission crane simulator) wa kufundishia kwa ajili ya kuongeza ubora 

na umahiri katika kuhudumia mizigo kwenye meli na vyombo vingine vya usafirishaji. 

Jumla ya shilingi milioni 275.41 zimetumika  katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(d) Mradi Na. 4209: Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa maegesho ya ndege, uzio wa 

kiwanja, maegesho ya magari; na kukamilika kwa usanifu wa jengo la abiria. Jumla 

ya shilingi milioni 27.5 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(e) Mradi Na. 4220: Kiwanja cha Ndege cha Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa kazi ya upanuzi na ukarabati kwa awamu ya 

kwanza na mradi upo katika kipindi cha uangalizi. Jumla ya shilingi bilioni 6.05 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

(f) Mradi Na. 4206: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Songwe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilka kwa ukarabati wa tabaka la juu la barabara ya kutua 

na kuruka ndege, ufungaji wa taa za kuongozea ndege na ujenzi wa uzio wa 

usalama; kukamilika kwa ukarabati wa eneo la usalama kwenye barabara ya kutua 

na kuruka ndege na usimikaji wa taa; na kuendelea kukamilisha jengo jipya la abiria 

pamoja na ufungaji wa mifumo na vifaa vyake ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

98. Jumla ya shilingi bilioni 4.66 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(g) Mradi Na. 4226: Viwanja vya Ndege vya Mikoa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa njia ya kutua na kuruka ndege, 

kufungwa kwa mfumo wa kuongozea ndege katika kiwanja cha Ndege Dodoma; 
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kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya kutua na kuruka ndege katika kiwanja cha 

Ndege cha Geita; kukamilika kwa  kazi za upanuzi na ukarabati wa Kiwanja cha 

Ndege cha Songea na ukarabati wa barabara ya kutua na kuruka ndege kwa 

kiwango cha changarawe katika kiwanja cha Nachingwea; kukamilika kwa ulipaji wa 

fidia kwa wananchi waliopisha ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Lake Manyara na 

Tanga; kuendelea na ukarabati wa njia ya kuruka na kutua ndege kwa kiwango cha 

lami katika kiwanja cha ndege Lindi; na kuendelea na ujenzi na ukarabati wa viwanja 

vya Ndege vya Iringa (asilimia 50), Musoma (asilimia 47) na Moshi (asilimia 22). 

Jumla ya shilingi bilioni 18.53 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023.   

 

(h) Mradi Na. 4286: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi awamu ya kwanza inayohusisha ujenzi wa  

barabara ya kutua na kuruka ndege, barabara ya viungio, maegesho ya ndege, 

pamoja na usimikaji wa taa za usalama na kuongozea ndege  ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 18. Aidha, kwa upande wa awamu ya pili inayohusisha ujenzi wa 

Jengo la Abiria, Jengo la kuongozea Ndege, Kituo cha Zimamoto, Kituo cha Hali ya 

Hewa na Vituo vidogo nane (8) vya kufua umeme utekelezaji umefikia asilimia 2. 

Jumla ya shilingi bilioni 51.44 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

   

(i) Mradi Na. 4221: Kiwanja cha Ndege cha Sumbawanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya kuanza ujenzi wa barabara ya kutua 

na kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la 

kuongozea ndege, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya kuingia na 

kutoka kiwanjani na maegesho ya magari pamoja na ufungaji wa taa na mitambo ya 

kuongozea ndege ambapo kwa sasa taratibu za kusaini Mkataba na Mkandarasi 

mpya zinaendelea. Jumla ya shilingi milioni 29.14 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(j) Mradi Na. 4222: Kiwanja cha Ndege cha Shinyanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya kuanza ujenzi wa barabara ya kutua 

na kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la 

kuongozea ndege, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya kuingia na 

kutoka kiwanjani na maegesho ya magari pamoja na ufungaji wa taa na mitambo ya 

kuongozea ndege ambapo utekelezaji umeanza na mradi upo katika hatua za 

maandalizi (Mobilization). Jumla ya shilingi milioni 29.04 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(k) Mradi Na. 4159: Kiwanja cha Ndege cha Tabora 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya kuruka na 

kutua ndege, jengo jipya la abiria, barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani, 
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maegesho ya magari, barabara ya kiungio na jengo la uchunguzi wa hali ya hewa 

ambapo utekelezaji umeanza na mradi upo katika hatua za maandalizi (Mobilization). 

Jumla ya shilingi milioni 16.94 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

F. Nishati 
 

Miradi ya Kufua umeme 

 

(i) Mradi Na. 3164: Kinyerezi I Extension (MW 185) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ufungaji wa mitambo mitambo minne (4) yenye 

uwezo wa kuzalisha Megawati 185 na mitambo hiyo kuwashwa na umeme 

unaozalishwa kuingizwa katika Gridi ya Taifa. Jumla ya shilingi bilioni 52.18 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 3169: Kufua Umeme wa Maji Rusumo (MW 80) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa bwawa, handaki la kupitishia maji, 

kituo cha kupoza na kuchochea umeme (switchyard), jengo la utawala na nyumba 

24 za kudumu; kuendelea na ujenzi wa jengo la mitambo ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 98.89 na ufungaji wa mitambo ya kufua umeme asilimia 97. Kwa 

ujumla mradi umefikia asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 15.71 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

(i) Mradi Na. 3111: Uimarishaji wa Gridi ya Taifa (National Grid 

Stabilization) 

Hatua  iliyofikiwa  ni:  Kuunganishwa kwa Mkoa wa Kigoma pamoja na Wilaya za 

Ngara na Biharamulo katika gridi ya Taifa kutokea kituo cha Nyakanazi; kuendelea 

na ujenzi wa njia ya msongo wa kV 132 kutoka Tabora hadi Katavi; na kuwapata 

Wakandarasi kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya kuimarisha miundombinu ya 

umeme katika mikoa mbalimbali nchini. Jumla ya shilingi bilioni 88.06 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 (Rusumo – 

Nyakanazi) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa malipo ya fidia kwa wananchi wanaopisha eneo 

la mradi; kukamilika kwa usimikaji wa nguzo na uunganishaji wa nyaya za umeme; 

na kukamilika kwa ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha Nyakanazi. Kwa ujumla 

utekelezaji wa mradi umekamilika. Jumla ya shilingi  bilioni 6.94 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(iii) Mradi Na. 3175: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 

kutoka Singida - Arusha – Namanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme kutoka 

Singida hadi Arusha; kuendelea na ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme kutoka 

Arusha hadi Namanga; na kuendelea na ujenzi wa kituo cha kupoza  umeme  cha  

Lemugur katika eneo la Kisongo mkoani Arusha.  Kwa ujumla utekelezaji wa mradi  

umefikia  asilimia  95. Jumla  ya shilingi bilioni 5.96 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iv)  Mradi Na. 3179: Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa 

kV 400 kutoka Rufiji – Chalinze – Kinyerezi - Dodoma 

Awamu ya kwanza (Rufiji - Chalinze): Hatua iliyofikiwa ni: Ujenzi wa njia ya 

kusafirisha umeme imefikia asilimia 93.5 na kituo cha kupoza umeme asilimia 64. 

Jumla ya shilingi bilioni 89.41 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

Awamu ya pili (Chalinze – Dodoma na Chalinze - Kinyerezi): Hatua iliyofikiwa 

ni: Kuendelea kulipa fidia wananchi wanaopisha mradi kati ya Kinyerezi – Chalinze 

na Chalinze - Dodoma; na kukamilika kwa tathmini ya Athari za mradi kwa Mazingira 

na Jamii pamoja na upembuzi yakinifu. Jumla ya shilingi bilioni 9.42 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Mradi Na. 3166: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 - 

North West Grid Extension (Iringa – Mbeya - Sumbawanga – 

Mpanda - Kigoma – Nyakanazi) 

 

Awamu ya Kwanza: Iringa – Mbeya – Tunduma – Sumbawanga (TAZA): 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa taarifa za tathmini (evaluation reports) za zabuni 

za Wakandarasi Wajenzi wa mradi ambapo taratibu za kupata kibali (No Objection) 

kutoka kwa Wafadhili zinaendelea; na kuendelea na ulipaji wa fidia kwa wananchi 

6,500 wanaopisha mradi ambapo wananchi 4,750 wamelipwa. Jumla ya shilingi 

bilioni 16.43 zimetumika kulipa fidia hiyo kwa kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

Awamu ya Pili:Kigoma hadi Nyakanazi:  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa asilimia 90 ya ulipaji wa fidia katika eneo la 

Kidahwe na eneo la mkuza wa njia ya usafirishaji umeme; kukamilika kwa ununuzi 

wa vifaa vya ujenzi wa miundombinu ya kusambaza umeme; kuendelea na ujenzi wa 

njia ya kusafirishia umeme ambao umefikia asilimia 53; kuendelea na taratibu za 

kuwapata wakandarasi wa vituo vya kupoza umeme vya Nyakanazi na Kidahwe 

pamoja na njia za usambazaji umeme. Jumla ya shilingi bilioni 6.93 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(vi) Mradi Na. 3113: Usambazaji wa Nishati Vijijini 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuunganishwa kwa jumla ya vijiji 10,127 kati ya vijiji 12,318 vya 

Tanzania Bara sawa na asilimia 82.21. Jumla ya shilingi bilioni 202.51 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

Miradi ya Usambazaji wa Gesi Asilia  

(i) Mradi Na. 3162: Usambazaji wa Gesi Asilia Mikoa ya Dar es Salaam, 

Mtwara, Lindi na Pwani  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika usanifu wa mradi; kukamilika Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira; kupatikana kwa Mkandarasi wa ujenzi; kuendelea na ujenzi wa vituo viwili 

(2) vya CNG, kimoja maeneo ya uwanja wa Ndege mkabala na Terminal III na kingine 

katika uwanja wa Posta uliopo barabara ya Sam Nujoma mkoani Dar es Salaam; 

kuendelea na ujenzi wa bomba la usambazaji wa gesi asilia lenye urefu wa kilomita 

12.4 kutoka Mwenge hadi Mbezi Beach kupitia barabara ya Bagamoyo ambapo hadi 

kufikia mwezi Aprili, 2023 umefikia asilimia 44.2; kuendelea na ujenzi wa bomba la 

kusambaza gesi katika maeneo ya Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 

(DUCE) na Mlimani City. Kupitia mradi huu, migahawa mitatu (3) na maabara moja (1) 

katika chuo cha DUCE pamoja na migahawa 12 iliyopo Mlimani City Mall itaunganishwa 

ambapo kwa sasa taratibu za kumpata Mkandarasi wa ujenzi zinaendelea; kuendelea 

na ujenzi wa bomba la gesi asilia kutoka valvu namba tatu (BVS 3) kuelekea Kata za 

Mnazi Mmoja na Mingoyo mkoani Lindi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 60. Aidha, 

kukamilika kwa bomba hili kutawezesha nyumba 209 za awali zilizounganishwa na 

miundombinu ya gesi asilia kutumia gesi hiyo.Jumla ya shilingi bilioni 8.89 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

2.3.2.2.  Kuimarisha Miundombinu na Mifumo ya Kitaasisi  
 

A. Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa Bunge 

 

(i) Mradi Na. 6360: Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea ujenzi wa nyumba mbili (2) katika eneo la Kilimani , 

ambapo hatua ya utekelezaji umefi6103kia asilimia 78.05; kukamilika kwa tathmini 

ya mahitaji ya mitambo kwa ajili ya ulinzi na usalama na malipo ya awali 

yamefanyika; na kukamilika kwa ujenzi wa makazi ya Katibu wa Bunge (kilimani – 

Dodoma). Jumla ya shilingi bilioni 2.54 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023 

 

(ii) Mradi Na. 6318: Ukarabati wa Majengo ya Ofisi  

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ukarabati wa jengo la utawala, ukumbi wa 

Msekwa, ununuzi na ufungwaji wa vipuri vya mtambo wa kupooza hewa katika 

ukumbi wa Bunge; na kukamilika kwa ukarabati wa kumbi mbili za Bunge na uzio 
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kwa ajili ya usalama. Jumla ya shilingi milioni 388  katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

B. Kuimarisha Uwazi na Uwajibikaji katika Utumishi wa Umma 

 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

(i) Mradi Na. 6315: Ujenzi wa Makazi ya Viongozi Wakuu Wastaafu wa 

Kitaifa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa nyumba ya makazi ya Rais  wa Awamu 

ya Tano Hayati Dkt. John P. Magufuli ambapo utekelezaji umefikia asilimia 99; 

kuendelea na ukarabati wa nyumba ya makazi ya Rais wa Awamu ya Kwanza Baba 

wa Taifa Hayati Mwalimu Julius K. Nyerere ambapo utekelezaji umefikia asilimia 58; 

na kuendelea na ujenzi wa Klabu ya Viongozi - Makao Makuu eneo la Nzuguni 

ambapo ujenzi umefikia asilimia 65. Jumla ya shilingi bilioni 4.44 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 6284: Programu ya Maboresho katika Utumishi wa Umma 

Awamu ya Tatu  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Mfumo wa Taarifa za Kiutumishi na 

Mishahara (HCMIS) na kuboreshwa kwa moduli ya Watumishi Portal yenye huduma 

za kielektroniki za uhamisho wa watumishi, mikopo ya watumishi, taarifa binafsi za 

mtumishi na hati ya malipo ya mishahara; na kuibuliwa na kuboreshwa kwa mifumo 

mipya ikiwemo mifumo ya e-Mrejesho, e-Mikutano, e-Rufaa, e-Dodoso pamoja na 

Shared Helpdesk. Jumla ya shilingi bilioni 3.02 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

C. Mfuko wa Mahakama 

 

(i) Mradi Na. 6310: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za 

Wilaya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Mahakama ya wilaya ya Manyoni; na 

kuendelea na ujenzi wa  Mahakama za wilaya za Liwale ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 70, Kwimba (asilimia 80), na Ulanga (asilimia 35). Jumla ya shilingi bilioni 

3.8 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa nyumba ya Jaji Mkuu ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 35; na ujenzi wa jengo la ghorofa sita kwa ajili ya 

makazi ya Majaji jijini Dodoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 54. Jumla ya 

shilingi billioni 2.6 zimetumika katika kipindi Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(iii) Mradi Na. 6312: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za 

Mwanzo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Mahakama za Mwanzo tisa (9) ambapo 

Mahakama ya Mwanzo Madale (Dar es Salaam) utekelezaji umefikia asilimia 85, 

Kinesi - Rorya (asilimia 99), Mahenge - Kilolo (asilimia 97), Luilo – Ludewa (asilimia 

95), Newala – Newala (asilimia 75) na Usevya – Mlele (asilimia 95); Nyakibimbili -  

Bukoba (asilimia 90), Kabanga – Ngara (asilimia 80) na  Mlimba na Mang’ula – 

Morogoro (asilimia 85). Jumla ya shilingi bilioni 3.0 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili 2023. 

 

(iv) Mradi Na. 6314: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama Kuu 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ukarabati wa jengo la Mahakama Kuu Tabora na 

Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi. Jumla ya shilingi milioni 370 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili 2023. 

 

(v) Mradi Na. 6215: Mradi wa Uboreshaji wa Huduma za Mahakama 

(Citizen Centric Judiciary Modernisation Project) 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa Mahakama za wilaya 18 za Kyerwa na 

Misenyi (Kagera), Mbogwe na Nyang’wale (Geita), Itilima na Busega  (Simiyu), 

Gairo, Mvomero na Kilombero (Morogoro), Kakonko, Buhingwe na Uvinza (Kigoma), 

Butiama na Rorya (Mara), Songwe (Songwe), Tanganyika (Katavi), Kaliua (Tabora) 

na Mkinga (Tanga). Jumla ya shilingi bilioni 17.5 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili 2023. 

 

D. Utawala Bora na Utawala wa Sheria 

(a) Mradi Na. 5501: Kuimarisha Upatikanaji wa Haki za Binadamu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwajengea uwezo watumishi 45 kutoka katika Wizara na 

Taasisi za Serikali kuhusu uratibu na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa mikataba ya 

kulinda, kuhifadhi na kuendeleza haki za binadamu nchini; na kuandaa rasimu ya 

mpango kazi wa pili wa kitaifa wa kulinda haki za binadamu nchini kwa kupata 

maoni ya pande zote mbili za Muungano wa Tanzania. Jumla ya shilingi milioni 78 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Mradi Na. 5502: Mpango Kazi Endelevu wa Kupambana na Rushwa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaa rufaa za viashiria vya rushwa na kuviwasilisha 

TAKUKURU; kukamilisha kushughulikia mashauri 15 ya rushwa kubwa katika 

mahakama ya rushwa na uhujumu uchumi; kufanya mapitio ya majalada 55 ya kesi 

za rushwa kwa ajili kuwajengea uwezo Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa mitano (5) ya 

Dar es Salaam, Dodoma, Arusha, Mbeya na Mwanza ya Programu ya Kujenga 

mfumo Endelevu wa Kupambana na Rushwa Tanzania. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(c) Mradi Na. 5507: Upatikanaji wa Haki za Wanawake na Watoto wa 

Kike  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuratibu kikao kazi cha wadau wanaotekeleza Eneo Na. 5 la 

MTAKUWWA la Usimamizi na Utekelezaji wa Sheria ili kuimarisha ulinzi na usalama 

wa wanawake na Watoto; na Kuzindua Kampeni ya Huduma ya Msaada wa Kisheria 

ya Mama Samia “Mama Samia Legal Aid Campaign” (2023/24- 2025/26) pamoja na 

mkakati wake wa utekelezaji inayolenga kutoa elimu ya kisheria, mirathi, ndoa, na 

taratibu za upatikanaji wa haki na wajibu kwa mujibu wa sheria na katiba ya nchi. 

Jumla ya Shilingi milioni 135 zilitumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(d) Mradi Na. 5508: Upatikanaji wa Haki kwa Maendeleo Endelevu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa maandalizi ya mahitaji ya mfumo wa 

kubadilishana taarifa miongoni mwa Taasisi za Haki Jinai;  na kukamilika kwa andiko 

la kutungwa kwa Sera ya Adhabu. Jumla ya shilingi milioni 967 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(e) Mradi Na. 6201: Haki Mtandao  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwajengea uwezo washiriki 65 ambao ni Watoa Huduma za 

Msaada wa Kisheria, Wasaidizi wa Kisheria, Wasajili Wasaidizi, na Madawati ya 

Huduma za Kisheria kwenye Magereza na Polisi; na kukamilisha mpango wa 

mawasiliano ya huduma zinazotolewa na Wizara kwa  wananchi. Jumla ya shilingi 

milioni 225 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(f) Mradi Na. 6207: Kuboresha Uwajibikaji wa Kitaasisi katika 

Kupambana na Rushwa na Kuongeza wigo wa kuifikia Haki  

Hatua iliyofikiwa ni: kufanyika kwa ukaguzi kwa Taasisi 34 za Watoa Huduma ya 

Msaada wa Kisheria kutoka wilaya 27 za mikoa tisa (9) ya Tanzania Bara; Kufanya 

maadhimisho ya Wiki ya Msaada wa Kisheria Mkoa wa Kigoma ambapo wananchi 

4,150 (wanaume 1,617, wanawake 2,416 na watoto 117) walipatiwa huduma ya 

msaada wa kisheria; na kutoa huduma ya msaada wa kisheria kwa mahabusu na 

wafungwa kwa njia ya huduma ya msadaa wa kisheria inayotolewa na mawakili bila 

malipo (Pro Bono) katika magereza ya Segerea na ukonga ambapo jumla ya 

wafungwa 56 walipatiwa huduma ikiwemo wanawake 23 na Watoto 33. Jumla ya 

shilingi milioni 400 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(g) Mradi Na. 6517: Haki ya Mtoto 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa Mkakati wa Pili wa Haki Mtoto 

na kuwasilisha kwenye kikao cha Jukwaa la Haki Mtoto; kukamilisha kukusanya 

maoni ya wananchi kuhusu  maboresho ya Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 na  

kuandaa marekebisho ya Sheria husika; kusajili jumla ya watoto 319,624 wenye 

umri chini ya miaka mitano katika mikoa 23 ya Tanzania Bara inayotekeleza mpango 
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huo; Kukamilisha kuboresha mfumo wa utoaji Haki – Jinai kwa Watoto; kufanya 

ukaguzi wa watoto wanaokinzana na sheria katika mikoa 26 ya Tanzania Bara na 

mikoa mitatu (3) ya Kimashtaka ambayo ni Temeke, Kinondoni na Ilala. Jumla ya 

shilingi bilioni 5.2  zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(h) Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi  

 

(i) Mradi wa Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa majengo ya Huduma Jumuishi  za 

Sheria yanayojengwa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka katika mikoa ya Kimashtaka ya 

Morogoro (asilimia 75), Ilala (Kinyerezi) (asilimia 98),  Pwani (asilimia 98) na  Mbeya 

(asilimia 75), Shinyanga (asilimia 35), Manyara (asilimia 35), Njombe (asilimia 10), 

Katavi (asilimia 10) na Rukwa (asilimia 15). Jumla ya shilingi bilioni 5.56 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi wa Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo la Huduma Jumuishi za Sheria la  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Jijini Mwanza (asilimia 45); Jumla ya shilingi 

milioni 733.9 zimetumika katika Julai, hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Ujenzi wa Mji wa Serikali Mtumba - Dodoma 

Hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa majengo ya Serikali ni: Kuendelea na Awamu ya 

Pili ya ujenzi wa majengo ya Wizara katika mji wa Serikali Mtumba ambapo ujenzi 

wa majengo 24 umefikia wastani wa asilimia 65 na ujenzi wa jengo moja (1) la 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) umefikia asilimia 56. Jumla ya shilingi bilioni 

93.83 zimetumika katika Julai, hadi Aprili, 2023. 

 

(iv) Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama Dodoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Jengo la makao makuu Jijini Dodoma 

ambapo utekelezaji umefikia asimilia 89. Jumla ya shilingi bilioni 16.9 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili 2023. 

 

(v) Ofisi na Makazi ya Viongozi  katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa  majengo 49 ya muda mrefu ya 

Halmashauri ambapo majengo tisa (9) kati ya hayo yamekamilika; kuendelea na 

ujenzi wa majengo 30 kwa Halmashauri zilizohamisha Makao Makuu ambapo jengo 

moja la Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika limekamilika; na kuendelea na ujenzi 

wa majengo 30 mapya ya utawala na ujenzi wa nyumba 46 za wakurugenzi na  

nyumba 78 za wakuu wa idara. Jumla ya shilingi bilioni 87.11 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(vi) Ofisi na Makazi ya Viongozi katika Sekretarieti za Mikoa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Ikulu Ndogo katika Mkoa wa Njombe 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98; kuendelea na ukamilishaji wa nyumba za 

Makatibu Tawala Wasaidizi wa Mkoa wa Njombe (2);  kuendelea na ukamilishaji wa 

nyumba za Makatibu Tawala wa Wilaya za Momba ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 95;  kukamilika kwa ukarabati wa nyumba ya Wakuu wa Wilaya za Ludewa 

na Siha; kuendelea na ujenzi wa nyumba ya Mkuu wa Wilaya Kibiti ambapo uko 

hatua ukamilishaji; kuanza ujenzi na ukarabati wa nyumba za wakuu wa wilaya za 

Iramba, Mbinga, Buhigwe, Mbinga na Momba; na kuanza ujenzi wa uzio wa nyumba 

ya mkuu wa Wilaya ya Same; kukamilika kwa nyumba za Makatibu Tawala wa mikoa 

ya Katavi na Njombe na kuanza ujenzi wa nyumba za wahudumu na vibanda vya 

walinzi ambazo zipo hatua za manunuzi; na kuendelea na ujenzi wa nyumba za 

Makatibu Tawala wa Mikoa ya Ruvuma na Songwe; na kukamilika kwa  nyumba za 

Wakuu wa Mikoa ya Njombe na Songwe. 

 

Shughuli nyingine zilizofanyika ni: Kuanza ujenzi wa Ofisi za Wakuu wa Wilaya za  

Kakonko,  Same, Hai,  Gairo, Malinyi na Ulanga; kukamilika kwa ukarabati wa Ofisi 

ya Mkuu wa Mkoa wa Pwani; kuendelea na ujenzi wa ofisi za wakuu wa Mikoa ya 

Geita na Songwe ambapo utekelezaji upo hatua ya ukamilishaji; ukarabati wa Ofisi 

ya Mkuu wa Mkoa wa wa Dodoma, Iringa, Kigoma, Kilimanjaro, Ruvuma na Rukwa; 

na upanuzi wa Ofisi za Wakuu wa Mikoa ya Singida na Kilimanjaro; kuendelea na 

ujenzi wa ofisi za Tarafa katika Mikoa ya Kilimanjaro (8), Arusha (2), Pwani (5), 

Mtwara (5), Songwe (4), Katavi (3), Dodoma (3), Mwanza (11), Morogoro (5), 

Ruvuma (2) na Kigoma (1); na kuendelea na ujenzi wa jengo jipya la Soko la kisasa 

la Kariakoo ambapo utekelezaji uko hatua ya kumwaga zege kwenye ghorofa ya 4. 

Aidha, ukarabati wa jengo la zamani unaendelea ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 56. Jumla ya shilingi bilioni 33.26 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(i) Mradi Na. 6209: Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ikiwemo kusaidia ujenzi wa vituo vya afya, 

vyumba vya madarasa, vyumba vya maabara na miundombinu ya maji na umeme. 

Jumla ya shilingi bilioni 18.8 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

E. Mradi Na. 6501: Vitambulisho vya Taifa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kusajiliwa na kutambuliwa kwa  watu 774,594 kati yao wageni 

575 na wakimbizi 49 na kufanya jumla ya watu waliosajiliwa kufikia 23,960,323 

katika mikoa na wilaya zote Tanzania Bara na Zanzibar; kununuliwa kadi ghafi 

6,123,438 za kuzalisha vitambulisho; kuchakatwa kwa maombi na kuzalishwa kwa 

namba za utambulisho wa Taifa (NIN) 623,247 na kufanya jumla namba za 
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utambulisho wa Taifa (NIN) zilizozalishwa kufikia 20,126,693; kuzalishwa na 

kusambazwa kwa vitambulisho 1,059,716. kwa wananchi na kufanya jumla ya 

vitambulisho vilivyozalishwa na kusambazwa kufikia 12,097,933; kuunganishwa na 

kuboreshwa kwa mifumo na miundombinu ya mtandao wa mawasiliano kati ya Ofisi 

za Usajili za Wilaya na Makao Makuu ambapo ofisi nne (4) zimeunganishwa na 

kufanya jumla ya ofisi zilizounganishwa kufikia 143; na kuunganishwa kwa Taasisi 14 

katika mfumo wa Usajili na Utambuzi na kufanya jumla ya taasisi zilizounganishwa 

na mfumo kufikia 75. Jumla ya shilingi billion 4.48 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023 

 

F. Usalama wa Raia  

 

(i) Mradi Na. 6302: Ujenzi wa Ofisi na Nyumba za Makazi Tanzania Bara 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa vituo vitatu (3) vya  Polisi vya Daraja 

“A” Kigamboni, Korogwe na Wanging’ombe, Daraja “B” Ruangwa, Daraja ‘C’ 

Kirongwe Tarime Rorya; kukamilika kwa ujenzi wa majengo ya Ofisi ya Kamanda wa 

Polisi wa Mkoa na Mkuu wa Kikosi cha kutuliza ghasia Singida; kukamilika kwa ofisi 

ya mkoa wa kipolisi Tarime Rorya; kukamilika kwa ujenzi wa majengo mawili (2) ya 

ghorofa tatu (3) yenye uwezo wa kuishi familia 24 za askari Mabatini – Mwanza; 

kukamilika kwa ujenzi wa uzio wa kutenganisha eneo la Makao Makuu ya Polisi/CID 

na eneo la RPC Dodoma; kuendelea na ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja ”C” na 

ujenzi wa nyumba za makazi ya askari Ludewa ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

65, kituo cha Polisi Daraja “A” katika Mji wa Serikali Mtumba Dodoma (asilimia 80), 

Daraja “C” Mbande Temeke (asilimia 80), Draja “C” Chang’ombe Dodoma (asilimia 

50);  ujenzi wa ofisi za makamanda wa  Polisi za Mikoa ya  Mara (asilimia 95), Katavi 

(asilimia 75), Njombe (asilimia 60) na ujenzi wa nyumba 3 za kuishi Makamishna wa 

Polisi  Jijini Dodoma umefikia (asilimia 99). Jumla ya shilingi bilioni 1.39 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023 

 

(ii) Mradi Na. 6303: Ujenzi wa Ofisi na Nyumba za Makazi Zanzibar 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa kituo cha Polisi Mkokotoni Zanzibar, 

kukamilika kwa ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja “C” Kaskazini – Kusini Unguja; 

kuendelea na ujenzi wa kituo cha Polisi Kizimkazi ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 65; kukamilika kwa ujenzi wa ofisi za makamanda wa polisi za mkoa wa 

Kusini na Kaskazini Unguja; kukamilika kwa majengo manne (4) ya kuishi familia 

nane (8) za askari Mfikiwa Kusini Pemba; na kukamilika kwa ukarabati wa majengo 

saba (7) ya ghorofa ya kuishi familia 28 za Askari katika Kambi ya Ziwani – Zanzibar. 

Jumla ya shilingi milioni 739.3 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 
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G. Uhamiaji 

Mradi Na. 6301: Ujenzi wa Ofisi za Mikoa za Uhamiaji 

Hatua iliyofikiwa ni:  Kukamilika na kukabidhiwa kwa Ofisi ya uhamiaji ya Mkoa wa 

Geita, Manyara na Lindi; kuendelea na ujenzi wa ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 75, Lindi (asilimia 90) na Ofisi ya Makao Makuu 

ya Uhamiaji Dodoma (asilimia 44); kuendelea na awamu ya kwanza ya ujenzi wa 

chuo cha mafunzo ya uhamiaji cha Raphael Kubaga kilichopo Boma Kichakamiba 

wilayani Mkinga (Tanga) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 94; na ujenzi wa Ofisi 

ya Uhamiaji Mkoa wa Manyara asilimia 97. Jumla ya shilingi bilioni 5.70 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

2.3.2.3. Mapinduzi ya TEHAMA 

A. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

 

(i) Mradi Na. 4283: Ujenzi wa Mkongo wa Mawasiliano wa Taifa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa ujenzi mpya wa Kilomita  

1,600 za Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano na vituo 15 vya kutoleo huduma za 

Mkongo;  kuendelea na kazi za upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha 

Taifa cha Data Zanzibar; kukamilika kwa ununuzi wa mitambo kwa ajili ya vituo 112 

vya kutolea Huduma (transmission and power equipment)  ambapo usimikaji 

umefanyika kwenye vituo 61 vya kutolea huduma (Point of Presence-POPs and 

Optical Line Amplifiers OLA); kuendelea na ujenzi wa njia mpya za Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano wenye jumla ya Kilomita 4,442;  kujengea uwezo kwa wataalamu 

114 wa usimamizi na uendeshaji wa Mkongo wa Taifa nchini pamoja na wataalamu 

wengine 817 katika eneo la usalama mtandao; kukamilika kwa utungwaji wa Sheria 

ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (Data Protection Act, 2022); na kutoa elimu kwa umma 

kuhusu usalama wa mtandao kwa wananchi 453, shule za sekondari 3 (wanafunzi  

968), vyuo vikuu 8 (wanachuo 656) na wananchi takriban milioni 5.2 kupitia Vyombo 

vya Habari (TV-9, Redio-8, magazeti-7). Jumla ya shilingi bilioni 54.3 zimetumika 

hadi Aprili 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 4234: Mfumo wa Anwani za Makazi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uboreshaji wa programu ya Mfumo wa Kidijitali 

wa Anwani za Makazi; kufanya mapitio ya baadhi ya sheria, Kanuni na Matamko 

(Establishment order) zinazoguswa na utekelezaji wa Mfumo wa Anwani za Makazi;  

kukamilika kwa uhakiki wa taarifa za miundombinu ya Anwani za Makazi pamoja na 

taarifa za makazi zilizokusanywa katika Operesheni Anwani za Makazi kwenye 

Halmashauri 23, ambazo ni Majiji ya Dar es Salaam, Mwanza, Dodoma, Arusha, 

Mbeya na Tanga, Manispaa za Moshi, Kinondoni, Temeke, Ubungo, Kigamboni, 

Ilemela, Mjini, Magharibi A, Magharibi B pamoja na Halmashauri za Kaskazini A, 

Kaskazini B, Chakechake, Meru, Mtwara Mikindani, Micheweni, Kusini na Kati; kutoa 

elimu kwa umma kuhusu Anuani za Makazi kwa wafanyabiashara 166 wa Mkoa wa 
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Dodoma, watumishi 80 kutoka Wizara za Kisekta  na watanzania takribani milioni 4.5 

kwa kupitia vyombo vya habari; na kutungwa kwa Kanuni ndogo za Anwani za 

Makazi ambazo zimetumika katika kutekeleza mradi wa Anwani ya Makazi. Jumla ya 

shilingi bilioni 16.3 zimetumika hadi Aprili 2023. 

 

(iii) Mradi Na. 4280: Tanzania ya Kidijitali 

Hatua iliyofikiwa ni: Kusainiwa kwa mkataba na Mshauri Mwelekezi wa kusanifu na 

kusimamia ujenzi wa Taasisi ya TEHAMA na vituo vitano vya Ubunifu vya kikanda;  

kuboreshwa kwa miundombinu ya intaneti yenye kasi (broadband) na kuunganisha 

taasisi 18 kwenye mtandao wa Serikali; kuendelea na kazi ya upembuzi yakinifu kwa 

ajili ya vituo vya huduma pamoja utakaosaidia kurahisisha utendaji kazi wa vituo 

hivyo (Business Process re-engeering); kusainiwa kwa mkataba baina ya Wizara na 

Mshauri Mwelekezi kwa ajili ya usanifu wa Mfumo wa Kitaifa wa Usimamizi wa 

Taarifa za Takwimu za TEHAMA (NISMIS); kuandaa Mpango Mkakati wa Mfumo wa 

Kitaifa wa Usimamizi wa Taarifa za Takwimu za TEHAMA (NISMIS) unaojumuisha 

viashiria vya TEHAMA; kukamilika kwa Mpango Mkakati wa Uchumi wa Kidijitali 

(Digital economy Framework 2023-2033) utakaosaidia kuongeza matumizi ya 

kidijitali kwa huduma zinazotolewa na Serikali pamoja na Sekta binafsi; kukamilisha 

upembuzi yakinifu kwa ajili ya kufanya mapitio ya sera na sheria zinazosimamia 

TEHAMA; na kuwajengea uwezo wataalam wa TEHAMA nchini kwa kuwapatia 

watalaam 17 mafunzo ya muda mfupi. Jumla ya shilingi bilioni 21.39 zimetumika 

hadi Aprili 2023. 

 

(iv) Mradi Na. 4279: Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji 

Tanzania (TBC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa awamu ya kwanza ya ujenzi wa studio za redio 

(TBC Taifa na TBC FM) na za ukombozi wa Nchi Kusini mwa Afrika katika jengo la 

utangazaji barabara ya Nyerere; kukamilika kwa taratibu za manunuzi ya kumpata 

Mzabuni kwa ajili ya Ufungaji wa Mitambo ya redio na TEHAMA katika studio za redio 

barabara ya Nyerere pamoja na jengo la TBC2 awamu ya pili; kukamilika kwa 

taratibu za manunuzi za kuwapata wazabuni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi wa 

Upanuzi wa Usikivu redio za TBC katika maeneo 9; kuendelea na ujenzi wa makao 

makuu ya TBC Jijini Dodoma;  na kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa michoro na 

mifumo kwa ajili ya ukamilishaji wa jengo la Kituo cha Taifa cha Televisheni (TVT) 

litakalotumika kwa ajili ya Chaneli ya Utalii ya Tanzania Safari na utawala. Jumla ya 

shilingi bilioni 6.55  zimetumika hadi Aprili 2023. 

 

(v) Mradi Na. 6567: Habari kwa Umma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa na kurushwa kwa vipindi ishirini (25) vya Televisheni 

vinavyohusu utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika Shirika la Utangazaji 

Tanzania (TBC1); kuchapisha na kusambaza nakala 5,000 za jarida la NCHI YETU 

linaloelezea mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Sita na utekelezaji wa miradi ya 
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maendeleo ikiwemo ya kimkakati; kuratibu mikutano ya Taasisi za Serikali 48 katika 

kutoa taarifa za utekelezaji wa shughuli zake kwa umma kupitia vyombo vya habari; 

na kukamilika kwa malipo ya kifaa cha kurushia matangazo mubashara aina ya Live 

U. Jumla ya shilingi milioni 876.69 zimetumika hadi Aprili 2023. 

 

(vi) Mradi Na. 6505: Kufunga Mtambo Mpya wa Kisasa wa Uchapaji   

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kiwanda cha Kupiga Chapa; na kuwasili 

kwa mitambo tisa (9) ya uchapaji ambapo jumla ya shilingi bilioni 12.41 zimetumika 

hadi Aprili 2023. 

 

(vii) Mradi Na. 6226: Kujenga Kituo Kikuu cha Kuendeleza Ubunifu wa 

TEHAMA na Vituo Vidogo vya Kuendeleza Sekta ya TEHAMA Nchini  

Hatua iliyofikiwa ni: kusainiwa kwa mkataba na mkandarasi kwa ajili ya kufanya 

matengenezo na maboresho ya jengo la TEHAMA ziko katika hatua za ukamilishaji; 

kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa kuainisha mahitaji ya vifaa vinavyohitajika kwa 

ajili ya uundwaji wa bidhaa za TEHAMA hapa nchini; kujenga uwezo kwa wabunifu 

na watengeneza bidhaa za TEHAMA 165 wa kanda ya Dar es Salaam na Arusha juu 

ya namna bora ya kukuza bunifu zao ili ziweze kutoa ajira na kuchangia pato la 

Taifa; na kukamilika kwa matengenezo ya  Portal ya wataalamu wa TEHAMA. Jumla 

ya shilingi milioni 500 zimetumika hadi Aprili 2023. 

 

2.3.3. Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma 

2.3.3.1. Uzalishaji Viwandani 

 
(i) Mradi Na. 6103: Kituo cha Kuendeleza Teknolojia ya Magari 

Tanzania  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanzisha karakana kuu ya kukalibu chuma na kiwanda cha 

Metal Galvanization; Kununua mitambo kwa ajili ya Maabara ya Utafiti; na Kujenga 

uwezo na kuendeleza utafiti na kuhawilisha teknolojia ya magari (kufanya Reverse 

Engineering ya pampu za magari ya Zimamoto na kufanya utafiti na kuzalisha 

prototype ya Magari ya Deraya). Jumla ya shilingi bilioni 12.0 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023 

 

(ii) Mradi Na. 4486: Uzalishaji Viwandani kupitia Programu ya 

Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na mapitio ya mikakati ya sekta ndogo za nguo na 

mavazi, ngozi na bidhaa za ngozi na kuanza kutengeneza mikakati mipya ya mafuta, 

korosho na mkakati wa kuvikuza na kuviendeleza viwanda; kuanza kwa uandishi wa 

mkakati wa bidhaa za nguo na mavazi; kuendelea kufanya tathmini ya uzalishaji wa 

magunia ya mkonge na biashara ya magunia ya jute; kuendelea na ukamilishaji 

taratibu za umiliki wa ardhi yenye ukubwa wa ekari 62 iliyoko Kahama mkoani 

Shinyanga; kukamilika kwa utambuzi na tathmini ya kongano za viwanda vya mazao 
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ya kilimo na sekta nyingine yenye fursa za ukuaji wa jasiriamali ndogo na za kati 

katika mikoa yote ya Tanzania Bara. Jumla ya shilingi milioni 633.08 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Mradi Na. 4948: Kuimarisha Uzalishaji Viwandani kupitia Uboreshaji 

wa Ubora na Tija - KAIZEN 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuongezeka kwa idadi ya waratibu wa KAIZEN viwandani kutoka 

200 hadi kufikia 230 pamoja na idadi ya viwanda vilivyonufaika na huduma hii 

kutoka 135 ya hadi kufikia 150; kuongezeka kwa idadi ya mikoa iliyofikiwa na 

huduma za KAIZEN kutoka 8 hadi 12 ambapo takribani viwanda 16 vimenufaika na 

mafunzo na kufanikisha kuongeza wakufunzi 36 wapya; na kufanyika kwa mafunzo 

kwa washiriki 20 kutoka Unguja na 70 kutoka Pemba. 

 

(iv) Mradi Na. 6260: Mradi wa Kusaidia Taasisi 

 

(a) Kiwanda cha Mashine na Vipuri KMTC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ununuzi na usimikaji wa mashine ya overhead 

crane; kukamilika kwa ununuzi wa vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya tanuru ikiwemo 

Induction furnace; kukamilika kwa ujenzi wa msingi na kuendelea na usimikaji wa 

kinu cha kuyeyushia chuma (induction furnace) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

98; na kukamilika kwa ukarabati wa mfumo wa umeme kwa asilimia 99; kukamilika 

kwa majaribio na mafunzo ya namna ya kutumia kinu cha kuyeyushia chuma kwa 

awamu ya kwanza, na kuendelea kwa awamu ya pili. Jumla ya shilingi milioni 760.95 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Eneo la Kongano ya Viwanda – TAMCO 

Hatua iliyofikiwa ni kupatikana kwa mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa barabara 

yenye urefu wa mita 320 (China boda road). Jumla ya shilingi milioni 28.7 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi wa kuunganisha Matrekta ya URSUS 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kufanya mazungumzo na Serikali ya Poland kupitia 

wawakilishi wa Timu Maalum ya Serikali ya Majadiliano (GNT); na kuendelea 

kufuatilia madeni kwa wakulima 716 waliokopa matreka hayo. Jumla ya shilingi 

milioni 200.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Kongane la Viwanda Nyanza 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa ghala Na. 1 na kuendelea na 

ukarabati wa ghala Na. 2 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 10. Jumla ya shilingi 

milioni 84.1 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(e) Mradi wa Kiwanda cha Viuadudu (TBPL) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa jaribio la pili la viwatilifu; kuendelea  na ujenzi 

wa barabara ya ndani (Viuatilifu Road) yenye urefu wa mita 230 ambapo ujenzi 

umefikia asilimia 75. Jumla ya shilingi bilioni 1.24 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(f) Mradi wa Makaa ya Mawe wa Katewaka 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uthaminishaji wa mali za waathirika 689 wa 

mradi wa makaa ya mawe Katewaka katika Kijiji cha Nkomang’ombe katika Kitongoji 

cha Nyambalapi na Mhumbi. Jumla ya shilingi milioni 357.1 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(g) Kufanya Maandalizi ya Uchimbaji wa Chuma Ghafi (iron ore) 

Maganga Matitu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uthaminishaji na uhakiki wa mali za wananchi  

381 wanaopisha mradi na maandalizi ya vitabu vya taarifa ya uthaminishaji 

yanaendelea. Jumla ya shilingi milioni 179.2 zimetumika hadi kufikia mwezi Aprili, 

2023. 

 

(h) Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini - CAMARTEC  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Kiwanda Darasa cha kubangua Korosho 

katika Wilaya ya Manyoni mkoani Singida kwa kuandaa vifaa na mashine 129; 

kuanza ujenzi wa Kitivo cha Teknolojia za Kihandisi (KITEKI) wilaya ya Karatu 

mkoani Arusha kwa kuandaa jumla ya mashine 49 na zana nyingine za kilimo; 

kufanyika kwa utafiti wa kubaini mahitaji na matumizi ya zana za kilimo, mifugo, 

uvuvi na teknolojia za vijijini katika Mikoa ya Songwe (Momba), Dodoma (Chemba) 

na Arusha (Karatu); kufanyika kwa ukarabati wa majengo mawili ya Utawala (Block 

A na Block B) na nyumba mbili zilizopo katika Kiwanja Na.18 Themi Hill na Kiwanja 

Na. 83 Kanisa Road (Uzunguni); ununuzi wa mashine tatu (3) kwa ajili ya Karakana 

ya kituo (mashine  2 za kuchomelea na Gen Set 1 ya kufua umeme). Jumla ya 

shilingi milioni 873.75 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(i) Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania - TIRDO  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa zoezi la ukusanyaji wa taarifa za tathmini ya 

viwanda na kuainisha fursa za uwekezaji katika Kanda ya Kaskazini; kuendelea na 

ujenzi wa jengo la utawala ili kutoa nafasi ya kuanzisha kituo cha Taarifa za Viwanda 

na Ubashari wa teknolojia na viatamizi kwa wabunifu wa teknolojia ambapo ujenzi 

umefikia asilimia 45; kukamilika kwa ununuzi wa vifaa vya upimaji ubora bila 

kuharibu (Non Destructive Testing - NDT) wa mabomba ya mafuta na gesi ili 

kuendelea kukidhi viwango vya kimataifa. Jumla ya shilingi milioni 856.13 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(j) Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo – TEMDO 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa unakili na kufanya maboresho ya mchoro wa 

mtambo wa kuchakata mkonge uliopo Tanga; kuendelea na utafiti wa teknolojia ya 

kutengeneza matofali yanayohimili joto kali kwa awamu ya pili; kukamilika kwa 

mitambo midogo minne (4) ya sukari; kuendelea na utengenezaji wa Mtambo wa 

kutengeneza sukari kwa kiwango cha mjasiriamali wa kati (sugar mini-plant, 

Capacity 200TCD); kuendelea na maboresho ya karakana kwa kuweka mfumo wa 

upepo na umeme kwenye mashine ya kupaka rangi (painting booth); kuendelea na 

usanifu na utengenezaji wa vifaa tiba (vitanda, drip stand, examination bed, delivery 

bed, hospital screens, bed side lockers, biomedical waste incinerators, 6-body 

Mortuary cabinets na milango ya kuzuia mionzi). Jumla ya shilingi milioni 998.00 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(k) Uendelezaji wa Viwanda Vidogo (SIDO) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa michoro ya majengo ya viwanda (industrial 

sheds) katika Mkoa wa Iringa na ukarabati katika Mikoa ya Dar es Salaam, Mbeya, 

Arusha, Tabora na kumalizia jengo la Nyasa Mkoa wa Ruvuma; kukamilika kwa 

ujenzi wa jengo la kiwanda Tanga na kuendelea ujenzi wa majengo ya viwanda 

katika mikoa ya Singida - Manyoni (1), Shinyanga – Kahama (2) na Geita - Chato 

(2); kuandaliwa kwa vipimo vya Mashine ya kukeleza vyuma, kukata na kukunja 

mabati, kuchomelea na kukata vyuma kwa ajili ya kuimarisha Kituo cha Uendelezaji 

Teknolojia (TDCs) katika mkoa wa Arusha; kusimikwa kwa mashine ya kukeleza 

vyuma, kukata na kukunja mabati, kuchomelea na kukata vyuma kwa ajili ya 

kuimarisha vituo vya Uendelezaji Teknolojia katika Mikoa ya Kilimanjaro na Mbeya; 

kuzalishwa kwa mashine 228 na vipuli 1,374 za aina mbalimbali kupitia Vituo saba 

(7) vya kuendeleza Teknolojia (TDCs) kwa ajili ya viwanda vidogo; na kutolewa 

mafunzo kwa wafanyakazi wa SIDO kuhusu utumiaji wa mfumo wa ofisi mtandao. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.60 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(l) Mchango wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Katika Uchumi wa Viwanda 

 

Kilimanjaro International Leather Industries Co Ltd (KLICL) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa kiwanda cha 

kuchakata ngozi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 45, maabara na kantini 

(asilimia 99), Jengo la Jenereta (asilimia 99) na barabara za ndani na mitaro ya maji 

ya mvua (asilimia 50) ambapo utekelezaji wa jumla wa mradi umefikia asilimia 95; 

na kuendelea na ujenzi wa miundombinu wezeshi ikiwemo  maji taka, barabara za 

ndani na uzio katika kiwanda cha ngozi. Jumla ya shilingi bilioni 122 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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Kiwanda cha Nyama cha Nguru Hills Ranch - Morogoro 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa majengo, mifumo ya umeme na 

maji, majokofu ya upoozaji, uunganishaji wa umeme mkubwa na ufungaji wa 

mashine pamoja na majaribio ya mashine na mifumo ya uendeshaji. Jumla ya 

shilingi bilioni 20.35 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

Kiwanda cha Kuchakata Tangawizi cha ‘Mamba Ginger Factory Limited 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa majengo ya kiwanda; unganishaji 

wa umeme mkubwa na ufungaji wa mashine, majaribio ya mashine na mifumo ya 

uendeshaji. Jumla ya shilingi bilioni 1.782 katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

Kiwanda cha Chai cha Mponde - Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa majengo, mitambo, mifumo ya 

umeme na maji pamoja na majaribio ya mitambo. Jumla ya shilingi milioni 500 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Mradi Na. 4933: Uendelezaji wa Kanda Maalumu za Kiuchumi  

 

Eneo Maalumu la Uwekezaji Mtwara Free Port Zone 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya maji, umeme na 

barabara za ndani ya eneo la mradi zenye urefu wa km 1.06; na kukamilika kwa 

usanifu wa jengo la Kituo cha Pamoja cha Huduma (One Stop Center Building).  

 

2.3.3.2. Ubiasharishaji wa Mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kupitia ASDP 

II  

A. Kilimo 

 

(a) Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya 

Pili - ASDP II 

(i) Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa skimu mpya 19 zenye ukubwa wa hekta 

45,564 katika mikoa ya Mbeya, Iringa, Dodoma, Mwanza, Tabora, Morogoro, 

Kilimanjaro, Manyara, Shinyanga, Mara, Simiyu na Rukwa; kuendela na ukarabati wa 

skimu 19 zenye ukubwa wa hekta 13,243 katika mikoa ya  Mbeya, Iringa, Mwanza, 

Katavi, Ruvuma, Tanga, Morogoro, Kilimanjaro, Manyara na Tabora; na kuendelea 

na ujenzi wa mabwawa 10 yenye jumla ya mita za ujazo 122,545,000 ya katika 

mikoa ya Dodoma, Tabora, Mwanza, Shinyanya, Manyara, Singida na Rukwa. Aidha, 

jumla ya ajira 298,635 zimezalishwa katika miradi hii. Jumla ya shilingi bilioni 96.43 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(ii) Kuwezesha Uanzishwaji wa Mashamba Makubwa ili kuwa Kitovu 

Cha Teknolojia Bora kwa Wakulima Wadogo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kubainisha mashamba makubwa (Block farms) yenye ukubwa 

wa ekari 264,841.50 kwa ajili ya vijana katika Mikoa ya Kigoma Kigoma (ekari 

36,719.75) Mbeya (ekari 52,165), Njombe (ekari 87,000), Dodoma (ekari 33,4543), 

Singida (ekari 50,000) na Kagera (ekari 5,503.75); kupimwa kwa afya ya udongo wa 

mashamba hayo na kusafishwa kwa hekta 520 za shamba la Mlazo-Ndogowe; 

kusafishwa kwa Shamba la Chinangali lenye ukubwa wa hekta 160 kwa ajili ya 

uwekezaji; kusafishwa kwa mashamba yenye ukubwa wa ekari 77.8 katika Kituo na 

Vyuo vya Bihawana (ekari 22), Mlingano (ekari 4), Uyole (ekari 3), Mubondo (ekari 

10), Ukiriguru (ekari 8.9), NSI - Kidatu (ekari 2.4),  Horti Tengeru  (ekari 4), Mtwara 

(ekari 10), Ilonga (ekari 3.5) na Tumbi (ekari 10); na kudahiliwa kwa vijana 4,000 

kwa ajili ya kupewa mafunzo katika vyuo vya kilimo kuanzia mwezi Machi, 2023 

kabla ya kupewa ardhi ya kilimo. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.   

 

(iii) Kuimarisha Vituo vya Utafiti na Utafiti wa Mbegu Bora 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Ofisi za TARI Makao Makuu - Dodoma 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 41; kuendelea na ujenzi wa Kituo cha TARI 

Kihinga – Kigoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 68; kuanza kwa ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji kwenye jumla ya hekta 854 za vituo 16 vya utafiti; 

kujenga ghala tano  (5) zenye vyumba vya ubaridi (cold rooms) zenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 2,075 za mbegu katika vituo vya TARI Selian, Hombolo, Tumbi,  

Naliendele na  Dakawa umefikia asilimia 20; kuanza ujenzi wa uzio katika eneo la 

kituo cha TARI Uyole lenye hekta 1,042; kununua vifaa na vitendanishi vya maabara 

ya udongo na bioteknolojia za TARI Mlingano na TARI Mikocheni; kufanya ugunduzi 

wa teknolojia mbalimbali kwa kukamilisha mapendekezo ya kupitisha aina 15 za 

mbegu mpya kwa Kamati ya Kitaalam ya Mbegu ambapo mbegu saba (7) ni za 

maharage, 3 za mtama, 5 za zabibu, na 2 za zao la migomba; kutunza vinasaba 

33,332 vya mazao ya mpunga (729), mtama (416), uwele (105), ulezi (3), alizeti 

(39), zabibu (26), migomba (128), maharage (10), muhogo (20), korosho (30,000), 

pamba (328), mahindi (250), viazi vitamu (6),  miwa (107), minazi (7), michikichi 

(3), mkonge (60), na kakao (17) kwa ajili ya utafiti na uhifadhi wa mbegu za asili. 

Jumla ya shilingi bilioni 15.65 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023.  

 

(iv) Kuimarisha Huduma za Ugani, Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo na Vituo 

vya Mafunzo ya Wakulima 

(a) Ukarabati wa Vyuo vya Kilimo na Vituo vya Mafunzo ya Wakulima 

Hatua iliyofikiwa ni: Kudahiliwa kwa wanafunzi 3,151 wa mwaka wa kwanza na wa 

pili  katika vyuo 14 vya mafunzo ya kilimo; kutoa huduma ya chakula kwa wanafunzi 

wa vyuo 14 vya mafunzo ya kilimo; na kuendelea na ukarabati wa miundombinu 
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katika vyuo vya Kilimo Tumbi, Igurusi, Ilonga na National Sugar Institute. Jumla ya 

shilingi bilioni 7.14 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Kuimarisha Huduma za Ugani  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuboresha mazingira ya utoaji huduma kwa kununua na 

kusambaza pikipiki 5,889 kwa maafisa ugani katika mikoa 25; kununua na 

kusambaza viti 1,020 na meza 23 katika Vituo vitano (5) vya Rasilimali za Kilimo vya 

Kata (WARCs) nane (8) katika mikoa ya Dodoma, Singida na Simiyu; kutoa mafunzo 

kwa maafisa ugani 142 wa Halmashauri 142 kutoka katika mikoa 25 kuhusu 

matumizi ya vifaa vya kupima afya ya udongo;  na kutoa mafunzo kwa maafisa 

ugani 203 kuhusu kilimo biashara na matumizi ya mfumo kwa kutumia simu ya 

mkononi (M – Kilimo). Jumla ya shilingi bilioni 12.78 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Kuongeza Tija na Uzalishaji 

 

(a) Upatikanaji wa Mbegu Bora  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa na kusambazwa tani 1,004 za mbegu bora za Alizeti 

kwa wakulima kwa bei ya ruzuku katika wilaya 39 za mikoa ya Dodoma, Kagera, 

Mbeya, Mwanza na Singida. Kati ya kiasi hicho, tani 300 zimezalishwa na Sekta 

Binafsi; kuzalisha miche 170,924 ya parachichi na miche 394,000 ya chikichi; 

kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika shamba la Kilimi (Nzega) 

lenye ukubwa wa hekta 400, Arusha (hekta 200) na Msimba (Kilosa) hekta 200 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 25.0; kukamilika kwa upimaji wa maji 

(geological survey) na kutambua maeneo sita (6) ya kuchimba visima katika shamba 

la Arusha; kukamilika kwa uchimbaji wa visima virefu sita (6) katika shamba la 

mbegu la Msimba; kuongeza eneo jipya la  hekta 1,300 kwa ajili ya kuzalisha mbegu 

bora katika mashamba ya Kilimi - Nzega (hekta 300), Msimba - Kilosa (hekta 400), 

Mwele - Tanga (hekta 300) na Namtumbo - Ruvuma (hekta 300); kuendelea  na 

ukarabati wa ghala la kuhifadhi mbegu la msimba ambao umefikia asilimia 90 na 

usimikaji wa mtambo mpya wenye uwezo wa kuchakata tani tatu (3) za  mbegu kwa 

saa katika ghala hilo umefikia asilimia 85; ununuzi wa matrekta sita (6) na zana zake 

kwa ajili ya mashamba ya Msungura, Namtumbo, Msimba, Dabaga, Mbozi na Kilimi 

na ununuzi wa magari matatu (3) ya kusambaza mbegu. Jumla ya shilingi bilioni 

19.68 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 
(b) Upatikanaji wa Mbolea ya Ruzuku 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa ruzuku ya mbolea tani 449,795 na kusambazwa 

kwa  wakulima katika maeneo mbalimbali nchini; kufanyika kwa usajili wa waingizaji 

wakubwa wa mbolea 28, mawakala wadogo 3,265 pamoja na wazalishaji wa ndani 

watatu (3) wa mbolea katika mfumo wa kielektroniki; na kufanyika kwa usajili wa 

wakulima 3,020,621 kwenye mfumo wa kielektroniki. Jumla ya shilingi bilioni 214.8 
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zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Upatikanaji wa Viuatilifu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa viuatilifu lita 106,000 za kudhibiti visumbufu 

vya milipuko ya viwavijeshi na lita 82,124 zimesambazwa katika Halmashauri 58 za 

Mikoa ya Manyara, Singida, Tabora, Katavi, Tanga, Geita, Simiyu, Shinyanga, 

Ruvuma, Kilimanjaro, Arusha na Dodoma; kununuliwa kwa kilo 2,000 za viuatilifu 

vya kudhibiti panya  katika mikoa ya Morogoro, Mtwara na Lindi pamoja na lita 300 

kwa ajili ya kudhibiti nzi wa matunda katika mikoa ya Tanga, Dar es Salaam na 

Mwanza; kutoa mafunzo ya matumizi salama na sahihi ya viuatilifu kwa wakulima, 

wafanyabiashara, maafisa ugani, na wanyunyiziaji katika Kanda ya ziwa (Mwanza na 

Mara), Kanda ya nyanda za juu kusini (Mbeya na Iringa), Kanda ya mashiriki 

(Morogoro), Kanda ya kusini (Lindi na Mtwara) na Kanda ya kaskazini (Arusha). 

Jumla ya shilingi bilioni 34.57 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(vi) Kuimarisha Miundombinu ya Kuhifadhi Mazao ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni Kuendelea na ukarabati wa ghala tano (5) ambapo utekelezaji 

katika ghala la Litisha umefikia asilimia 97.67, Lipaya (asilimia 21.58), Liula (asilimia 

36.62), Hangangadinda (asilimia 57.80) na Lilondo A (asilimia 33.32) katika 

halmashauri za Songea na Madaba. Jumla ya shilingi milioni 67.74 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(vii) Upatikanaji wa Masoko ya Mazao ya Kilimo Ndani na Nje ya Nchi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula - NFRA 

kununua mahindi tani 17,257.857 na mtama tani 1,036.457 na Bodi ya Mazao 

Mchanganyiko – CPB  kununua mahindi tani 34,484, alizeti tani 2,776, mafuta ghafi 

tani 85.82, mchele tani 1,797, ngano tani 277, maharage tani 406, mtama tani 

3,035.06, maharage ya soya tani 393, maharage ya njano tani 30, korosho ghafi 

523, na mpunga tani 7,065; na kuendelea na maandalizi ya kuanzisha mnada wa 

chai kwa njia ya mtandao ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 9. Jumla ya 

shilingi bilioni 17.31 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(viii) Kuboresha Mifumo ya Kitaasisi, Bodi na Sheria  

 

(a) Mifumo ya Kielektroniki ya kutoa huduma katika Sekta ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kutumika kwa Mfumo wa M-Kilimo kwa kutoa huduma 

ya ushauri wa kilimo bora cha mazao mbalimbali ikiwemo kujibu kero zinazohusu 

utoaji wa mbolea ya ruzuku kwa wadau wa kilimo 4,548; kusajiliwa kwa wakulima 

3,050,621 katika Mfumo wa Kielektroniki wa utoaji wa mbolea ya ruzuku; kuendelea 

na matumizi ya mfumo wa kutoa huduma za biashara ya mazao (Agriculture Trade 

Management Information System - ATMIS) ambapo jumla ya wakulima 500 
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wamesajiliwa na kupata huduma.  

 

(b) Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Mitaji katika Sekta ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanzishwa kwa Mfuko wa Maendeleo ya Kilimo; kupungua kwa 

riba ya mkopo kwa wakulima na kuwa chini ya asilimia 10; kukamilika kwa mapitio 

ya sera ya mikopo katika mifuko ya pembejeo ambapo hatua za uidhinishwaji 

zinaendelea na Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB) imetoa mikopo ya moja kwa 

moja (direct lending). Jumla ya shilingi milioni 17 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ix) Kuimarisha Usimamizi wa Maendeleo ya Ushirika  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda cha TANECU (Newala) cha 

kubangua korosho chenye uwezo wa kubangua tani 3,500 za korosho kwa mwaka; 

na  kusajiliwa kwa vyama viwili (2) vya ushirika katika vikundi vidogo vya wakulima 

120  wa mazao ya mboga na matunda katika mikoa ya Arusha, Mbeya na Njombe. 

Jumla ya shilingi bilioni 6.3 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(b) Mradi Na. 4499: Kudhibiti Sumukuvu  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa  ghala 14 katika mikoa 10 ya Kigoma, 

Mtwara, Dodoma, Mwanza, Ruvuma, Tabora, Manyara, Geita, Simiyu na Morogoro 

yenye uwezo wa kuhifadhi tani 21,500 za mahindi na karanga ambapo utekelezaji 

umefikia wastani wa asilimia 94; kuendelea na ujenzi wa Kituo Mahili cha Usimamizi 

wa Mazao ya Nafaka (Postharvest Centre of Excellence for Grains) katika Wilaya ya 

Kongwa ambapo utekelezaji umefikia asilimia 70; kuendelea na ujenzi wa Maabara 

ya Utafiti wa Magonjwa ya Mimea (Biological Control Unit) Kibaha mkoani Pwani 

ambapo umefikia asilimia 99; kutoa mafunzo kwa vijana 420 kupitia Chuo cha 

Mafunzo ya Ufundistadi (VETA) kuhusu utengenezaji wa vihenge vya chuma kwa ajili 

ya kuhifadhi mazao vijijini; kutoa mafunzo kwa wakulima 60,000 na 

wafanyabiashara 500 kuhusu udhibiti wa Sumukuvu. Jumla ya shilingi bilioni 17.0 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi Na. 4497: Kuongeza Uhifadhi wa Nafaka  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa vihenge (20) na maghala (4) katika 

wilaya za Babati, Mpanda na Sumbawanga; kuendelea na ujenzi wa vihenge 36 na 

ghala nne (4) kwa ajili ya kuongeza uwezo wa kuhifadhi mazao kufikia tani 501,000 

katika vituo vya Makambako, Mbozi, Songea, Shinyanga na Dodoma ambapo 

umefikia wastani wa asilimia 85. Jumla ya shilingi milioni 647.7 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 2.378 fedha za nje zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 
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(d) Mradi Na. 4427: Kuendeleza Kilimo na Uvuvi - AFDP  

Hatua iliyofikiwa: Kutolewa kwa mafunzo maalum ya kisayansi ya muda mfupi kwa 

watafiti 21 (breeders) kuhusu teknolojia ya mbegu kwenye mazao ya mahindi, 

maharage, alizeti na kunde; kukamilika kwa EIA katika miradi ya ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji katika mashamba ya Msimba (Kilosa), Kilimi (Nzega); 

ujenzi wa maabara ya mbegu katika mkoa wa Morogoro na katika mashamba ya 

utafiti ya TARI;  na kufanyika kwa usanifu wa ujenzi wa ofisi na ukumbi wa mafunzo, 

ghala za kuhifadhi mbegu, karakana na nyumba za wafanyakazi katika shamba la 

Kilimi (Nzega) na Msimba (Kilosa). Jumla ya shilingi bilioni 2.05 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

B. Mifugo 

  

Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili 

(ASDP II) 

 

(i)  Kuimarisha Afya ya Mifugo  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majosho 97 na kuendelea na ujenzi 

wa majosho 160 kwenye mamlaka 83 za serikali za mitaa; kununuliwa kwa lita 

52,560 za dawa ya kuogesha mifugo kwa ajili ya majosho 2644 na kusambazwa 

katika mikoa 25 ya Tanzania Bara kwenye mashamba ya Wizara na Taasisi zake; 

kuwezesha upatikanaji na usambazaji wa chanjo za mifugo dozi 679,827,610 za 

magojwa mbalimbali ya kipaumbele zikiwemo dozi 160,584,610 zilizozalishwa nchini 

na kuingizwa jumla ya dozi 519,243,000 kutoka nje ya nchi; kufanyika kwa michovyo 

1,040,762,493 (ng’ombe ni 500,572,121 mbuzi 223,982,134, kondoo 250,774,038 

na Punda 65,434,200) ya kuogesha mifugo ikilinganishwa na michovyo 446,997,857 

iliyofanyika katika kipindi kama hicho mwaka 2022; Jumla ya shilingi bilioni 8.23 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023 

 

(ii) Kuimarisha Huduma za Ugani 

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa magari 13 kwa ajili ya uratibu wa ugani na pikipiki 

1200 kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa huduma za ugani katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 184; kupatiwa mafunzo rejea kwa jumla ya maafisa ugani 515 ambapo 487 

wa sekta ya umma na 28 wa sekta binafsi kutoka Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa katika kanda zote nane (8) nchini za ambapo jumla ya 

Halmashauri 119 zimefikiwa; kusajiliwa kwa maafisa ugani 3,018 kati ya 3,201 katika 

mfumo wa TEHAMA wa utoaji wa huduma za Ugani wa M- Kilimo; na kuendelea na 

taratibu za uanzishaji wa mashamba darasa  ambapo tararibu za ujenzi na ununuzi 

wa vifaranga 18,000,000 kwa mashamba darasa matano (5) ya ufugaji kuku 

imefanyika katika Mikoa  ya Ruvuma (Songea MC – 3) na Shinyanga (Kishapu - 2) 

kwa ajili ya vikundi vya wanawake vinavyojishughulisha na ufugaji wa kuku. 
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Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa mabanda 24 kwa ajili 

ya unenepeshaji wa mifugo katika Vituo Atamizi vya Uwekezaji vya Vijana vya 

Mabuki (9); Buhuri Tanga (6); TALIRI Tanga (3) na Kikulula (6); kukamilika kwa 

ujenzi wa zisima viwili (2) vya maji na miundombinu ambata katika Kituo cha TALIRI 

Tanga na Mabuki, kuandaliwa kwa shamba lenye ukubwa wa ekari 56 la malisho 

bora kwa ajili ya unenepeshaji wa mifugo katika Vituo Atamizi; na kununuliwa kwa 

ng’ombe 2,222 kwa ajili ya utekelezaj wa vituo 8 vya vijana na wanawake 238 vya 

unenepeshaji wa ng'ombe kwa ajili ya kuuza katika viwanda vya kusindika nyama. 

Jumla ya shilingi bilioni 8.1 zimetumika hadi Aprili  2023.  

 

(iii) Kuimarisha Huduma za Tafiti 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa vifaa shamba vikiwemo matrekta (4), disc 

plough (3), harrow (2), bailer (1) na forage chopper (1) kwa ajili ya kuwezesha 

utafiti wa mifugo hususan utafiti wa malisho na kusambazwa katika Vituo vya Utafiti 

vya TALIRI Tanga, Kongwa, Mabuki, Uyole na Mpwapwa; na kununuliwa kwa mbuzi 

2070 aina ya Newala (200) Boers (70), Pare White (225), Gogo White (900), Galla 

(225) na Sukuma (450) kwa ajili ya shughuli za kitafiti katika vituo vya utafiti wa 

mifugo; kuanzishwa kwa vituo nane (8) vya uwekezaji vya vijana vyenye uwezo wa 

kuchukua jumla ya vijana 240 kwa mwaka kwa lengo la kuwawezesha vijana kupata 

uzoefu katika kuanzisha na kuendeshammiradi ya ufugaji kibiashara, ambapo jumla 

ya vijana 238 wamesajiliwa katika vituo Atamizi vya LITA na TALIRI; Jumla ya 

shilingi milioni 800.7 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023 

 
(iv) Uboreshaji wa Mbari kwa ajili ya Uzalishaji wa Maziwa na Nyama  

Hatua iliyofikiwa ni: kununuliwa kwa ng’ombe wazazi 1,160 na kusambazwa katika 

Mashamba ya Serikali ya kuzalisha mitamba ya Mabuki (500), Sao Hill (307) na 

Kitulo (160); kununuliwa kwa madume bora 366 ya ng’ombe na kusambazwa kwa 

wafugaji kupitia vikundi vya wafugaji katika Halmashauri saba (7) za Chamwino 

(50), Msalala (50), Maswa (50), Chato (50), Mvomero (40),Mkuranga (50), Buchosa 

(36) na Mkalama (40); na kuzalishwa kwa mitamba 606 na kuongezwa kwenye 

kundi la ng’ombe wazazi katika mashamba ya Serikali ya kuzalisha mitamba; 

Kuzalishwa kwa jumla ya dozi 116,558 za mbegu za mifugo katika kituo cha NAIC 

kwa ajili ya uhimilishaji; kununuliwa kwa Kimiminika cha Hewa Baridi ya Naitojeni lita 

7,000 kwa ajili ya uhimilishaji ng’ombe katika kituo cha NAIC; kununuliwa kwa 

matrekta 3, Bailer 5, mower 5 na Hay rake 5 na kusambazwa katika mashamba ya 

Serikali ya kuzalisha mitamba kwa ajili ya kuzalisha na kuvuna malisho; kununuliwa 

kwa dozi 115,000 za vichochezi vya joto kwa ng’ombe ili kutekeleza shughuli za 

uhimilishaji katika kambi na kununuliwa kwa  hereni 150,000 kwa ajili ya 

kuwavalisha ng’ombe watakao himilishwa katika kambi; kuhimilisha ng’ombe 60,697 

kupitia kambi za uhimilishaji. Jumla ya shilingi bilioni 6.9 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(v) Kuimarisha Miundombinu ya Masoko ya Mifugo na Mazao Yake 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa minada minne (4) ya upili ya Mkongeni 

– Morogoro (70%), Majimoto - Katavi (10%), Utengule – Mbeya (40%) na 

Lugodalutale – Iringa (40%); kuendelea na ujenzi wa mnada mmoja (1) wa mpakani 

wa Randa – Mara (20%); na kuendelea na ujenzi wa  vituo 10 vya kukusanyia 

maziwa vya Kwemakame (65%) na Msomera (80%) – Tanga, Malimbika  - Dar es 

Salaam (80%), Magogoni  – Morogoro (40%), Lukani – Kilimanjaro (60%), 

Ngaramtoni – Arusha (60%), Komunge – Mara (27%), Maswa – Simiyu (15%), 

Karagwe – Kagera (60%) na Mkambako – Njombe (65%). 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Ukarabati wa minada miwili  (2) ya upili ya 

Weruweru – Kilimanjaro (98%) na Meserani (98%), ukarabati wa minada miwili (2) 

ya awali ya Nyanguge (98%) na Buhungulwa – Mwanza (98%); kuendelea na ujenzi 

wa minada 12 ya awali ya Msomera – Tanga (97%), Lupa – Mbeya (96%), , Kibinda 

– Simiyu (98%), Nzoka – Songwe (98%), Kilyamatundu – Rukwa (50%), Sikonge 

(97%) na Urambo (97%) – Tabora na Bukombe (45%) na Kasamwa (40%) – Geita 

Gwandi (45 %) na Huzi ( 20%) – Dodoma na Kitinku – Singida (20%); kuendelea na 

ujenzi wa minada miwili (2) ya upili ya  Mhunze – Shinyanga (98%) na Wasso – 

Arusha (75%); na kununuliwa kwa mizani 82 kusambazwa na kuisimikwa katika 

minada ya awali, upili na mpakani. Jumla ya shilingi bilioni 3.1 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 
(vi) Kuimarisha Unywaji wa Maziwa Shuleni 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na utekelezaji wa Mpango wa Unywaji Maziwa 

Shuleni ambapo idadi ya shule za msingi zinazoshiriki ziliongezeka kutoka 39 hadi 

shule 130 na idadi ya shule za sekondari nne (4) zimejiunga na mpango huo na 

kufanya jumla ya shule zote nchini zinazoshiriki mpango huo kufikia 134; 

kuongezeka kwa vituo vya kuuzia maziwa katika Ofisi za Serikali kutoka vituo 10 na 

kufikia vituo 18 katika Mikoa ya Dodoma (9), Mbeya (4), Katavi (1), Tanga (1) na 

Dar es salaam (3). Jumla ya shilingi milioni 56.1 fedha za nje zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023 

 

(vii) Kuimarisha Huduma za Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa mabwawa ya Kimambi na Matekwe – 

Lindi, na Mhanga (Singida); kukamilika kwa uchimbaji wa kisima cha Matanzi 

(Pwani), Makatapola (Iringa) na Lwami (Kilimanjaro); kununuliwa kwa Mowers tatu 

(3), Bailers mbili (2), Hay rakes mbili (2), Desktop Computers nne (4) na Printers  

mbili (2) na kusambazwa katika mashamba mawili ya Serikali ya kuzalisha mbegu za 

malisho na malisho ya Vikuge (Kibaha) na Langwira (Mbalali); na kukabidhiwa kwa 

Mkandarasi wa kusafisha maeneo kwa ajili ya kupanda malisho hekta 175 katika 

shamba la kuzalisha malisho na mbegu za malisho  la Vikuge. 
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Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kuendelea na  ujenzi wa mabwawa 11 ya 

Oloirieni (10%) na Naalaram (90%) – Arusha, Kwekikwembe (35%) na Msomera 

(35%)  – Tanga, Kongwa – Morogoro (10%), Vinyenze – Pwani (10%), Chang’ombe 

– Mbeya (10%), Kihumbo (20%) na Bukabwa (10%) – Mara, na Kaiwang (05%) na 

Leralumo (05%) – Manyara na Msaginia – Katavi (60%); kuendelea na uchimbaji wa 

kisima cha Muhukulu Lilai (Ruvuma) (80%), Kitaraka – Singida (5%), Kapele - 

Kasinde – Songwe ( 5%) na Maswa – Simiyu (70%); kuingiza umeme na kuendelea 

na ujenzi wa mfereji wa umwagiliaji ambapo ujenzi umefikia asilima 80 katika 

shamba la kuzalisha malisho na mbegu za malisho la Langwira; kununuliwa kwa tani 

8.56 (Rhodes na Buffel tani 6.105, Juncao tani 2.45) za mbegu za malisho na 

vipando vya miti malisho 18,025 kutoka mashamba ya Serikali na binafsi na 

kusambazwa kwa wafugaji kwa vikundi vya uanzishwaji wa  mashamba darasa 100 

yenye ukubwa wa ekari 520 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 44. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.5 zimetumika katika kipindi cha Julai hadi Aprili  2023. 

 

(viii) Kuboresha Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kumbi mbili (4) za mihadhara zenye 

uwezo kuchukua wanafunzi 250 kila moja katika kampasi za Mpwapwa (1), 

Morogoro (1) na Mabuki (2) ambapo ujenzi umefikia asilimia 30; kuendelea na ujenzi 

wa hosteli mbili (2) zenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 216 kila moja katika 

kampasi za Morogoro na Mpwapwa ambapo ujenzi umefikia asilimia 30; na 

kufungwa kwa samani katika kumbi mbili (2) za mihadhara katika Kampasi ya 

Tengeru. Jumla ya shilingi milioni 400 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 
C. Uvuvi 

(a) Mradi Na. 4701:  Mradi wa Kikanda wa Usimamizi Shirikishi wa 

Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi – (South 

West Indian Ocean Fisheries Governance and Shared Growth – 

SWIOFish) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Maabara ya Utafiti wa Uvuvi katika 

kituo cha TAFIRI - Dar es Salaam; na kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala la 

ofisi ya Hifadhi ya Bahari na Maeneo Tengefu - Mafia ambapo ujenzi umefikia 

asilimia 90; kuendelea na ujenzi wa awamu ya kwanza ya Kituo cha Ukuzaji Viumbe 

Maji Bahari – Kunduchi, Dar es Salaam na ununuzi wa samani za ofisi za maabara ya 

TAFIRI – Dar es Salaam. Jumla ya shilingi bilioni 3.49 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II) 

(i) Kuimarisha na Kuendeleza Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi na 

Mazingira  

Hatua iliyofikiwa ni: kufanyika kwa kaguzi za jumla ya siku kazi 4,743 za operesheni 
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maalum na doria ambazo ni sawa na asilimia 60.8 ya lengo la mwaka la siku kazi 

7,800 katika Ziwa Victoria,Tanganyika, Nyasa na Bahari ya Hindi;; kujengwa na 

kupatiwa samani kwa Ofisi ya Maeneo ya Pamoja ya Usimamizi wa Uvuvi (CFMA) 

katika Kijiji cha Karema, Wilaya ya Tanganyika (Katavi); kukamilika kwa ujenzi wa 

ofisi moja (1) ya ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi ya Busega (Simiyu); 

kuendelea na ujenzi wa ofisi mbili (2) za ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi za 

Nyakalilo (Sengerema) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 60 na Sota – Rorya 

(asilimia 50); na kununuliwa kwa pikipiki 50 za maafisa ugani wa uvuvi kwa ajili ya 

kuimarisha ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi. Jumla ya shilingi milioni 785.0 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Kujenga na Kuimarisha Miundombinu ya Uvuvi (Mialo na Masoko) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi ya mialo miwili (2) ya Chifunfu/Kijiweni 

(Sengerema) na Igabiro (Bukoba) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90 kwa kila 

mwalo; kuendelea na usanifu wa ujenzi wa soko la Tunduma (Momba); kuendelea 

na ujenzi wa mashamba darasa mawili (2) kwa lengo la kutoa huduma za ugani 

katika Halmashauri za Moshi na Mwanga. Jumla ya shilingi  245.3 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Kuimarisha Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati mdogo wa nyumba tatu (3) za 

wafanyakazi katika Kampasi ya Nyegezi (Mwanza) na Mbegani (Bagamoyo); 

kuendelea na ujenzi wa kumbi mbili (2) za mihadhara katika Kampasi ya Nyegezi 

(Mwanza) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 75, ujenzi wa maabara umefikia 

asilimia 60 na ukarabati wa kitotoleshi katika Kampasi ya Gabimori – Mara (asilimia 

15) na ujenzi wa maabara katika Kampasi ya Mikindani – Mtwara (asilimia 40); 

Jumla ya shilingi milioni 217.4 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 
(iv)  Kuimarisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utafiti wa uwingi, bioanuwai na mtawanyiko wa 

samaki katika Ziwa Tanganyika ambapo jumla ya aina 7 za samaki na sampuli 639 

zilikusanywa na kusafirishwa kwenda Uingereza; kufanya utafiti wa majaribio ya 

matumizi ya mitego/vyungu katika uvuvi wa pweza Tanzania ili kuwezesha uvuvi 

endelevu wa pweza; kufanya utafiti wa kufuatilia ongezeko la tindikali baharini 

(ocean acidification) na aina za kaboni (sea water carbonate species) katika maji ya 

Pwani ya Tanzania. Jumla ya shilingi milioni 599.2 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(c) Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II ) 

na Mradi Na. 4429: Programu ya Kuendeleza Kilimo na Uvuvi  

Kujenga na Kukarabati Miundombinu ya Ukuzaji Viumbe Maji 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa mabwawa makubwa matatu (3) na 

madogo sita (6) kwa kuotesha nyasi na kujenga mifumo ya kuingiza na kutoa maji 

katika Kituo cha Rubambagwe (Geita); kukamilika kwa matanki ya maabara (Lab 

tank), nursery ponds, reservoir na tower pamoja na kuendelea na ujenzi wa 

Kitotoleshi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 60 katika kituo cha kuendeleza 

Ukuzaji Viumbe Maji Bahari Ruvula – Mtwara; kuendelea na upanuzi wa kituo cha 

ukuzaji viumbe maji na ujenzi wa ghala moja (1) ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 60; kuendelea na ujenzi wa Kitotoleshi cha vifaranga vya samaki na upanuzi 

wa kituo cha Ruhila (Songea) utekelezaji umefikia asilimia 22; kuendelea na upanuzi 

wa kituo cha ukuzaji viumbe maji na ujenzi wa ghala moja (1) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 60; kuendelea na ujenzi wa kitotoleshi, ukarabati na upanuzi wa 

kituo cha ukuzaji viumbe maji cha Nyengedi – Lindi (asilimia 25); na kuendelea na 

ujenzi wa mashamba darasa sita (6) ya Ufugaji wa Samaki katika Halmashauri za 

wilaya za Kongwa, Iringa, Njombe, Songea, Tandahimba  na Ruangwa ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 15; kutolewa kwa mafunzo kwa vitendo yanayojulikana 

kama ATAMIZI kwa vijana 200 wanaojishughulisha na uvuvi pamoja na ukuzaji 

viumbe maji, ili kuzalisha vijana watakaoshiriki katika usimamizi wa rasilimali za 

uvuvi na utoaji wa huduma za ugani; kukamilika kwa taratibu za ununuzi wa boti za 

uvuvi 158 ikiwa ni awamu ya kwanza ya ununuzi wa boti 160 zilizotarajiwa 

kununuliwa kwa ajili ya kukopesha wavuvi. Jumla ya shilingi bilioni 1.12 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(d) Mradi Na. 4703: Ufufuaji wa Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa Jengo la Utawala la RAS MKWAVI 

(Block B); na kuandaa na kuhuisha Bussiness Model na Mpango wa Biashara wa 

miradi itakayotekelezwa na Shirika. Jumla ya shilingi milioni 29.1 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

2.3.3.3. Uchimbaji wa Madini, Vito vya Thamani na Gesi Asilia 

 

(i) Mradi Na. 1119: Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini 

(Sustainable Management of Mineral Resources Project - SMMRP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa vituo vitatu (3) vya umahiri vya 

Songea, Chunya na Mpanda; kununuliwa na kusimikwa (commissioning) kwa vifaa 

vya utafiti wa kisayansi (geoscience) na vifaa vya maabara na uchunguzi kwa  ajili 

ya Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania – GST; kununuliwa kwa mitambo 

ya uchorongaji (mitambo 5 kwa ajili ya wachimbaji wadogo na mitambo 2 ya 

uzalishaji wa mkaa mbadala) na utengenezaji wa mkaa unaotokana na makaa ya 

mawe - STAMICO; na kuendelea na ujenzi wa jengo la kuhifadhia sampuli za 
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miamba choronge eneo la Kizota - Dodoma ambapo utekelezaji wake umefikia 

asilimia 75. Shughuli nyingine iliyotekelezwa ni kununuliwa kwa mawe mawili (2) 

makubwa ya madini ya Tanzanite yenye jumla ya uzito wa kilo 5.22 kutoka kwa 

mchimbaji mdogo. Jumla ya shilingi bilioni 3.5 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 1120: Kituo cha Jemolojia Tanzania (Tanzania 

Geomological Centre) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwawezesha watumishi tisa (9) wa Kituo cha Jemolojia 

Tanzania (TGC) kupata mafunzo ya muda mfupi na mrefu ndani na nje ya nchi 

(Thailand, China na India) kuhusu masuala ya uongezaji wa thamani madini. Jumla 

ya shilingi milioni 716.34 zimetumika zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

2.3.3.4. Huduma 

 

A. Maliasili na Utalii 

Hatua iliyofikiwa ni: kuongezeka kwa idadi ya watalii kutoka watalii 922,692 mwaka 

2021 hadi kufikia watalii 1,454,920 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asimilia 57.7; 

kuongezeka kwa idadi ya watalii wa ndani kutoka watalii 788,933 mwaka 2021 hadi 

2,363,260 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 199.5; Tanzania Kuendelea 

Kutambulika Kimataifa; Kupandishwa Hadhi Maeneo ya Hifadhi na Misitu; Kuimarika 

kwa Ulinzi wa Rasilimali za Wanyamapori na Misitu; kuimarika kwa utalii wa urithi wa 

utamaduni na malikale; kuendeleza Programu za Upandaji Miti na Mashamba ya Miti; 

na kuongezeka kwa masoko na kiwango cha mazao ya nyuki yanayouzwa nje ya 

nchi. 

 

(a) Mradi Na. 5203: Mradi wa Usimamizi wa Maliasili na Kuendeleza 

Utalii Kanda ya Kusini (Resilient Natural Resources Management for 

Tourism and Growth Project - REGROW)  

Hatua iliyofikiwa ni: ukamilishaji na utiaji saini mikataba nane (8) ya ujenzi wa 

miundombinu mbalimbali ikiwemo ujenzi wa viwanja vya ndege sita (6) katika 

hifadhi za Taifa za Ruaha (3), Nyerere (2) na Mikumi (1) na ujenzi wa malango (3), 

vituo vya kutolea taarifa (2), umeme, kambi (4) za utalii, vituo vitatu (3) vya askari, 

kituo cha ikolojia (1), hosteli ya wanafunzi (1), malazi ya madereva wa utalii (1), 

mfumo wa maji safi, na canopy walkway katika hifadhi za Taifa za Nyerere, Ruaha, 

Udzungwa na Hifadhi ya Mazingira Asilia ya Kilombero. Vilevile, ununuzi wa matrekta 

saba (7) pamoja na viambata vyake 23 kwa lengo la kuimarisha miundombinu ya 

barabara katika maeneo ya hifadhi; kuwezesha vijana 120 kutoka wilaya za Kilolo, 

Iringa, Mvomero, Chamwino na Rufiji kupata mafunzo ya mbinu za kudhibiti 

wanyamapori wakali na waharibifu; kuwezesha vikundi 159 vyenye jumla ya 

wanachama 3,816 kwa kuwapatia fedha mbegu jumla ya Shilingi 1,453,272,934 
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katika vijiji 15 vya awamu ya kwanza vinavyopakana na hifadhi za Taifa Ruaha, 

Nyerere, Mikumi na Udzungwa; na kuwezesha ufadhili wa masomo ya fani 

mbalimbali kwa vijana 582 kutoka vijiji 15 katika Wilaya saba (7) za Kilombero, 

Kilosa, Morogoro, Iringa, Kilolo, Mvomero na Chamwino. Jumla ya shilingi bilioni 

29.99 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(b) Mradi Na. 4812: Mradi wa Kupambana na Ujangili na Biashara 

Haramu ya Nyara  

Hatua iliyofikiwa ni: kuandaa Mkakati wa Kitaifa wa Usimamizi wa Maeneo ya 

Jumuiya za Hifadhi za Wanyamapori 2023-2033; kuwezesha kufanyika kwa doria za 

ki-intelijensia na ushirikiano na nchi jirani katika kanda 10 zilizowezesha kukamatwa 

kwa vipande 52 vya meno ya tembo, nyamapori aina 101 mbalimbali na majangili 70 

ambao wamechukuliwa hatua za kisheria; kuwezesha watumishi 319 kupata 

mafunzo katika masuala ya intelijensia, operesheni na uendeshaji mashtaka; kufanya 

tathmini kwa vikundi 155 vyenye wajumbe 2,726 vilivyopo katika mfumo ikolojia wa 

Ruaha-Rungwa ili kubaini vikundi vinavyokidhi vigezo vya kuwezeshwa na vikundi 45 

vilikidhi vigezo na kupewa mafunzo ya ujasiriamali na kuwawezesha kuanzisha 

umoja wa wafugaji nyuki Manyoni na kuwezesha kuandaliwa kwa Mwongozo wa 

pamoja wa kubadilishana taarifa za kiintelijensia, uendeshaji wa operesheni za 

kupambana na ujangili na usimamizi wa wasiri na kuandaa mpango wa kujenga 

uwezo wa kitaasisi wa kupambana na ujangili na biashara haramu ya nyara. Jumla 

ya shilingi bilioni 12 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi Na. 4647: Panda Miti Kibiashara (Private Plantation and Value 

Chain in Tanzania) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuwezesha kutoa mafunzo kwa viongozi 296 wa Vikundi vya 

Upandaji miti  ya namna ya kusimamia na kuendesha vikundi; kutoa mafunzo kwa 

wakulima wa miti 5,689; kutoa misumeno 335 ya kupogolea miti kwa Vikundi  80 

vya Upandaji miti ; utambuzi wa wawekezaji 1,335; kuwezesha matukio 768 ya 

huduma za ugani ambapo wakulima 12,354 walishiriki; kuandaa Mipango ya 

Usimamizi wa Mashamba ya wakulima 603; kutoa vifaa vya kupambana na majanga 

ya moto (fire beaters 393 na knapsack fire sprayers 36); uanzishwaji wa Kamati za 

usimamizi wa moto za vijiji 80 zenye jumla ya watu 2,612; kuanzisha vikosi vya 

kupambana na moto vyenye jumla ya watu 1,284; kutoa pikipiki 14 katika kongani 

za Njombe (7), Mafinga (4) na Makete (3) kwa ajili ya kuwezesha utoaji wa huduma 

za ugani kwenye vijiji 80; na kuwezesha vikundi 39 kuandaa maandiko ya biashara 

kwa ajili ya kuomba mikopo yenye thamani ya Shilingi 726,335,500. Jumla ya shilingi 

milioni  959.5 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Mradi Na. 4651: Mradi wa Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa 

Mazao ya Nyuki - BEVAC 

Hatua iliyofikiwa ni: kukarabati ofisi ya mradi iliyopo Pemba; kununua magari 
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matatu (3) na pikipiki 20 kwa ajili ya maafisa; kutoa mafunzo ya mbinu za ufugaji 

bora wa nyuki kwa vyama vya ushirika 19 vyenye jumla ya wafugaji nyuki 1,204; 

kukamilisha taratibu za maandalizi ya ujenzi wa bweni la wasichana lenye uwezo wa 

kuchukua wanafunzi 350 katika Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki; kuwajengea 

uwezo viongozi wa vyama vya ushirika 19 vya ufugaji nyuki; kuwezesha ufanyikaji 

wa mikutano katika vijiji 297 kwa lengo la kuhamasisha jamii kutenga maeneo kwa 

ajili ya kufugia nyuki; kuwaunganisha wafanyabiashara sita (6) wanaouza asali nje 

ya nchi na wafugaji nyuki 296 na vikundi 29; kutoa mafunzo kwa makampuni 30 

kuhusu utayari wa usafirishaji wa mazao ya nyuki nje ya nchi; kuwezesha kampuni 

10 za uuzaji na usafirishaji wa asali nje ya nchi kupata cheti cha ubora 

kitakachowezesha kampuni hizo kuuza asali katika masoko mbalimbali duniani. 

Jumla ya shilingi bilioni 6.21zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

B. Utamaduni, Sanaa na Michezo 

 

(i) Mradi Na. 6293: Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukarabatiwa kwa jengo lililokuwa Makao Makuu ya Ofisi ya 

Kamati ya Ukombozi ya OAU ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95;  na kutoa 

elimu ya uzalendo wa kuenzi na kuhifadhi kumbukumbu za harakati za ukombozi wa 

Bara la Afrika kwa kuwafikia zaidi ya watu 2,000,000 Afrika kupitia mitandao ya 

kijamii, makongamano, matamasha, Makala jongefu na mijadala bayana.  Jumla ya 

shilingi milioni 515 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 4353: Ukarabati wa Chuo cha Sanaa Bagamoyo (TaSUBa) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na hatua za ununuzi wa wakandarasi kwa ajili ya 

kuanzisha kituo cha redio na televisheni; kununuliwa kwa vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia; kuendelea na ukarabati wa majengo; na kufanyika kwa Tamasha la 41 la 

Kimataifa la Utamaduni na Sanaa Bagamoyo. Jumla ya shilingi milioni 550 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Mradi Na. 6502: Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa mikopo kwa awamu mbili (2) yenye thamani ya 

shilingi bilioni 1.07 kwa wasanii na wadau 45 waliokidhi vigezo. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.07 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iv) Mradi Na. 6385: Ujenzi wa Chuo cha Michezo  cha Malya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa hosteli ya wanafunzi ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 27; na kukamilika kwa michoro na kutangazwa kwa zabuni ya 

ujenzi wa Kituo cha Kukuza na Kuendeleza Vipaji (Sports Academy). Jumla ya shilingi 

bilioni 1.3 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  
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(v) Mradi Na. 6523: Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dar es 

Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa Mshauri Elekezi wa ukarabati wa viwanja vya 

Benjamini na Uhuru na kuandaliwa kwa makadirio ya majenzi (BOQ) na michoro; na 

kukamilika kwa ukarabati mdogo wa miundombinu ya eneo changamani la michezo. 

Jumla ya shilingi milioni 687 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(vi) Mradi Na. 6521 - Kuimarisha Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) 

na Kukiuza Kiswahili Kikanda na Kimataifa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kushiriki na kutoa mada ya ubidhaishaji wa Kiswahili katika 

Kongamano la Jumuiya ya Afrika Mashariki (JAMAFEST) lililofanyika nchini Burundi 

na Kongamano la Chama cha ukuzaji wa Kiswahili Duniani (CHAUKIDU) lililofanyika 

Chuo Kikuu cha HOWARD nchini Marekani; kufanyika kwa maadhimisho ya kwanza 

ya Siku ya Kiswahili Duniani; kuanzishwa kwa vituo 30 vya kufundisha Kiswahili 

katika Balozi za Tanzania Abu Dhabi, Uholanzi, Zimbabwe, Cuba, Ufaransa na Saudi 

Arabia na ndani ya nchi; na kuendesha darasa la kwanza la Kiswahili nchini Malawi 

katika Chuo Kikuu cha Hebron. Jumla ya shilingi milioni 300 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(vii) Mradi Na. 6527 - Ujenzi na Uimarishaji wa Miundombinu ya Michezo 

katika Shule Maalumu  za Michezo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa tathmini ya shule 56 za sekondari zilizoteuliwa 

kuwa shule maalum za michezo; kuanza kwa maboresho ya miundombinu ya 

michezo katika shule 56 za Sekondari katika mikoa ya Tabora, Tanga, Arusha, 

Pwani, Dodoma na Mtwara; na kuendelea na maandalizi ya makadirio ya majenzi 

(BOQ) ili kutangaza zabuni na kumpata Mkandarasi. 

 

(viii) Mradi Na. 6504 - Ujenzi wa Vituo vya Mazoezi na Kupumzikia 

Wananchi Pamoja na Mradi wa Ujenzi wa Sports Arena (Dar es 

Salaam  na Dodoma) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa mkandarasi wa ujenzi wa vituo vya mazoezi na 

kupumzikia wananchi katika mikoa ya Dar es Salaam na Dodoma ambapo 

mkandarasi yupo katika hatua za awali za kuandaa vifaa (Mobilization Stage); na 

kupatikana kwa eneo la ekari 12 kwa ajili ya ujenzi wa Arena ya Michezo Dar es 

Salaam lililopo Kawe, Tanganyika Packers. Jumla ya shilingi bilioni 5.8 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

C. Sekta ya Fedha, Biashara na Masoko 

 

(i) Benki ya Maendeleo TIB 

Hadi kufikia Aprili 2023, Benki ya Maendeleo TIB ilikuwa imetoa mikopo yenye 
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thamani ya shilingi bilioni 370.60 ambayo ipo kwenye sekta mbalimbali za kiuchumi 

na kijamii zikiwemo kilimo miradi sita (shilingi bilioni 90.85), ujenzi miradi minne 

(shilingi bilioni 28), elimu miradi miwili (shilingi bilioni 5.19), umeme miradi miwili 

(shilingi bilioni 6.64), Taasisi za fedha mradi mmoja (shilingi bilioni 0.32), uzalishaji 

miradi minne (shilingi bilioni 41.38), Madini miradi miwili (shilingi bilioni 97.3), Utalii 

miradi minne (shilingi bilioni 77.78), Mawasiliano na Usafirishaji mradi mmoja 

(shilingi bilioni 1.86), Mikopo binafsi mia moja na thelathini na nane (shilingi bilioni 

7.02), maji mijini miradi 6 (shilingi bilioni 14.25) na programu ya maji vijijini (shilingi 

bilioni 4.18).  Kati ya miradi hiyo, asilimia 91.32 ni miradi ya sekta binafsi na asilimia 

8.68 ni miradi ya sekta ya Umma. 

 

(ii) Benki ya Maendeleo ya Kilimo – TADB  

Hadi kufikia Disemba 2022 TADB ilikuwa na mtaji (total assets) wa shilingi bilioni 

454.351 ikiwa ni ongezeko la asilimia 26 kutoka shilingi bilioni 360.502 zilizokuwepo 

katika kipindi kama hicho mwaka 2021 kwa hesabu zilizokaguliwa. Hata hivyo, katika 

kipindi kilichoishia Machi, 2023 mtaji ulipungua kutoka shilingi bilioni 454.351  

uliokuwepo Disemba, 2022 hadi kufikia shilingi bilioni 441.039 Machi, 2023. Aidha, 

katika robo ya kwanza iliyoishia Machi, 2023 TADB ilitoa mikopo ya jumla ya shilingi 

bilioni 182.87 kwenye mnyororo wa thamani wa mazao ya viwandani (Kahawa, 

Pamba na Mkonge); mazao ya mbogamboga na matunda (Parachichi, Vanilla, na 

Zabibu); uzalishaji wa mbegu za mafuta ya chakula (Alizeti na Chikichi); uzalishaji 

wa nafaka mbalimbali (Mahindi, Mpunga na Maharage) pamoja na ufugaji wa 

ng’ombe wa maziwa, ng’ombe wa nyama, kuku na samaki. Vilevile, kufikia Machi, 

2023 TADB kupitia mfuko wa dhamana kwa wakulima wadogo (SCGS), ulitoa 

dhamana za jumla ya  shilingi bilioni 56.548 kupitia benki kumi na tano (15) 

washirika katika mnyororo wa thamani wa mazao mbalimbali katika mikoa 24 ya 

Tanzania bara na kufanya kiasi cha dhamana kilichotolewa kwa wakulima wadogo 

kufikia shilingi bilioni 181.567 tangu mfuko ulipoanza mwaka 2018. 

 

(a) Huduma za Bima  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandikishwa na kutolewa kwa leseni 1,196 zikijumuisha 

Kampuni za bima 32, Kampuni za bima mtawanyo (Reinsurance) 3, madalali 

wa bima mtawanyo sita (6), madalali wa bima 103, wakala wa bima 1200 na benki 

wakala (bancansurance) 28, watoa huduma ya bima kidigitali tisa (9) , watakwimu 

bima wanne (4), Wachunguzi binafsi wa bima (Private Insurance 

investigators) watatu (3) na wakadiriaji hasara wa bima 56; Kufanya ukaguzi kwa 

watoa huduma za bima ambao ni makampuni ya bima 18, matawi ya kampuni 18 za 

bima, madalali wa bima 8; benki wakala 8 na mawakala wa bima 68; kufanya 

ukaguzi wa bima kwa vyombo vya moto 33,160,000; na kupokea malalamiko 284 

ambayo yalishughulikiwa ambapo malalamiko 68 yalipatiwa ufumbuzi na kulipwa, 22 

yalikataliwa, 11 yalipelekwa mahakamani, 18 yalipelekwa kwa Msuluhishi wa 

Migogoro ya Bima na 135 bado yanaendelea katika hatua mbalimbali za uchunguzi.  
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(b) Huduma Ndogo za Fedha 

Hadi kufikia Machi, 2023, Benki Kuu ya Tanzania ilitoa jumla ya leseni 1,187 kwa 

Watoa huduma Daraja la Pili, na leseni 780 kwa Vyama vya Ushirika wa Akiba na 

Mikopo, kusajili Vikundi 37,937 vya Kijamii vya Huduma Ndogo za Fedha. Aidha, 

Wizara ya Fedha na Mipango imetoa mafunzo kwa waratibu wa biashara ya huduma 

ndogo za fedha 115 kutoka katika mikoa 13 mwezi Mei, 2023. Vilevile, hadi kufikia 

Machi, 2023 Watoa huduma ndogo za fedha Daraja la Pili wamekopesha mikopo 

yenye thamani ya shilingi billioni 870 kwa wajasiriamali wadogo na wa kati nchini. 

 

(c) Huduma Jumuishi za Fedha 

Hatua iliyofikiwa ni: kuanzishwa kwa idara ya huduma jumuishi za fedha ndani ya 

Benki Kuu ili kuchochea mikakati itakayoongeza ujumuishaji wa kifedha nchini na 

kutoa elimu ya fedha kwa umma kwa kushirikiana na wadau wa sekta binafsi na 

Serikali ikiwemo kujumisha elimu ya fedha katika sera na mitaala ya elimu ya awali, 

sekondari, vyuo vya kati na vyuo vikuu nchini. Aidha, katika kuimarisha ulinzi kwa 

mlaji wa huduma za fedha, Benki Kuu imeandaa rasimu ya Mpango wa Kumlinda 

Mlaji wa Huduma za Fedha (Bank of Tanzania Financial Consumer Protection 

Framework). Vilevile, utaratibu wa kuweka mazingira ya kufanya majaribio ya 

teknolojia za fedha (regulatory sandbox) ili kutambua na kuchochea ubunifu wa aina 

mbalimbali katika masuala ya fedha unaandaliwa. 

 

(d) Mradi Na. 6251: Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za 

Umma (PFMRP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uandaaji wa Mwongozo wa Ufuatiliaji na 

Tathmini (Monitoring and Evaluation Guideline) kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina 

pamoja na taasisi anazozisimamia; kufunga na kuunganishwa kwa mfumo wa MUSE 

na mifumo sita (6) ambayo ni GePG, PlanRep–TR, PlanRep – LGA, ERMS na mifumo 

ya benki za biashara (CRDB na NMB); kuunganishwa na kufungamanishwa kwa 

Mfumo wa Ufuatiliaji na Uchambuzi wa Taarifa za Fedha na mifumo ya PlanRep - TR 

na MUSE; kuendelea na uundaji wa mfumo wa ukusanyaji wa gawio na fedha taslim 

kutoka Taasisi na Mashirika ya Umma; kuendelea na ujenzi wa Mfumo wa Usimamizi 

wa Ununuzi wa Umma kwa njia ya mtandao (NeST); Kuandaa Mpango Mkakati wa 

Utekelezaji wa Programu ya Maboresho ya usimamizi wa Fedha za Umma Awamu ya 

Sita (PFMRP VI); Kuhuisha Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika Serikali za Mitaa 

(TAUSI) na kuhuishwa kwa Mfumo wa Kihasibu wa Kuripoti Mapato na Matumizi 

katika Vituo vya Kutolea Huduma (FFARS); Kuandaa Mfumo wa Kusimamia Viashiria 

Hatarishi (GERMIS); Kuandaa mahitaji ya Mfumo wa Huduma Ndogo za Kifedha; 

kukamilika kwa ukarabati wa Ofisi za Hazina Ndogo katika mikoa Kigoma, Kagera na 

Ruvuma. Jumla ya shilingi  bilioni 14.8 zimetumika katika kipindi Julai, 2022 na Aprili, 

2023. 
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(e) Mradi Na. 6244: Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato katika 

Halmashauri 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na miradi 26 katika Halmashauri 23 ambapo miradi 

19 imefikia hatua ya ukamilishaji (miradi 12 imeanza kutoa huduma) na miradi saba 

(7) ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Jumla ya shilingi bilioni 16.94 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili 2023. 

 

D. Masoko 

(a) Soko la Bidhaa Tanzania – TMX 

Hatua iliyofikiwa ni: kutoa elimu, kuhamasisha wadau mbalimbali juu ya manufaa ya 

Soko la Bidhaa na kuuza Mazao. Soko liliuza Kahawa (Kagera) ambapo jumla ya tani 

49,677 ziliuzwa kwa thamani ya shilingi bilioni 110.69. Ufuta uliuzwa tani 136.650 

kwa shilingi bilioni 0.44, Kakao tani 909.580 kwa shilingi bilioni 4.31.  Maandalizi ya 

kuuza Mifugo hai (ngómbe, mbuzi na kondoo) na ngozi zinazotokana na Wanyama 

hao yanaendelea. Aidha, timu ya wataalam ikijumuisha Soko la Bidhaa, Wizara ya 

Fedha na Mipango, Tume ya madini na Benki Kuu ya Tanzania ilikutana na kujadili 

namna Soko la Bidhaa litakavyoshiriki kuuza madini. Tume ya Madini kwa 

kushirikiana na Soko la Bidhaa Tanzania itafanya utafiti wa aina ya madini 

yanayoweza kuuzwa kupitia Soko la Bidhaa na kuandaa mkataba wa makubaliano 

(MOU) kwa maeneo yote ya ushirikiano. Aidha, Soko la Bidhaa kwa kushirikiana na 

Bodi ya Pamba, Bodi ya Usimamizi Stakabadhi za Ghala na Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika limeanza maandalizi ya kufanya  mauzo ya Pamba katika msimu wa mwaka 

2023/24. Hatua za awali ni pamoja na kutoa elimu kwa wadau wa pamba na 

kuwapitisha katika mfumo wa kielektroniki wa Soko la Bidhaa. 

 

2.3.4. Kukuza Biashara na Uwekezaji 

 

2.3.4.1. Huduma za Biashara na Masoko 

 

(a) Uendelezaji wa Masoko ya Bidhaa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kujengea uwezo wadau wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala na 

Soko la Bidhaa katika mikoa 12; na kuendelea na taratibu wa kuwa na jengo la Ofisi. 

Tayari mshauri elekezi amepatikana ambaye ni DIT (Dar es salaam Insitute of 

Technology) na hatua za  awali zinaendelea katika utekelezaji wa kuwa na jengo la 

ofisi eneo lililotengwa.  

 

(b) Kuimarisha Maendeleo ya Soko la Ndani na Nje - TANTRADE 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuratibiwa kwa Maonesho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar 

es Salaam (DITF) yaliyohusisha washiriki 3,200 (kampuni za ndani 2,975 na kampuni 

za nje  225 kutoka Nchi 23); kuandaa na kuzinduliwa kwa Mfumo wa TanTrade 

Biashara Mobile App unaowezesha wafanyabiashara kupata taarifa za masoko na 



 

69 
 

kubaini fursa za kuweza kuuza bidhaa zao; kuandaliwa kwa Mwongozo wa fursa za 

Uwekezaji baina ya Tanzania na Marekani; na Kuuzwa kwa tani 147,061 za mazao 

mbalimbali ikiwemo zabibu, muhogo, mchele, asali, nyama za thamani ya shilingi 

bilioni 208.2 kwa wanunuzi ndani na nje ya nchi. Jumla ya shilingi milioni 400.00 

zimetumika katika kipindi Julai, 2022 na Aprili, 2023. 

 

(c) Kuendeleza Biashara Kupitia Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa mkandarasi wa mradi wa ujenzi wa jengo la 

ghorofa 10 la Vipimo na Viwango katika kampasi kuu ya Dar es salaam; na 

kukamilika kwa ukarabati wa Kampasi ya Dodoma. Jumla ya shilingi milioni 458.16 

zimetumika katika kipindi Julai, 2022 na Aprili, 2023. 

 

Kukuza Ushiriki wa Watanzania kwenye Miradi ya Kimkakati na Uwekezaji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa tathmini ya ushiriki katika miradi ya kimkakati, 

ambayo ilibainika kuwa kampuni 2,827 za watanzania ziliingia mikataba kwa ajili ya 

kutoa huduma za ukandarasi ambapo kati ya hizo kampuni 848 ni za ukandarasi, 

kampuni 83 za ushauri elekezi na kampuni 1,896 za kutoa huduma ya chakula, 

ulinzi, usafiri, bima na bidhaa za ujenzi. Aidha, miradi hiyo ilizalisha fursa za ajira 

72,395. 

 

Kukuza Sekta Binafsi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na majadiliano kati ya sekta ya umma na binafsi 

kupitia mabaraza ya biashara ya ngazi ya Wilaya, Mkoa na Taifa kwa lengo la 

kutatua chnagamoto zinazokwamisha biashar ana uwekezaji ambapo jumla ya 

mikutano 10 imefanyika katika ngazi ya mikoa; na kufanyika kwa utambuzi wa 

muundo wa Sekta Binafsi nchini ambapo jumla ya Kampuni 488 zenye ukomo wa 

ahadi (Limited by Guarantee) za Sekta Binafsi zimesajiliwa na Wakala wa Usajili wa 

Biashara na Leseni (BRELA) na Jumuiya za Biashara 22 zimesajiliwa na Ofisi ya 

Msajili wa Jumuiya nchini.  

 

2.3.4.2. Kuboresha Mazingira ya Kufanya Biashara na Uwekezaji 

 
A. Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutungwa kwa Sheria ya Uwekezaji namba 10 ya mwaka 2022;  

kuendelea kuandaa kanuni za utelekezaji wa Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 2022; 

na kuandaliwa kwa mapendekezo ya maboresho ya sheria na kanuni zenye 

muingiliano ikiwemo tozo kero, adhabu, leseni na vibali kwenye sekta mbalimbali za 

biashara na uwekezaji; kuandaa na kushiriki makongamano 10 ndani na nje ya nchi 

kwa ajili ya kutangaza kwa fursa mbalimbali za uwekezaji kwa ajili ya kuvutia 

uwekezaji wa mitaji kutoka nje (FDI); kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Hati za 

Makubaliano 50 zilizosainiwa; na kuendelea kuratibu maandalizi ya Kongani za 

Viwanda.  
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B. Kuimarisha Ushiriki wa Sekta Binafsi 

(a) Huduma za Uwekezaji Mahala Pamoja (One Stop Facilitation Centre 

- OSC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa huduma kwa wateja 13,836 katika kituo cha 

Huduma za Uwekezaji Mahala Pamoja (OSC) katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023; Kusajiliwa kwa miradi mipya 240 (wazawa - 89, wageni - 94 na ubia - 

57) inayotarajiwa kutengeneza ajira 39,245; kutolewa kwa elimu kwa umma kuhusu 

huduma zitolewazo na OSC kwa njia ya makala (Documentary) na vyombo vya 

habari; na kutengenezwa kwa Mfumo wa Kielektroniki wa Kuhudumia Wawekezaji 

Mahali Pamoja (Tanzania Electronic Investment Window - TeIW) ambapo awamu ya 

kwanza inahusisha kuunganisha Mifumo kutoka Taasisi za NIDA, TRA, BRELA, TIC, 

Kazi, Uhamiaji na Ardhi. 

 

C. Mahusiano na Nchi za Nje na Uchumi wa Kidiplomasia 

 

(a) Mradi Na. 6391: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Vitega Uchumi, 

Ofisi na Makazi ya Watumishi Balozini   

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa makazi ya balozi wa Tanzania 

Brussels (Ubelgiji) na nyumba ya mkuu wa utawala Ubalozi wa Tanzania Stockholm 

(Sweden); kukamilika kwa ukarabati wa jengo linalotumika kama kitega uchumi na 

jengo la makazi ya watumishi katika Ubalozi wa Tanzania Harare (Zimbabwe); 

kukamilika kwa ukarabati wa majengo matatu (3) ya makazi ya watumishi katika 

Ubalozi wa Tanzania Lilongwe (Malawi); kuendelea na ukarabati wa jengo la ofisi za 

ubalozi wa Tanzania Brussels (Ubelgiji); kuendelea na ukarabati wa makazi ya balozi 

wa Tanzania Stockholm (Sweden); na kuendelea na ukarabati wa jengo la zamani la 

ofisi za Ubalozi wa Tanzania Washington D.C (Marekani). Shughuli nyingine 

zilizotekelezwa ni pamoja na ununuzi wa jengo la Mkuu wa Utawala na Fedha katika 

Ubalozi wa Tanzania, Berlin (Ujerumani). Jumla ya shilingi bilioni 6.08 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi  

Upanuzi wa Uboreshaji wa Miundombinu ya Chuo cha Diplomasia  

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa vyumba tisa (9) vya mihadhara katika 

Chuo cha Diplomasia, Kurasini, Dar es Salaam. Jumla ya shilingi milioni 663.0 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

2.3.5. Kuchochea Maendeleo ya Watu 

 

2.3.5.1. Afya 

 

(a) Mradi Na. 5487: Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  

Hatua iliyofikiwa ni:  Kuendelea na ujenzi wa Jengo la Wodi Maalum (Private wards) 
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ambao umefikia asilimia 75; kukamilika kwa utengenezaji wa  mfumo mpya wa 

utoaji huduma kupitia TEHAMA (Health Management Infomation System); kukamilika 

kwa ukarabati wa vyumba vitano (5) vya ICU na vyumba vya radiolojia  (MRI 1, CT 

SCAN 1 na X-Ray 2); na kukamilika kwa upanuzi wa jengo la OPD na ukarabati wa 

Hospitali ya watoto. Jumla ya shilingi bilioni  1.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Mradi Na. 6364: Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha mafunzo ndani na nje ya nchi kwa watumishi 82 

katika fani mbalimbali za kibingwa katika masomo ya uzamili; kukamilika kwa ujenzi 

wa kituo cha upandikizaji viungo na sehemu ya kufulia nguo; na kukamilika kwa 

ukarabati wa wodi za watoto wachanga mahututi (NICU).  

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa wodi ya kawaida ya 

watoto, wodi ya mama wajawazito mahututi, wodi ya uangalizi maalumu wa mama 

wajawazito (HDU) na chumba maalumu kwa ajili ya kufanya matengenezo ya vifaa 

tiba (biomedical workshop); na kutolewa kwa huduma za uchunguzi za kibingwa 

ambapo jumla ya vipimo vya maabara 11,096 (Plain X-Ray 3,070, CT Scan 2,601, 

USS 4,055, MRI 720, Floroscopy 507 na mammography 223) vilifanyika. Aidha, 

hospitali imetoa huduma mpya za kupunguza uzito kwa kuwekewa Puto (Intragastric 

balloon) ambapo jumla ya wagonjwa 87 na upandikizaji wa uloto (bone marrow 

transplant) kwa wagonjwa 11 wamehudumiwa. Jumla ya shilingi bilioni 1.5  

zimetumika hadi Aprili 2023.  

 

(c) Mradi Na. 5491: Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea ununuzi wa vifaa tiba na utoaji wa huduma za Tiba 

kwa njia ya mkoba (Outreach Program) ambapo jumla ya wateja 4,528 walipatiwa 

huduma hiyo katika Hospitali za Mikoa ya Mtwara, Lindi na Dar es Salaam. Jumla ya 

shilingi milioni 500 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Mradi Na. 5419: Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati na upanuzi wa jengo la Wagonjwa 

mahututi (ICU). Jumla ya shilingi bilioni 2 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

(e) Mradi Na. 5412: Taasisi ya Saratani Ocean Road 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati na upanuzi wa jengo la wagonjwa 

mahututi; kukamilika kwa ukarabati mkubwa wa chumba cha MRI;  kukamilika kwa 

ukarabati wa chumba cha tiba mtandao; kufungwa kwa mashine ya PET/CT SCAN; 

na kununuliwa na kusimikwa kwa mashine mbili (2) za LINAC na mbili (2) za 

COBALT. Jumla ya shilingi bilioni 4 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 



 

72 
 

(f) Mradi Na. 5424: Hospitali ya Rufaa ya Magonjwa Ambukizi – 

Kibong’oto (Kilimanjaro) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje (OPD) na 

jengo la utawala; kuendelea na ujenzi wa maabara ya Kisasa (BSL 3) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 96; na kuendelea na ujenzi na ukarabati Mkubwa wa 

jengo la Radiolojia kwa ajili ya kusimika CT Scan ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 21. Jumla ya shilingi bilioni 1.3  zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(g) Mradi Na 5425: Hospitali ya Rufaa ya Afya ya Akili Mirembe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba ya Mtumishi - Hombolo; 

kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi (ICU) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 99 na jengo la huduma za dharura (EMD) asilimia 98; na  kutoa 

mafunzo ya muda mrefu na mfupi kwa watumishi 14 katika fani mbalimbali za 

kibingwa katika vyuo vya ndani na nje. Jumla ya shilingi  bilioni 4 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(h) Mradi Na. 5426: Hospitali ya Rufaa Kanda ya Ziwa, Bugando 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ukarabati na upanuzi wa majengo ya wagonjwa 

mahututi - Medical ICU, Surgical ICU, na Neonatal ICU. Jumla ya shilingi milioni 997 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(i) Mradi Na. 5427: Hospitali ya Kanda ya Kaskazini (KCMC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati na upanuzi wa jengo la wagonjwa 

mahututi (Medical ICU na Surgical ICU); na kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma 

za tiba - mionzi kwa matibabu ya magonjwa ya kansa (Radiotherapy) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 53. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(j) Mradi Na. 5422: Hospitali ya Rufaa ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati na upanuzi wa jengo la wagonjwa 

mahututi (ICU), jengo la huduma za dharura (EMD) na chumba cha tiba mtandao; 

kununuliwa kwa vifaa tiba ikiwemo patient monitors 18, Vitanda, na Bed Lockers; na 

kuendelea na ujenzi wa jengo kwa ajili ya huduma za uzazi unaofanyika eneo la 

Meta ambapo utekelezaji umefikia asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 1.1 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(k) Mradi Na. 5428:  Hospitali ya Benjamini Mkapa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa chumba cha kutolea tiba mtandao 

na jengo la huduma za CT - Scan; kuanza kutolewa kwa huduma ya upandikizaji wa 

Uloto (Bone marrow Transplant) ambapo wagonjwa watatu (3) wamehudumiwa; 

kukamilika kwa upanuzi wa jengo la wagonjwa mahututi (ICU); na na kuendelea na 
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ujenzi wa jengo la Tiba Mionzi (Radiotherapy) ambao umefikia asilimia 15.5. Jumla 

ya shilingi bilioni 3.1 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(l) Mradi Na. 5408: Ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya Ziwa - Burigi 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa awamu ya tatu ya ujenzi wa nyumba 20 za 

watumishi; kuendelea na ujenzi wa uzio ambao umefikia asilimia 85; kukamilika kwa 

ujenzi wa njia za kupita wagonjwa na barabara za ndani ya eneo la  Hospitali; na 

kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za uchunguzi kwa njia ya mionzi 

(Radiolojia).  Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni kukamilika kwa ujenzi wa jengo la 

nyumba ya mashine ya kufua umeme (power house) na kukamilika kwa ujenzi wa 

jengo la ghorofa mbili (2) la wodi ya wagonjwa. Jumla ya shilingi milioni 461 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(m) Mradi Na. 5423 Hospital ya Rufaa ya Kanda ya Kusini - Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi (ICU), 

ujenzi wa nyumba ya mtumishi na ukarabati wa chumba cha tiba mtandao; na 

kuendelea na ujenzi wa Jengo la Huduma za Dharura (EMD) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 80 na ujenzi wa jengo la OPD umefikia asilimia 61. Jumla ya shilingi 

bilioni 3.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(n) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa  

Hatua iliyofikiwa ni:  

 

(i) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Njombe: Kukamilika kwa nyumba ya 

mtumishi na ukarabati wa jengo la huduma za  CT-Scan. Jumla ya shilingi 

bilioni 2.2 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Hospitali ya Mkoa Simiyu: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za 

afya ya uzazi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 88; kuendelea na ujenzi wa 

jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 94), jengo la huduma za dharura 

(asilimia 94) na nyumba ya mtumishi (asilimia 98). Jumla ya shilingi milioni  

337 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita: Kuendelea na ujenzi wa Jengo la 

Afya ya Uzazi ambao umefikia asilimia 29, jengo la wagonjwa wa nje (OPD) 

asilimia 99.5, jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 98) na jengo la huduma 

za dharura (asilimia 98); na kukamilika kwa nyumba ya mtumishi. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.8 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

(iv) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songwe: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la 

OPD; na kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 90, jengo la huduma za dharura  (asilimia 89) na 

na jengo la huduma za afya ya uzazi umefikia asilimia 55. Jumla ya shilingi 
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bilioni 2.6 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Katavi: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba ya 

mtumishi; kuendelea na ujenzi wa majengo ya uchunguzi na afya ya uzazi, 

miundombinu ya ICT, HVAC, Lift, Hewa Tiba, chumba cha tiba mtandao na 

jengo la OPD na Ujenzi jengo la huduma za CT-Scan ambao umefikia asilimia 

97; na ujenzi wa jengo la huduma za dharura na jengo la wagonjwa mahututi 

umefikia asilimia 84. Jumla ya shilingi bilioni 12.9 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(vi) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Singida (RRH): Kukamilika kwa ujenzi wa 

nyumba ya mtumishi, ukarabati wa jengo la huduma za CT - Scan na chumba 

cha tiba mtandao; na kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za dharura na 

Jengo la wagonjwa mahututi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90. Jumla 

ya shilingi bilioni 7.4 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(vii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Shinyanga: Kukamilika kwa ujenzi ya 

nyumba ya mtumishi na jengo la huduma za CT-Scan; na kuendelea na ujenzi 

wa jengo la wagonjwa mahututi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 97 na 

jengo la huduma za dharura asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 3.4 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(viii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mara: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 

mbili (2) za watumishi; kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi 

ambapo utekelezaji umefikia  asilimia 90 na jengo la huduma za dharura 

asilimia 40. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ix) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Arusha (Mount Meru): Kukamilika kwa 

ujenzi wa nyumba ya mtumishi, ukarabati na upanuzi wa jengo la wagonjwa 

mahututi, chumba cha tiba mtandao na jengo la huduma za CT - Scan. Jumla 

ya shilingi bilioni 3.2 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(x) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mwanza (Sekou Toure): Kukamilika kwa 

ukarabati wa jengo la huduma za CT-Scan, chumba cha tiba mtandao na 

nyumba ya mtumishi. Jumla ya shilingi milioni 537 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

(xi) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa (Mwananyamala): Kuendelea na ujenzi wa 

jengo la Huduma za dharura ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98 na jengo 

la wagonjwa mahututi (asilimia 90) na ukarabati wa jengo la huduma za CT-
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Scan (asilimia  99). Jumla ya shilingi bilioni 3.2 zimetumika katika kipindi cha 

Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(xii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa (Temeke): Kukamilika kwa ukarabati na 

upanuzi wa jengo la huduma za dharura; kuendelea na ujenzi wa jengo la 

huduma za CT - Scan ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95; ukarabati na 

upanuzi wa jengo la wagonjwa mahututi umefikia  asilimia 96. Jumla ya 

shilingi bilioni 2.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

(xiii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Pwani (Tumbi): Kukamilika kwa ujenzi wa 

nyumba ya mtumishi; kukamilika kwa ukarabati na upanuzi wa jengo la 

wagonjwa mahututi, jengo la huduma za dharura na jengo la huduma za CT - 

Scan. Jumla ya shilingi bilioni 2.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(xiv) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Kigoma (Maweni): Kukamilika kwa ujenzi 

wa jengo la kuhifadhi maiti, nyumba ya mtumishi na ukarabati wa chumba 

cha tiba mtandao; na kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi, 

jengo la huduma za   CT-Scan na huduma za dharura ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 99 na jengo la OPD asilimia 95. Jumla ya shilingi milioni 400 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 
(xv) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Kilimanjaro (Mawenzi): Kukamilika kwa 

ukarabati na upanuzi wa jengo la wagonjwa mahututi, jengo la huduma za 

dharura na ujenzi wa nyumba ya mtumishi; na kuendelea na ujenzi wa jengo 

la huduma za afya ya uzazi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 85. Jumla ya 

shilingi bilioni 2.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(xvi) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Manyara: Kukamilika kwa ukarabati wa 

chumba cha tiba mtandao na nyumba ya mtumishi na ujenzi wa jengo la 

wagonjwa wa Nje (OPD) umefikia asilimia 99 na kuendelea na ujenzi wa 

majengo ya huduma za CT - Scan (asilimia 92), Jengo la Damu Salama 

(asilimia 72), wagonjwa mahututi (asilimia 82) na huduma za dharura 

(asilimia 70). Jumla ya shilingi bilioni 3.5 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(xvii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya: Kukamilika kwa ukarabati na upanuzi 

wa jengo la wagonjwa mahututi na ujenzi wa nyumba ya mtumishi; na 

kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za CT-Sca ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 87 na jengo la upasuaji (theatre, ICU & CSSD) umefikia 

asilimia 98. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

(xviii)Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mtwara: Kukamilika kwa ukarabati wa jengo 
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la huduma za CT - Scan. Jumla ya shilingi bilioni 2.2 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 
(xix) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Dodoma: Kukamilika kwa ukarabati na 

upanuzi wa jengo la huduma za dharura, ujenzi wa nyumba ya mtumishi, 

ujenzi wa jengo la huduma za CT - Scan na ujenzi wa jengo la wagonjwa 

mahututi. Jumla ya shilingi bilioni 2.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(xx) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tanga: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la 

huduma za CT-Scan, ukarabati na upanuzi wa jengo la wagonjwa mahututi na 

ukarabati wa chumba cha tiba mtandao. Aidha, ukarabati na upanuzi wa 

jengo la huduma za dharura umefikia asilimia 99.4 na ujenzi wa nyumba ya 

mtumishi umefikia asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 2.6 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(xxi) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Kagera: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba ya 

Mtumishi na jengo la wagonjwa mahututi; na kuendelea na ujenzi wa jengo la 

huduma za dharura (asilimia 99) na jengo la huduma za CT-Scan (asilimia 

98). Jumla ya shilingi bilioni 3.4 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

(o) Mradi Na 2208: Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu ya 

Taifa (NIMR) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa tafiti za afya za magonjwa 113 ya binadamu; 

kufanyika kwa utafiti wa kufuatilia hali ya maambukizi ya malaria nchini kwa kutumia 

mbinu za vinasaba katika mikoa 13 ya Tanzania Bara; kufanyika kwa utafiti kuhusu 

kutathmini usugu wa vimelea vya ugonjwa wa malaria dhidi ya dawa ya mseto 

barani Afrika; uimarishaji uwezo wa mfumo wa afya na kupeleka afua ya 

Praziquantel ya watoto (Pediatric Praziquantel) kwa ajili ya kudhibiti ugonjwa wa 

kichocho kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano, utafiti wa usalama na 

ufanisi wa chanjo ya TANCoV 1.3.20 SARS-CoV-2; kufanyika kwa utafiti 

unaojumuisha uchunguzi wa Kifua Kikuu ili kukomesha Kifua Kikuu katika ukanda wa 

Afrika Mashariki kwa nia ya kutafsiri shahidi za kitafiti kuwa sera na utendaji (EXIT-

TB); kufanyika kwa utafiti wa kuzuia ugonjwa wa kisukari Afrika; kufanyika kwa 

jaribio nasibu la awamu ya tatu ya dawa ya Metformin kwa watu walioambukizwa 

VVU wanaokaribia kupata ugonjwa wa kisukari; na kufanyika kwa utafiti wa vyakula 

tiba kwa ajili ya afya ya uzazi na kutatua mahitaji muhimu ya virutubisho na madini 

kabla na wakati wa ujauzito. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(p) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa Dawa, Vifaa 

Tiba na Vitendanishi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na usambazaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi 

ambapo kwa zahanati na vituo vya afya umefikia asilimia 45, hospitali za wilaya 

(asilimia 52), hospitali za rufaa za mikoa (asilimia 87) na Hospitali ya Taifa (asilimia 

66); Kuendelea na ununuzi wa vifaa tiba vya afya ya kinywa na macho kwa ajili ya 

Hospitali za Halmashauri 71 zilizokamilika; na ununuzi wa vifaa tiba vya zahanati 

300; na ununuzi wa vifaa tiba katika vituo vya Afya 159 vya tozo. Jumla ya shilingi 

bilioni 164.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(q) Mradi Na. 5432:  Uimarishaji wa Huduma za Chanjo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa chanjo kwa watoto wa chini ya umri wa mwaka mmoja 

ambapo chanjo ya Penta3 kwa watoto 397,700 sawa na asilimia 107, chanjo ya Polio 

ya matone OPV3 asilimia 103, sindano (IPV) asilimia 107, Surua rubella 1 asilimia 

109, Surua Rubella 2 asilimia 96, HPV1 asilimia 83 na HPV2 asilimia 62. Jumla ya 

shilingi bilioni 41.3 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(r) Mradi Na. 5492: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa huduma ya tiba na matunzo kwa watu wapatao 

1,582,109; kutolewa kwa huduma za  PMTCT, ambapo  vituo 7,120 sawa na  asilimia 

95  ya vituo vinavyotoa huduma ya afya ya uzazi na mtoto vinatoa huduma za 

PMTCT; kutolewa kwa huduma za upimaji VVU kwa wajawazito 1,793,204 kati ya 

1,818,147 ya wajawazito wote waliohudhuria hudhurio la kwanza kliniki. Kati yao, 

wajawazito 52,012 sawa na asilimia 2.9 walibainika kuwa wanaishi na maambukizo 

ya VVU. Wajawazito 49,953 sawa na asilimia 96 walianzishiwa dawa za ARV na 

kuzuia maambukizi kwenda kwa mtoto. Watoto 34,364 sawa na asilimia 88 ya 

Watoto waliozaliwa na akina mama wanaoishi na VVU walipimwa kipimo cha kwanza 

cha uchunguzi wa maambukizi ya VVU katika umri wa miezi miwili na asilimia 0.7 

walibainika kuwa na maambukizi. Jumla ya shilingi bilioni 1.6 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(s) Mradi Na.5498: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na 

Ukoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa na kusimikwa kwa mashine za kisasa aina ya 

Truenut 30 kwenye vituo vya kutolea huduma za Kifua Kikuu; kutolewa kwa huduma 

za mkoba kliniki tembezi (Mobile Vans outreach services) ambapo jumla ya watu 

8,298 walichunguzwa na kupimwa Kifua Kikuu; na kutekeleza shughuli ya tambua TB 

ambapo jumla ya wagonjwa 155 sawa na asilimia 35 wa Kifua Kikuu Sugu 

waliogundulika walianzishiwa matibabu. Jumla ya shilingi bilioni 9.0 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(t) Mradi Na. 5406: Kudhibiti Magonjwa ya Kuambukiza na Yasiyo ya 

Kuambukiza   

Hatua iliyofikiwa ni:  Kuendelea na ujenzi wa wodi mbili (2) kwa ajili ya matibabu ya 

magonjwa hatarishi na milipuko katika Hospitali ya Kisopwa ambapo utekelezaji wa 

umefikia asilimia 60; na kufanya tathmini ya huduma za mionzi nchini katika hospitali 

tano (5) - BMH, MBEYA, ORCI, KCMC na BUGANDO ili kuangalia huduma 

zinazotolewa. Jumla ya shilingi  bilioni 4.1 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(u) Mradi Na. 2204: Mafunzo na Maendeleo ya Wataalamu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi na ukarabati wa wa jengo la wodi 

maalum (Private wards) katika Chuo cha Tabora Clinical Officers Training Centre; 

kukamilika kwa ukarabati wa majengo ya vyuo vya Ngudu School of Environmental 

Health Science, Kilosa Clinical Officers Training Centre, Kagemu Environmental 

Health Science, na Tabora Clinical Officers Training Centre.  Aidha, ujenzi katika 

Chuo cha Korogwe SON umefikia asilimia 95, Mtwara COTC asilimia 95 na 

Nachingwea SON asilimia 48; na kutolewa kwa ufadhili wa masomo ya uzamili katika 

fani mbalimbali za afya kwa watumishi 373 ambapo kati ya hao 318 ni masomo ya 

kimkakati na 55 ni mafunzo kwa njia ya mafungu. Jumla ya shilingi bilioni 45.5 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Mradi Na. 5416: Mipango ya Afya na Uendeshaji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwekwa kwa mfumo wa tiba mtandao katika hospitali nne (4); 

na kununuliwa na kuanza kutumika kwa vifaa vya TEHAMA katika hospitali za kanda 

za Bugando na Benjamin Mkapa na hospitali tatu (3) za kibingwa (Muhimbili, MOI na 

JKCI) na hospitali maalum moja (1) (Ocean Road Cancer Institute). Jumla ya shilingi 

bilioni 2.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(w) Mradi Na. 5401: Ujenzi wa Hospitali za Halmashauri 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Hospitali 59 za halmashauri na 

ukarabati wa hospitali kongwe 19 za halmashauri ambapo utekelezaji wa miradi hiyo 

ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Jumla ya shilingi bilioni 233.4 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(x) Mradi Na. 5429: Huduma ya Afya ya Msingi   

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa zahanati 300 katika 

Halmashauri 184 ambapo utekelezaji upo katika hatua mbalimbali; na ununuzi wa 

vifaa na vifaa tiba kwa vituo vya afya 150, zahanati 300 na hospitali za Halmashauri 

71. Jumla ya shilingi bilioni 69.15 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 
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2.3.5.2. Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

(i) Mradi Na. 6330: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kumbi pacha za mihadhara (lecture 

theatre two in one) zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,008; kukamilika kwa 

ujenzi wa bweni la wasichana la ghorofa nne (4) na ununuzi wa samani (viti, vitanda 

na magodoro) kwa ajili ya kumbi pacha za mihadhara na hosteli iliyojengwa katika 

Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru; kukamilika kwa ukarabati wa jengo la 

utawala katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Rungemba; kukamilika kwa 

ukarabati wa maktaba yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 120, ukumbi wa 

mihadhara wenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 260 na mabweni mawili yenye 

uwezo wa kuchukua wanafunzi 64 kila moja na kuendelea na ujenzi wa Bwalo la 

Chakula lenye uwezo wa kubeba wanafunzi 400 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

15 katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Ruaha; kukamilika kwa ujenzi wa Jengo la 

Utawala  lenye vyumba vya ofisi 17 na kumbi mbili (2) ndogo za mikutano zenye 

uwezo wa kuhudumia watu 40 kwa wakati mmoja katika Chuo cha Maendeleo ya 

Jamii Mlale; na kuendelea na ujenzi wa hosteli ya ghorofa mbili (2) yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 600 katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Uyole ambao 

umefikia asilimia 48; na kuendelea na ukarabati wa nyumba moja ya mtumishi, 

ufungaji wa mifumo ya TEHAMA na ununuzi wa Lori, gari (pick up) na mashine za 

kiuhandisi (Poker Machines na Mobile Block Machines) katika Chuo cha Maendeleo 

ya Jamii Ufundi Mabughai.  Jumla ya shilingi bilioni 3.97 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(ii) Mradi Na. 6259: Ujumuishaji wa Masuala ya Jinsia katika Mipango 

ya Maendeleo 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea kufanya mapitio ya Sera ya Maendeleo ya Wanawake 

na Jinsia (2000) na Mkakati wa utekelezaji wake (2005) ambayo ipo katika hatua ya 

uidhinishaji; kukamilika kwa tathmini ya utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA) na kuandaliwa 

kwa MTAKUWWA Awamu ya Pili; kukamilika kwa maandalizi ya Programu ya miaka 

mitano (2022 – 2026) ya Utekelezaji wa Ahadi za Nchi kwenye Jukwaa la Kimataifa 

la Kizazi chenye Usawa; kuanzishwa kwa Dawati la Jinsia katika Chuo Kikuu cha 

Dodoma na Chuo Kikuu cha Mtakatifu Yohana (Saint John University) na hivyo 

kufikisha idadi ya madawati 87 ya Jinsia yaliyoanzishwa mpaka sasa katika Vyuo Vya 

Elimu ya Juu na Kati; kufanyika kwa kampeni maalum ya kupinga ukatili dhidi ya 

watoto hususan ukeketaji katika mikoa yenye matukio mengi ya ukeketaji ya 

Manyara ambapo ukeketaji umefikia asilimia 58 na Mara (asilimia 31); kuanzishwa 

kwa mfumo wa huduma kwa mteja  ambao utatumika kutoa huduma zote za 

Wizara; kuandaliwa kwa Mwongozo wa Uanzishwaji na Uendeshaji wa Dawati la 

Jinsia Katika Maeneo ya Umma na kutolewa mafunzo kwa waratibu 216 wa Dawati 

hilo. Jumla ya shilingi bilioni 2.07 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 
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(iii) Mradi Na. 5414: Uhai na Maendeleo ya Mtoto 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuundwa kwa  Madawati ya Ulinzi na Usalama wa Mtoto 1,393 

katika shule za msingi na sekondari na Mabaraza ya Watoto 560 katika mikoa 8 

(Rukwa, Arusha, Tanga, Dar es salaam, Pwani, Shinyanga, Dodoma na Geita); 

kutolewa kwa elimu ya uelewa katika jamii kuhusu Programu Jumuishi ya Malezi, 

Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto (2021/22 - 2024/25) kwa Waheshimiwa 

Wabunge 124 na kwenye mikoa 10 ya Tabora, Lindi, Dar es saalam, Morogoro, 

Arusha, Manyara, Mbeya, Rukwa, Kagera na Dodoma; kuunganisha viashiria vya 

Mpango wa Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto kutoka kwenye mifumo 

iliyopo katika Wizara za Kisekta; kutolewa mafunzo kwa wazazi 104 na vijana balehe 

94 katika Halmashauri ya Wilaya Mbarali mkoani Mbeya kuhusu Programu ya Malezi 

Jumuishi kwa Kundi la Vijana Balehe; na kuendelea na maandalizi ya video fupi 

zenye ujumbe maalum ambazo zitatumika kwenye vyombo vya habari ikiwemo redio 

na Runinga kwa ajili ya kutoa tahadhari ya matumizi yasiyofaa ya mitandao ya 

kijamii kwa watoto, wazazi na jamii kwa ujumla. Jumla ya shilingi milioni 662.8 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iv) Mradi Na. 6290: Uchakataji wa Taarifa na Uandaaji Programu 

Programming and Data Processing) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Monduli, Mlale, Ruaha, Uyole, 

Taasisi ya Ustawi wa Jamii (Kampasi ya Kisangara) na Makazi ya Wazee Kibirizi 

(Kigoma), Kilima (Kagera) na Nandanga (Lindi).  Jumla ya shilingi milioni 200 

zimetumika hadi Aprili 2023.  

 

2.3.5.3. Elimu 

(a) Mradi Na. 4312: Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo katika 

Elimu (EP4R) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukarabatiwa kwa majengo yaliyoungua katika Chuo Kikuu Cha 

Dar es salaam Kampasi ya Zanzibar na ununuzi wa vifaa vya maabara; kuendelea na 

ujenzi wa Vyuo vitatu (3) vya Ualimu ambavyo ni Sumbawanga (asilimia 80), 

Dakawa (asilimia 80) na Mhonda (asilimia 80) na shule ya Mfano ya Sekondari 

Dodoma (asilimia 90); ujenzi wa shule mpya 40, madarasa 96, mabweni 4, nyumba 

za walimu 7 katika shule za msingi; ujenzi wa mabweni 62, madarasa 46, maabara 

16, maktaba 4, nyumba za walimu 13, mabwalo 22  katika shule za sekondari; ujenzi 

wa ofisi tano (5) za wathibiti ubora wa shule katika halmashauri za Njombe, Tarime, 

Pangani, Bunda na Ubungo; kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

mbalimbali katika vyuo vya ualimu Mamire (asilimia 90), Vikindu (asilimia 70), 

Songea (asilimia 5), Singachini (asilimia 5) na Katoke (asilimia 5); kuendelea na 

ukarabati wa Shule Kongwe 61 (msingi 45, Sekondari 16) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 80; na kununuliwa kwa mashine za uchapaji katika kiwanda cha 

Press A. Jumla ya shilingi bilioni 51.48 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 
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Aprili, 2023.  

 

(b) Mradi Na. 4321: Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya 

Msingi (MMEM) LANES II 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa asilimia 40 ya tathmini ya ubora wa shule kwa 

shule 5812 Tanzania Bara; kuendelea kwa MEWAKA katika Halmashauri 144 zilizopo 

katika mikoa 26; kuchapishwa kwa nakala 372,773 ya vitabu vya uchambuzi wa 

mtihani wa kuhitimu elimu ya msingi – CIRA – PSLE 2021; kuendelea na uchapaji wa 

nakala 53,510 za vitabu vya uchambuzi wa upimaji wa stadi za kusoma, kuandika na 

kuhesabu - PIRA – SFNA na nakala 314,700 za vitabu vya uchambuzi wa upimaji wa 

darasa la IV – PIRA – SFNA ambapo utekelezaji umefikia asilimia 50; kuendelea na 

ukamilishaji wa ujenzi wa madarasa 128 ya mfano ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 50. Jumla ya shilingi bilioni 17.64 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023.  

 

(c) Mradi Na. 4319: Mradi wa Kuboresha Elimu ya Awali na Msingi 

(Boost Primary Student Learning) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanya tathmini ya mahitaji ya miundombinu kwenye Shule za 

Msingi 17,182 zilizopo katika Halmashauri zote; Mafunzo kwa Makatibu Tawala wa 

Mikoa, Wakurugenzi wa Halmashauri, Maafisa Elimu wa Mikoa, timu za utekelezaji 

wa mradi ngazi za Mkoa na Halmashauri ambapo jumla ya watendaji 2,888 

wamepatiwa mafunzo; kutoa Mafunzo ya Walimu Kazini (MEWAKA) kwenye shule za 

Msingi 2,952 kwenye Halmashauri 26 (Halmashauri 1 kila Mkoa) za majaribio; na 

kukamilika kwa uaandaji wa miongozo ya utawala bora na kiongozi cha usimamizi 

wa shule pamoja na moduli 12 za mafunzo endelevu ya walimu kazini. Jumla ya 

shilingi bilioni 265.08 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(d) Mradi Na. 3280: Programu ya Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na 

Usafi wa Mazingira Shuleni – SWASH  

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanya ufuatiliaji wa awamu ya pili ya ujenzi wa matundu ya 

vyoo 6,096, vifaa 1,655 vya kunawia mikono na matenki 238 ya kuhifadhia maji 

katika Shule za Msingi 235 zilizo katika Halmashauri 86; na kuandaa rasimu ya 

Mpango wa Kitaifa wa Ugharimiaji na Uwekezaji katika Huduma za Maji na Usafi na 

Mazingira Shuleni (National School WASH Costed Plan and Investment Case). Jumla 

ya shilingi bilioni 19.02 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(e) Mradi Na. 4390: Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa shule mpya 232 za Sekondari za kata 

zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 400 kila moja katika kata zisizokuwa na shule 

za Sekondari ambapo utekelezaji umefikia asilimia 75; ujenzi wa shule 10 maalumu 

za bweni (kidato cha 5 & 6) za wasichana kwa masomo ya Sayansi na upanuzi wa 

shule 11 umefikia asilimia 50; kukamilika kwa upanuzi wa shule kongwe 18 za 
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sekondari na vituo nane (8) vya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima ili vitumike kutoa 

elimu kwa njia mbadala kwa wasichana walio nje ya mfumo rasmi; na kuwezesha na 

kutoa mafunzo kazini kwa walimu wapatao 736 wa masomo ya Sayansi na Hisabati 

kama wawezeshaji wa kitaifa. Jumla ya shilingi bilioni 39.72 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(f) Mradi Na. 6390: Mamlaka ya Elimu Tanzania – TEA 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa ofisi za walimu katika shule saba(7) za 

sekondari, madarasa 78, (asilimia 28), nyumba 40 za walimu (asilimia 11)na 

matundu 1,008 (asilimia 13) ya vyoo katika shule 80 za msingi na 22 za sekondari; 

mabweni 10 ya wasichana katika shule 10 za sekondari (asilimia 10); kutolewa kwa 

mafunzo kwa wanufaika 5,981 kuhusu ujuzi katika nyanja za Kilimo, Kilimo uchumi, 

utalii na huduma za utalii, usafirishaji, Nishati na Teknolojia ya habari na 

mawasiliano; kutolewa kwa mafunzo ya ufundi stadi kwa wananchi 1,627 wanaotoka 

katika kaya maskini ikiwemo vijana, wanawake na walemavu; na kufikia asilimia 89 

ya ununuzi wa vifaa vya kujifunzia na kuboresha miundombinu kwa wanafunzi 

wenye mahitaji maalumu katika shule tisa (9) za msingi na shule moja (1) ya 

sekondari. Jumla ya shilingi bilioni 7.0 fedha zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(g) Mradi Na. 6363: Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Arusha - ATC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa bweni la wanafunzi wa kike lenye uwezo 

wa kuhudumia wanafunzi 428 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 99.46; kuendelea 

na ukamilishaji wa ujenzi wa madarasa nane (8) yenye uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi 880 kwa wakati mmoja, maabara sita (6) zenye uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi 270 kwa wakati mmoja na ofisi 26 zenye uwezo wa kuhudumia watumishi 

104 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 99.4; kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi 

wa hospitali ya taaluma na tiba (polyclinic) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95; 

na kuendelea na ujenzi wa kliniki itakayohudumia wanafunzi, wafanyakazi na 

wananchi wa maeneo jirani ambapo utekelezaji umefikia asilimia 24.43. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(h) Mradi Na. 4397: Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi na ukarabati wa Vyuo vya Ufundi stadi vya 

mikoa ya Dodoma (asilimia 90), Mtwara (asilimia 94); ujenzi wa Vyuo vya Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi katika Wilaya 25 (asilimia 98). Aidha, Chuo cha 

Wilaya ya Mbarali na Chuo cha Wilaya ya Kishapu vimeanza kutoa mafunzo. Jumla 

ya shilingi bilioni 31.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(i) Mradi Na. 4323: Kuendeleza Elimu ya Ualimu - TESP 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Chuo cha Ualimu Kabanga; kuendelea 

na ujenzi na ukarabati wa maabara za sayansi, maktaba na vyumba vya TEHAMA 
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katika Vyuo saba (7) vya Butimba (asilimia 100), Morogoro (asilimia 90), Tukuyu 

(asilimia 92), Kasulu (asilimia 90), Patandi (asilimia 91), Mpwapwa (asilimia 70) na 

Dakawa (asilimia 70); kuendelea na ununuzi wa vifaa vya TEHAMA ambapo kazi ya 

uunganishaji wa vyuo 35 vya ualimu katika Mkongo wa Taifa umefikia asilimia 40; 

ununuzi wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa vyuo vya ualimu 35; ununuzi wa 

vifaa na madawa ya maabara katika vyuo 10 vya ualimu vya sayansi; na kuendelea 

na uundaji wa mfumo wa usahihishaji wa kielektroniki ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 85. Jumla ya shilingi bilioni 12.35 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023 

 

(j) Mradi Na. 4340: Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 652.1 

kwa wanafunzi 202,877 (wanafunzi 72,973 ni wa mwaka wa kwanza na wanafunzi 

129,904 ni wanaoendelea na masomo); kuwezesha ukusanyaji wa mikopo iliyoiva ya 

shilingi bilioni 141.3 sawa na asilimia 61 ya lengo mwaka mzima wa bajeti; kutolewa 

kwa shilingi bilioni 2.75 kwa ajili ya kudhamini wanafunzi 593 wenye ufaulu wa juu 

zaidi katika programu za Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati (STEM) kupitia 

Samia Scholarship; na kuanzishwa kwa Kituo Mahsusi cha Wateja. Jumla ya shilingi 

bilioni 655.51 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(k) Mradi Na. 4392: Mradi wa Elimu wa Kukuza Stadi za Kazi na Ujuzi ya 

ESPJ 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati na ujenzi wa vyuo 14 vya maendeleo ya 

wananchi (FDCs) ambapo ujenzi umefikia asilimia 95, vyuo 25 vya Ufundi Stadi vya 

Wilaya (asilimia 96) na Chuo cha Ufundi cha Dodoma (asilimia 78); kutoa mafunzo 

ya ujuzi kwa vijana 2,373 walio katika mazingira magumu kupitia mpango wa 

Bursary Scheme na mafunzo kwa watanzania 5,030 kupitia programu ya mafunzo ya 

Utarajali na Uanagenzi; na kuwajengea uwezo watumishi 2,400 wa VETA na FDCs 

kwa lengo la kuimarisha stadi za ujuzi. Jumla ya shilingi bilioni 27.7 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(l) Mradi Na. 4315: Mradi wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi 

(Higher Education for Economic Transformation Project - HEET) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na taratibu za manunuzi ya kuwapa wakandarasi na 

washauri elekezi kwa ajili  ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu katika vyuo 22 

vya elimu ya juu vinavyonufaika na mradi; kuendelelea na taratibu za kuhuisha na 

kuandaa mitaala mipya ili iendane na mahitaji ya soko la ajira ikiwemo kutoa 

mafunzo, kuandaa vigezo vya ulinganifu wa progamu; kutoa mafunzo ya 

kushughulikia malalamiko (washiriki ), kuimarisha ushirikiano na sekta binasi 

(Industrial linkages) (washiriki 66); kuendelea kutoa mafunzo ya muda mrefu kwa 

watumishi 327 (ndani na nje ya nchi) ambapo 220 ni uzamivu (Phd) na 107 ni 

uzamili (masters); kuanza maboresho ya miundombinu ya TEHAMA kwa kutoa 
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mafunzo ya ufundishaji na ujifunzaji kwa njia ya masafa na kuongeza kasi ya 

Interneti, kuanzisha madawati ya jinsia 21 katika vyuo vya elimu ya juu 21 

vinavyonufaika na mradi. Jumla ya shilingi bilioni 32.3  zimetumika katika kipindi cha 

nusu mwaka. 

 

(m) Mradi Na. 4314: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Elimu Mkwawa (MUCE)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maabara ya baiolojia ya viumbe hai 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 88;na kuendelea na ukarabati wa miundombinu 

mbalimbali ya chuo (asilimia 75). Jumla ya shilingi milioni 210.2 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(n) Mradi Na. 6350 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo la Shule Kuu ya Uchumi (asilimia 

46) na maabara kuu ya kemikali kwa ajili ya utafiti na kutoa huduma za kupima 

sampuli za viwandani (asilimia 20); kuendelea na upanuzi wa hosteli ya Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli kwa kuongeza ghorofa mbili (2) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 15; na kuanza utekelezaji wa mradi wa ubunifu wa utengenezaji wa 

vifaa vya maabara vya mashuleni (asilimia 50). Jumla ya shilingi bilioni 5.7 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(o) Mradi Na. 4385: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Elimu Dar es Salaam (DUCE) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa miundombinu ya 

maabara za sayansi katika shule ya sekondari ya mazoezi ya Chang’ombe ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 60; na kuendelea na ujenzi wa Jengo la Kitivo cha Insia 

na Sayansi za Jamii na Maabara za Sayansi. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023 

 

(p) Mradi Na. 6353: Upanuzi wa Chuo Kikuu Mzumbe  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa jengo la maktaba (wanafunzi 

3,000) Kampasi Kuu na Zahanati Kampasi ya Mbeya; kuendelea na ujenzi wa jengo 

la utawala (asilimia 5) na jengo la madarasa sita (6) lenye uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi 3,129 Kampasi Kuu (asilimia 5); kuendelea na ukarabati wa eneo la 

mahafali (asilimia 70), viwanja vya michezo (asilimia 44) na madarasa 6 (asilimia 60) 

katika Kampasi Kuu, bwalo la chakula Kampasi ya Mbeya (asilimia 91); na kuendelea 

na uwekaji wa taa za barabarani Kampasi Kuu (asilimia 80). Jumla ya shilingi milioni 

635.5 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(q) Mradi Na. 6354: Ukarabati na Upanuzi wa Chuo Kikuu Ardhi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa ukumbi wa midahalo, madarasa, 

maabara, studio, karakana, jengo la shahada za juu na utafiti pamoja na mabweni; 
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kuendelea na ukarabati wa karakana (asilimia 50), madarasa 15 (asilimia 50), ofisi 5 

(asilimia 50), maabara 2 (asilimia 50), mabweni ya wanafunzi 3 (asilimia 50), 

nyumba 10 za watumishi (asilimia 50) na miundombinu ya TEHAMA (asilimia 50). 

Jumla ya shilingi milioni 165.68 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(r) Mradi Na. 6365: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika 

Moshi 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo jipya la maktaba (asilimia 8 na 

ukumbi wa mihadhara ambapo ujenzi umefikia asilimia 28; kuendelea na ujenzi wa 

jengo la ghorofa lenye kumbi tisa za mihadhara lenye uwezo wa kuchukua 

wanafunzi 2,334 kwa wakati mmoja (asilimia 46.6); kuendelea na ukarabati na 

upanuzi wa jengo la Kurugenzi ya Shahada za Awali (asilimia 95) nakuendelea na 

ukarabati wa jengo la ofisi za wanataaluma (asilimia 99);, na ofisi 174 za Chuo za 

mikoani (asilimia 5); na kukamilika kwa ujenzi wa jengo la stoo na choo na ununuzi 

wa gari moja (1). Jumla ya shilingi milioni 303.8 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(s) Mradi Na. 6364: Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 

Muhimbili - Kampasi ya Mloganzila 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ununuzi wa vifaa vinavyotumia umeme wa jua ili 

kukuza matumizi ya teknolojia ya kijani kibichi na kupunguza matumizi makubwa ya 

umeme (asilimia 85); kuendelea na ujenzi wa tanki kubwa la maji katika na Chuo 

Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (asilimia 40); kuendelea na ukarabati 

wa Hosteli 4 za wanafunzi na ujenzi wa miundombinu (mihadhara, madarasa, ofisi 

za utawala na walimu) Kampasi Kuu ya Muhimbili - Upanga (asilimia 50.0); na 

ukarabati wa awamu ya pili wa miundombinu (nyumba moja ya utafiti na mifumo ya 

maji na umeme) ya kituo cha kufundishia cha Bagamoyo cha kampasi ya Muhimbili 

(asilimia 80.6); na ukarabati wa mabweni 6 ya Chole (asilimia 80). Jumla ya shilingi 

bilioni 1.5 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(t) Mradi Na. 4384: Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaaam – DIT  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa madarasa matano (5) yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 200 na mabweni mawili (2) yenye uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi 160 Kampasi ya Myunga ambapo ujenzi umefikia asilimia 95; kuanza 

ujenzi wa mabweni 2 Kampasi ya Mwanza yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 300 

(asilimia 20); na kuratibu mafunzo kwa washiriki 71 katika TEHAMA, Sayansi ya 

Maabara na Teknolojia ya Ngozi. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(u) Mradi Na. 6352: Tume ya Nguvu za Atomiki - TAEC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa awamu ya Pili ya Ujenzi wa Maabara na Ofisi 
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zilizopo Arusha na Dodoma; kuendelea na ujenzi wa ofisi na maabara Dar es Salaam 

(asilimia 63), ujenzi wa ofisi na maabara Mwanza (asilimia 84) na ujenzi wa maabara 

ya Zanzibar (asilimia 36);  kuendelea na ujenzi wa jengo maalumu la kuhifadhi ya 

kilimo kwa kutumia teknolojia ya mionzi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 34.0; 

na kuendelea na ujenzi wa jengo maalumu kwa ajili ya kuhifadhi mazao ya kilimo 

(asilimia 34). Jumla ya shilingi bilioni 2.1 zimetumika katika nusu ya kwanza ya 

mwaka 2022/23). Jumla ya shilingi bilioni 2.1 zimetumika katika kipindi cha Julai, 

2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Mradi Na. 6333: Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya - 

MUST 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa hosteli mbili (2) zitakazosaidia 

wanafunzi wenye mahitaji maalumu (asilimia 44); kukamilika kwa ukarabati wa 

miundombinu mbalimbali ya Chuo; kuendelea na ununuzi wa vifaa vya kisasa kwa 

ajili ya maabara na karakana (asilimia 98); na kuendelea na ujenzi wa mabweni 

mawili (2) yatakayohudumia wanafunzi 800 (asilimia 48). Jumla ya shilingi milioni 

84.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(w) Mradi Na. 6361: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo 

Sokoine – SUA  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendeleza shamba la miti la Ifinga, kwa kupanda hekta 1,364 

za miti; kuendelea na ukarabati wa Hosteli katika Kampasi ya Edward Moringe 

(asilimia 70); na kununua mtambo wa kisasa wa kuchakata mbao katika kituo cha 

mafunzo kampasi ya Olmotony na kiwanda cha mbao katika Kampasi ya Mizengo 

Pinda. Jumla ya shilingi bilioni 7.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

(x) Mradi Na. 6229: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi - 

FDC  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa majiko na gesi kwa ajili ya vyuo 54 vya 

maendeleo ya wananchi (asilimia 93); kuendelea na ununuzi wa vifaa vya karakana 

katika vyuo 34 vya maendeleo ya wananchi (asilimia 82); na kuendelea na ujenzi na 

ukarabati wa miundombinu ya vyuo 14 vya maendeleo ya Wananchi (asilimia 90). 

Jumla ya shilingi bilioni 7.9 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023.  

 

(y) Mradi Na. 4381: Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere  

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa mabweni mawili (2) awamu ya pili  

yatakayohudumia wanafunzi 768 kila moja katika kampasi ya Karume – Zanzibar 

(asilimia 45) na ujenzi wa Jengo la Maktaba na ukumbi wa mihadhara (asilimia 25), 

kukamilika kwa uwanja wa mpira wa kikapu na ukarabati wa Jengo la Uhuru katika 

Kampasi ya Kivukoni na jengo la Utawala katika Kampasi ya Karume, vyoo vya 
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wanafunzi katika jengo la utamaduni na ukarabati wa miundombinu na kuweka 

samani katika mabweni ya Azimio, Kizota, Kawawa na kijichi; na kukamilika kwa   

ukarabati wa  kumbi za mihadhara za Garden Hall 3, Garden Hall 4 na Jengo la 

Uhuru katika Kampasi ya Kivukoni kufanya ukarabati wa mabweni na kuweka samani 

katika mabweni ya Azimio, Kizota, Kawawa na kijichi  na Jengo la Utawala. Jumla ya 

shilingi bilioni 4.2 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

  

(z) Mradi Na. 4306: Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa moja (1) lenye ofisi 

kumi (10) na kumbi nne (4) za mihadhara zenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 500 

(asilimia 70); na ujenzi wa kumbi za mihadhara katika kampasi ya Bagamoyo 

(asilimia 5). Jumla ya shilingi milioni 378.6 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023.  

 

(aa) Mradi Na. 6345: Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ugharamiaji wa miradi 174 (ubunifu 133, utafiti 

30 na miundombinu ya utafiti 11;  kutoa mafunzo ya awali ya ubunifu kwa washindi 

27 wa MAKISATU; kufanya mafunzo ya kuongeza uelewa juu ya Miongozo ya 

kutambua, kukuza ubunifu, uvumbuzi na maarifa asilia kwa Halmashauri 23; 

kuwezesha uanzishwaji wa Kituo cha Ubunifu katika Tume ya Mipango ya Zanzibar 

(ZPC) na kuzindua kituo cha ubunifu (innovation space) kwa ajili ya  kuwajengea 

uwezo vijana kitaalamu na pia kutumika kama kituo cha incubation; kutoa mafunzo 

ya masuala ya baiyoteknolojia kwa washiriki 77 Zanzibar na washiriki 170 katika 

Mkoa wa Mara na Simiyu; kuandaa mfumo wa uhawilishaji wa teknolojia 

(technology transfer system) pamoja na mapitio ya teknolojia zinazoibuka 

(Inventory of emerging technologies); na kuendelea na uboreshaji na uimarishaji wa 

miundombinu na mfumo wa TEHAMA wa Menejimenti ya Utafiti na Ubunifu ili 

kuongeza ufanisi na upatikanaji wa taarifa za watafiti na wabunifu. Jumla ya shilingi 

bilioni 2.4 fedha za ndani zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(bb) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ukamilishaji wa maboma: ya madarasa ya shule za 

msingi 809; vyumba vya maabara za Sayansi 271 katika Shule za sekondari; 

mabwalo ya chakula manne (4) katika shule za  msingi na mabwalo 74 katika shule 

za sekondari; na mabweni 64 katika shule za msingi zenye mahitaji maalum na 

mabweni 115 kwa shule za sekondari. Shughuli nyingine zilizofanyika ni kuendelea 

na ukamilishaji wa: nyumba za walimu 113  katika shule za msingi; madarasa ya 

shule kongwe 1,072; uzio shule maalamu 35; vyoo shule shikizi 2,726; kukamilika 

kwa ujenzi wa madarasa 8,000 ya shule za sekondari katika mikoa yote 26; na ujenzi 

wa shule sita (6) mpya za Msingi. Jumla ya shilingi bilioni 233 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(cc) Mradi Na. 4322 na 4393: Elimumsingi na Sekondari Bila Ada 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kutoa elimumsingi bila ada ikijumuisha ruzuku ya 

uendeshaji wa shule, posho ya madaraka kwa walimu wakuu 21,335 na maafisa 

elimu kata 3,921, fidia ya ada kwa shule za bweni kwa wanafunzi 204,439 na kutwa 

2,341,438 na kugharamia chakula cha wanafunzi 226,723 wa shule za bweni  na 

wanafunzi wenye mahitaji maalum 45,366 wa shule za msingi za kutwa. Jumla ya 

shilingi bilioni 295.3 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(dd) Mradi Na. 4309: Mradi wa Kujenga Ujuzi Afrika Mashariki (EASTRIP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Miundombinu (Karakana, Mabweni, 

Kumbi za Mihadhara na Nyumba za Watumishi) katika kituo cha Umahili cha 

Kikuletwa; kuendelea na ujenzi wa majengo nane (8) kwa ajili ya madarasa, 

maabara, karakana na ofisi za watumishi ambapo majengo matano (5) yanajengwa 

katika Kampasi ya Mabibo – Dar es salaam na majengo Matatu (3) katika Kiwanja 

cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro; na ununuzi wa vifaa maalum vya mafunzo 

ya wahudumu wa ndani ya ndege (Fixed Cabin Crew Mock – Ups). Jumla ya shilingi 

691.5 bilioni zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(ee) Mradi Na. 6321: Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Uhasibu Arusha 

(IAA) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala Kampasi ya Babati 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 60. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ff) Mradi Na. 6322: Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Usimamizi wa 

Fedha (IFM) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa madarasa, jengo la utawala, bwalo la 

chakula pamoja na ukumbi wa shughuli mbalimbali (multipurpose hall) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 96.7. Aidha, ujenzi wa bweni, nyumba za wafanyakazi, 

maktaba na maabara za kompyuta umefikia asilimia 47. Jumla ya shilingi bilioni 1.97 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(gg) Mradi Na. 6323: Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Uhasibu Tanzania 

(TIA) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala, madarasa na maktaba 

katika Kampasi ya Nyang’homango, Misungwi - Mwanza ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 73. Jumla ya shilingi bilioni 1.7 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(hh) Mradi Na. 6206: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Mipango ya 

Maendeleo Vijijini (IRDP) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa ukumbi wa mihadhara awamu ya pili 
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katika Kampasi Kuu Dodoma ambapo ujenzi umefikia asilimia 65; ujenzi wa bweni la 

wanafunzi katika Kituo cha Mafunzo Kanda ya Ziwa - Magu Mwanza ambapo ujenzi 

umefikia asilimia 60; na kuanza kwa hatua za awali za ujenzi wa bweni la wanafunzi 

awamu ya III katika eneo la Miyuji Kampasi Kuu Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 

3.32 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

2.3.5.4. Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

(a) Mradi Na. 2326: Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa vifaa vya upimaji vya kisasa (RTK) kwa ajili ya 

kuharakisha shughuli za upangaji na upimaji katika halmashauri za Manispaa ya 

Mtwara Mikindani, Njombe Mji, Maswa DC, Tarime TC na Shinyanga Manispaa; 

kurejeshwa kwa ardhi yenye ukubwa wa ekari 2,385,317 kwa wananchi kutoka 

katika meneo ya Hifadhi, mapori tengefu, hifadhi za misitu, Ranchi za Taifa na 

mashamba ya Serikali; na kupimwa kwa viwanja 116,499 na mashamba 401; kazi za 

uthamini wa ardhi na mali unaendelea katika eneo la Ghuba ya Speke lenye ukubwa 

wa ekari 14,250 wilayani Serengeti, bonde la mto kilombero na maeneo mengine 

yenye maslahi kwa Taifa.  Aidha, upimaji ardhi kwa ajili ya maeneo ya vituo vya 

kusukuma mafuta ghafi vilivyopo Kikagate (Muleba), Lubeho (Mbogwe), Nanga 

(Igunga), Misindo (Singida), Kimana (Kiteto), Sindeni (Handeni) na Chongoleani 

(Tanga) pamoja na kupima barabara (access roads) unaendelea; na maandalizi ya 

mpango kabambe wa Jili la Kibiashara na Uwekezaji Kwala (Pwani) yanaendelea. 

Jumla ya shilingi bilioni 3.714 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(b) Mradi Na. 2324: Mradi wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutekelezwa kwa kazi ya kupima na kujenga alama za mpaka 

kwenye mpaka wa Tanzania na Kenya. Jumla ya kilomita 110 zimeimarishwa kutoka 

Ziwa Natroni hadi Namanga na hivyo kufanya kipande cha mpaka kilichoimarishwa 

kuwa kilometa 348 kati ya kilometa 758 za mpaka wa nchi kavu wa Tanzania na 

Kenya. Aidha, ukaguzi wa kipande cha mpaka kutoka Namanga hadi Tarakea chenya 

urefu wa kilomita 110 umekamilika na uimarishaji wa mpaka unaendelea. Jumla ya 

shilingi milioni 36.0 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo  

Hatua iliyofikiwa ni: Ukarabati na ununuzi wa samani za ofisi katika Mabaraza ya 

Ardhi na Nyumba ya Wilaya matatu (3) Busega, Kishapu na Kyerwa; Kuendelea na 

ukamilishaji wa jengo la Maktaba katika Chuo cha Ardhi Tabora (ARITA) na ujenzi 

wa vyumba vya madarasa viwili (2) katika Chuo cha Ardhi Morogoro. Jumla ya 

shilingi milioni 155.6 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Mradi Na. 4951: Upangaji wa Matumizi ya Ardhi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa kwa mipango ya matumizi ya ardhi ya Halmashauri 
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za Wilaya tatu (3) za Nsimbo (Katavi), Ngorongoro (Arusha) na Kigoma (Kigoma); 

kuandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 75 katika Halmashauri za Wilaya 

sita (6) za Kilosa (13), Rufiji (20), Mkalama (4), Kondoa (6), Bahi (10) na 

Ngorongoro (22) katika shoroba tatu za mradi wa SGR, Bomba la Mafuta (EACOP) 

na Mradi wa uzalishaji wa Umeme wa Mwalimu Nyerere (JNHPP); kuandaliwa kwa 

mipango kina 14 ya vitovu vya vijiji na mashamba katika Halmashauri za Wilaya  za 

Nzega,  Kondoa, Mkalama, Handeni na Chalinze; kuwajengea uwezo wajumbe 248 

kutoka halmashauri za wilaya 31, wajumbe 6,120 wa halmashauri za vijiji 306, 

wajumbe 2,448 wa Kamati za uandaaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya 

ardhi ya vijiji 306, wajumbe 2,142 wa Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji 306 kuhusu 

uandaaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji; na kuhuishwa kwa 

mipaka ya kiutawala ya vijiji 98 vilivyopo katika Wilaya za Meatu (12), Ngorongoro 

(36), Kilosa (8), Sumbawanga (4), Kondoa (2), Wanging’ombe (2), Iringa (2), 

Tanganyika (2), Mpimbwe (3), Bahi (4), Rufiji (8), Mkalama (2), Itilima (10) na 

Busega (3). Jumla ya shilingi bilioni 1.8 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 

hadi Aprili, 2023. 

 

(e) Mradi Na. 4953: Uboreshaji wa Milki za Ardhi 

Hatua zilizofikiwa ni: Kuwajengea uwezo viongozi 44 na watumishi 45 katika jiji la 

Dodoma kuhusu utekelezaji wa mradi kwa upande wa mjini; kuwajengea uwezo 

Halmashauri tatu (3) za Chamwino, Longido na Maswa kupitia majaribio ya mradi 

kwa upande wa vijijini; kuwekwa kwa alama za upimaji katika ardhi za halmashauri 

za Dodoma Jiji (13), Chalinze (27), Mafinga (14) na Rungwe (14); kuendelea na 

uandaaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya wilaya sita (6) za Chamwino, Longido, 

Maswa, Mbinga, Mufindi na Songwe; na kujengwa kwa mtandao kiambo (Local Area 

Network) katika Ofisi za Ardhi za Mikoa ya Iringa, Lindi, Mwanza na Mbeya na 

kununua mtambo wa kuzalisha Ramani (DPW). Aidha, Hati za Hakimiliki za Kimila 

3,584 zimeandaliwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.1 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

2.3.5.5. Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 

(a) Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 

Hatua iliyofikiwa ni kuimarika kwa hali ya upatikanaji wa huduma ya maji safi na 

salama kwa wananchi wa vijijini kutoka wastani wa asilimia 70.1 mwaka 2020 hadi 

asilimia 77 mwezi Desemba, 2022 na kwa upande wa maeneo ya mijini kutoka 

wastani wa asilimia 84 mwaka 2020 hadi wastani wa asilimia 88 mwezi Desemba, 

2022. 

 

(b) Mradi Na. 3436: Ufuatiliaji na Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya 

Sekta ya Maji (WSDP - II)  

Hatua iliyofikiwa ni: ukarabati wa mabweni matano (5) katika chuo cha maji; 

ununuzi wa eneo la ekari 41.5 katika Manispaa ya Singida kwa ajili ya ujenzi wa 
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Kampasi ya Singida ya Chuo cha Maji; kugharamia wataalamu washauri wanne (4) 

kutoa huduma katika maeneo ya usimamizi wa fedha na ununuzi wa mradi wa 

WSDP II; na kuendelea na ujenzi wa mabweni mawili (2) ambayo utekelezaji 

umefikia wastani wa asilimia 90. Jumla ya shilingi bilioni 7.39 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi Na. 6545: Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Maji Nchini  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukarabati vituo 136 na kujenga vituo sita (6) vya kufuatilia 

rasimali za maji nchini;  kuanzishwa kwa jumuiya 22 za watumiaji wa maji; kupima 

na kuweka mipaka katika vyanzo 63 kama hatua ya awali ya kuvilinda na 

kuvitangaza pamoja na kutangaza vyanzo 41 kwenye Gazeti la Serikali kuwa maeneo 

tengefu;  na kukamilika kwa ukarabati na ujenzi wa ofisi za mabonde ya Ziwa Nyasa 

katika Miji ya Njombe, Ziwa Rukwa, Wami - Ruvu na ofisi za Bonde la Ruvuma na 

Pwani ya Kusini katika miji ya Lindi na Mtwara. Jumla ya shilingi bilioni 29.87 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Mradi Na. 3435: Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa 

Mfumo wa Ikolojia  

Hatua iliyofikiwa: Kufuatilia, kukusanya na kuchunguza ubora wa maji kwenye jumla 

ya sampuli 4,461 ambapo matokeo yalioneonesha kuwa sampuli 3,190 zilikidhi 

ubora; na kuendelea kuimarisha maabara za ubora wa maji kwa kuzipatia vitendea 

kazi, pamoja na kuziwezesha maabara nne (4) kupata ithibati. Jumla ya shilingi 

bilioni 5.07 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(e) Mradi Na. 3280: Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini  

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa utekelezaji wa miradi 586 yenye vituo 5,748 vya 

kuchotea maji vinavyonufaisha wananchi wapatao 4,086,442 kwenye vijiji 1,293. 

Jumla ya shilingi bilioni 219.88 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(f) Mradi Na. 3306: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji 

katika Miji Mikuu ya Mikoa  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa uchimbaji wa visima vitano (5) katika jiji la 

Dodoma; kukamilika kwa ujenzi wa choteo jipya katika mradi wa maji na usafi wa 

mazingira mji wa Kigoma; kuendelea na utekelezaji wa mradi wa maji na usafi wa 

mazingira Arusha ambapo utekelezaji umefikia asilimia 92.67; na kuendelea na 

ujenzi wa miundombinu ya majitaka katika mji wa Musoma ambao umefikia asilimia 

13. Jumla ya shilingi bilioni 77.79 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 
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(g) Mradi Na. 3307: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji 

katika Miji Mikuu ya Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa awamu ya kwanza ya mradi wa uboreshaji maji 

katika miji ya Tinde na Shelui;  na kuendelea na utekelezaji wa mradi wa Mugango – 

Kiabakari - Butiama ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 79. Jumla ya shilingi 

bilioni 103.19 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(h) Mradi Na. 3342: Mradi wa Maji wa Tabora – Igunga - Nzega  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa mradi wa Tabora – Nzega – Igunga 

kupeleka maji katika miji ya Tinde na Shelui; na kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya kusambaza maji katika miji ya Nzega, Uyui, Tabora, Igunga, tinde 

na Shelui. Jumla ya shilingi bilioni 6.90 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi 

Aprili, 2023. 

 

(i) Mradi Na. 3403: Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria - Kahama – 

Shinyanga na Miji Mingine 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa zoezi la kulipa fidia, usanifu wa bomba kuu na 

kuhamisha makaburi 78 kwenye eneo la mradi wa kukabiliana na athari za 

mabadiliko ya tabianchi katika mkoa wa Simiyu; na kuendelea na usanifu wa 

miundombinu ya kusambaza maji katika miji na vijiji 147 kandokando ya bomba kuu, 

mabwawa ya kumwagilia. Jumla ya shilingi bilioni 28.72 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

  

(j) Mradi Na. 3437: Mradi wa Uboreshaji wa Huduma ya Maji eneo la 

DAWASA 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa usambazaji wa maji katika maeneo ya 

Mshikamano, zegereni na Chalinze III; na kukamilika kwa awamu ya kwanza ya 

mradi wa kutoa maji kutoka kwenye tanki la Chuo Kikuu Ardhi na kupeleka 

Bagamoyo; na kuendelea na ujenzi wa mradi wa kusambaza maji katika maeneo ya 

Mbezi - Makabe ambao umefikia asilimia 76. Jumla ya shilingi bilioni 45.46 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.  

 

(k) Mradi Na. 3439: Mradi wa Maji wa Mpera na Kimbiji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa tanki la kuhifadhi maji ujazo wa lita 

milioni 15 katika eneo la Kisarawe II;  na kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya 

kusambaza maji katika maeneo ya Kigamboni ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

95. Jumla ya shilingi bilioni 2.82 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(l) Mradi Na. 3438: Mradi wa Bwawa la Kidunda  

Hatua iliyofikiwa ni: Hatua iliyofikiwa ni: kupatikana kwa Mkandarasi wa ujenzi na 

Mtaalam Mshauri atakayesimamia ujenzi wa bwawa. Jumla ya shilingi bilioni 59.22 
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zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

2.3.5.6. Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

(a) Programu Na. 5301: Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi  

(i) Mradi wa Kuhimili Athari ya Mabadiliko ya Tabia Nchi Kupitia 

Mifumo ya Ikolojia  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uchimbaji wa visima virefu 12 vyenye urefu wa 

mita kati ya 100 hadi 150; kukamilika kwa ujenzi wa majosho sita (6) na majosho 

saba (7); kukamilika kwa ujenzi wa viwanda vidogo viwili (2) vya bidhaa za ngozi na 

kimoja (1) cha kuchakata mafuta ya Alizeti. Jumla ya shilingi bilioni 3.8 zimetumika 

katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi wa Kurejesha Ardhi Iliyoharibika na Kuongeza Usalama wa 

Chakula katika Maeneo Kame ya Tanzania  

Hatua Iliyofikiwa ni: kuanzisha mashamba darasa 127 kwa ajili ya kusambaza 

teknolojia na mbinu bora za kilimo cha mazao ya mahindi, mpunga, mtama, mihogo, 

alizeti, mwani na migomba; kukamilika kwa ukarabati wa tuta lenye urefu wa mita 

850, ujenzi wa spill ways mbili na kukarabati spill way moja katika eneo la Bonde la 

Ukele - Pemba; upandaji wa miti katika maeneo ya vijiji na shehia za Micheweni 

(1,967,225), Nzega (8850), Mkalama (3,000), Kondoa (1,100) na Magu (1,500); na 

kutengeneza na kutundika Mizinga ya Nyuki 3,665 kwa wilaya za Nzega (1,072), 

Mkalama (1,520), Kondoa (600), Magu (241) na Micheweni (222).  

 

Aidha, shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa Hati Miliki za Kimila za 

ardhi 855 kwa Wilaya za Kondoa (305) na Mkalama (550); kuchimba visima virefu na 

vifupi 22 katika Halmashauri ya Magu (5), Nzega (6), kondoa (6), Mkalama (3) na 

Micheweni (2); kujenga maghala matatu (3) ya kuhifadhi mpunga katika Wilaya za 

Nzega (1) na Mkalama (2); kujenga vituo vitatu (3) vya kukusanya mazao ya nyuki 

katika Halmashauri za Nzega (1), Mkalama (1) na Magu (1); kukamilika kwa ujenzi 

wa mabanda 12 ajili ya mifugo katika halmashauri ya Magu (3); Nzega (3), Kondoa 

(2); na Micheweni (4); kukamilika kwa ujenzi wa majiko banifu 257 kwa kaya 250 na 

taasisi 7; kutoa mafunzo kuhusu matumizi ya majiko banifu kwa wanufaika 293 

katika Wilaya za Micheweni (72), Kondoa (47), Mkalama (65), Magu (63) na Nzega 

(46) na; kutoa mafunzo ya masoko na ubora wa bidhaa kwa wanufaika 342 katika 

Wilaya za Micheweni (72), Mkalama (85), Magu (89) na Nzega (96). Jumla ya 

shilingi bilioni 2.02 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iii) Mradi wa Majaribio wa Kikanda wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi 

katika Bonde la Ziwa Victoria (ACC - LVB Project) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa shuguli za mradi kwa vikundi vya kijamii 16 

ambavyo vinafanya shughuli za ufugaji wa Kondoo, Kuku, Nguruwe, unenepeshaji 

wa Ng’ombe, kilimo bora, ushonaji wa nguo na kuongeza mnyororo wa thamani kwa 



 

94 
 

mazao ya nyuki. Aidha, katika mradi vikundi mbalimbali vimewezeshwa kama 

ifuatavyo: Vikundi viwili (2) kwa Ng’ombe 30, kujengewa mazizi mawili (2) na 

kupatiwa vyakula na madawa; Vikundi vitatu (3) kwa kondoo 110, kujengewa 

mabanda matatu (3) yenye uwezo wa kutunza kondoo mia moja  (100) kwa kila 

banda na kupatiwa chakula na madawa;  Vikundi vitano (5) vimewezeshwa shughuli 

za kilimo hususan kilimo cha Choroko, Alizeti, bustani na  malisho kwa kuwezeshwa  

mbegu, madawa mbolea ambapo zaidi ya ekari 10 zimelimwa; Kikundi kimoja (1) 

kimewezeshwa vifaa vya ushonaji nguo ikiwa ni pamoja na vyerehani  sita (6), 

ukarabati na upanuzi wa chumba cha kufanyia shughuli za ushonaji; Kikundi kimoja 

(1) kimewezeshwa nguruwe (30) na kujengewa banda ambalo lina uwezo wa 

kutunza nguruwe (80), Kikundi kimoja (1) kimepewa vifaranga 200 na kujengewa 

banda la kisasa la ufugaji kuku, madawa na chakula  kwa kipindi cha miezi sita (6).  

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kukarabati na kuweka vifaa vya kuongeza 

thamani mazao ya nyuki ambapo chumba hiki kitatumika kama shamba darasa la 

mafunzo kwa wananchi na wanafunzi kuhusu shughuli za uchakataji wa mazao ya 

nyuki. Aidha, vitalu nyumba vitatu (3) (greenhouse ) kwa ajili ya kilimo cha 

mbogamboga vimejengwa. Jumla ya shilingi milioni 355.80 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(iv) Mradi wa Kupunguza Hewa Ukaa inayosababishwa na Ukataji na 

Uharibifu wa Misitu - REDD 

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa vifaa kwa ofisi za Wizara za kisekta za Tanzania 

Bara na Zanzibar ambazo zinatekeleza Mradi; na kuwezesha ushiriki wa Tanzania 

Katika Mkutano wa 27 (COP 27) wa Mabadiliko ya Tabianchi uliofanyika Misri; 

kuandaa mwongozo wa biashara ya Hewa Ukaa na kanuni zake; Kutoa mafunzo kwa 

wataalamu 30 kutoka katika Wizara za Kisekta na Taasisi kuhusu usimamizi na 

uratibu wa shughuli za kupunguza hewa ukaa inayotokana na ukataji na uharibifu 

wa misitu; kujenga uelewa wa Masuala ya Mabadiliko ya Tabianchi na biashara ya 

Kaboni nchini, Kanuni na Mwongozo wa Biashara ya Kaboni kwa Wajumbe wa 

Kamati za Maji na Mazingira ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Wizara za Kisekta na Wadau wa Biashara ya Kaboni; 

na kujenga uwezo wa wataalam 30 katika sekta za Misitu, Maliasili, Nishati, Kilimo, 

Mifugo, Ardhi na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ili kuibua na kuandaa maandiko ya 

miradi ya kuhimili athari za Mabadiliko ya Tabianchi. Jumla ya shilingi milioni 180.0 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(v) Mradi wa Usimamizi Jumuishi wa Mfumo Ikolojia na urejeshwaji wa 

Uoto Asili na Hifadhi ya Bioanuai  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa Taarifa ya msingi kuhusu Sera, Mipango na 

Mifumo ya kisheria inayoweza kusaidia/kukwamisha utekelezaji ya mipango ya 

Urejeshwaji Endelevu wa Mazingira na kupendekeza maeneo yanayotakiwa 
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kufanyiwa maboresho; Kukamilika kwa Mipango ya Matumizi ya Ardhi kwa vijiji 15 

vilivyopo kwenye mradi; Kukamilika Tathmini ya Athari za Utekelezaji wa Mradi kwa 

Mazingira na Jamii; Kukamilika kwa uanzishwaji wa mashamba darasa 31 ya kilimo 

cha mazao himilivu kwa mabadiliko ya tabianchi katika Halmashauri zinazotekeleza 

mradi; Kukamilika kwa tafiti 13 za kubaini maeneo yanayofaa kuanzisha skimu 

ndogo za umwagiliaji; Kutoa mafunzo kwa vikundi 35 vyenye wajumbe 543 kuhusu 

shughuli mbadala za kiuchumi na rafiki kwa mazingira ikiwemo ufugaji bora wa 

nyuki, samaki, kuku, mbuzi na ng’ombe na uanzishaji wa vituo vya kukusanyia 

maziwa; na Kukamilika kwa kisima kimoja katika Halmashauri ya Wilaya Mbarali na 

upanuzi wa miundombinu ya mabomba yenye urefu wa mita 6,350 na vituo vya 

kuchotea maji saba (7) katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe. Jumla ya shilingi 

bilioni 2.53 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Programu Na. 6571: Programu ya Utekelezaji wa Sheria na 

Usimamizi wa Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004  

 

(i) Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Ardhi ya Bonde la Nyasa 

Hatua iliyofikiwa ni: kuanzishwa kwa Jumuiya mbili (2) za watumia maji katika 

Wilaya ya Mbinga na kujenga uwezo kwa Jumuiya tatu (3) katika Wilaya ya Nyasa; 

kuandaa  mipango shirikishi ya usimamizi wa misitu katika halmashauri tano za 

Wilaya za Mbinga, Nyasa, Kyela, Ludewa na Makete; kutoa mafunzo ya ujasiriamali 

kwa vikundi vitatu (3) vya Wanawake na vijana katika halmashauri tano za Wilaya za 

Mbinga, Nyasa, Kyela, Ludewa na Makete; kutoa mafunzo kwa wanakijiji 300 kuhusu 

kilimo kinachostahimili mabadiliko ya tabianchi; kukamilika kwa tathmini ya 

mnyororo wa thamani wa mazao makuu (Mpunga, Ngano, Kakau,  Mahindi, Viazi 

mviringo, Maharage, Alizeti, Korosho) yanayolimwa katika eneo la mradi wa Bonde la 

Ziwa Nyasa; na kukamilika kwa taarifa ya tathmini ya mbinu bora za kilimo cha asili 

zinazohifadhi mazingira katika Bonde la Ziwa Nyasa. Jumla ya shilingi milioni 435.09 

zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi wa Kutekeleza Sheria ya 

Usimamizi wa Mazingira 

Hatua iliyofikiwa ni: kuandaliwa kwa taarifa ya ya utekelezaji wa Sheria ya Mazingira 

Sura 191; kuandaliwa kwa Mwongozo na Kanuni ya Dhamana ya Utunzaji wa 

Mazingira (Environmental Performance Bond Guidelines and Regulations); na 

kuandaa Kanuni za Mgao wa Faida zitokanazo na Matumizi ya Rasilimali za kijenetiki 

(Access Benefit Sharing of Genetic Resources Regulation). Jumla ya shilingi bilioni 

1.06 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 
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(c) Mradi Na. 5305: Kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Utekelezaji wa 

Mkataba wa Stockholm Unaohusu Kemikali Zinazodumu katika 

Mazingira kwa Muda Mrefu 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na kuandaa Kanuni ya Udhibiti na Usimamizi wa 

Kemikali zinazodumu kwenye Mazingira kwa Muda Mrefu kwa lugha ya kiingereza; 

kubaini Transforma zinazosadikiwa kuwa na kemikali za PCBs, kuchukua sampuli 32 

kwa upande wa Zanzibar na kuzisafirisha kwenda Afrika Kusini kwa ajili ya uchunguzi 

wa kimaabara; na kuanzisha eneo maalumu la muda la kuhifadhi mafuta na 

Transfoma zilizobainika kuwa na Kemikali za PCBs kabla ya kusafirishwa kwenda 

Ufaransa kwa uteketezaji. Jumla ya shilingi milioni 171.8 zimetumika katika kipindi 

cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Mradi Na. 5304: Kudhibiti Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la 

Ozoni 

Hatua iliyofikiwa ni: kutolewa kwa mafunzo kwa maafisa forodha (40) na wasimamizi 

wa sheria (20) kuhusu njia za kudhibiti uingizwaji nchini wa kemikali na vifaa vyenye 

kemikali zinazomong’onyoa tabaka la Ozoni; kutolewa kwa mafunzo kwa mafundi 

mchundo (60) wa viyoyozi na majokofu kuhusu namna ya kuhudumia vifaa hivyo 

pasipo kuharibu mazingira; na kuandaa Kanuni za Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali 

zinazomong'onyoa Tabaka la Ozoni za mwaka 2022 kwa lugha ya Kiswahili na 

Kiingereza na kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali (GN No.581 na GN No. 582); 

Jumla ya shilingi milioni 94.7 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

(e) Mradi Na. 6309: Ujenzi na Ukarabati wa Ofisi na Makazi ya Makamu 

wa Rais  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa Makazi ya Makamu wa Rais, Kilimani 

Dodoma na jengo la Ofisi ya Makamu wa Rais Luthuli II - Dar es Salaam. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.079 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023.. 

 

2.3.5.7. Usimamizi wa Maafa Nchini 

(i) Mradi Na. 6575: Kuimarisha Uwezo wa Kujiandaa na Kukabili Maafa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa mafunzo kwa Kamati mbili (2) za Usimamizi wa Maafa na 

waratibu wa maafa katika Mikoa ya Lindi na Mtwara; kuandaa mipango ya kujiandaa 

na kukabiliana na maafa pamoja na mikakati ya kupunguza madhara katika 

Halmashauri nane (8); na kutoa misaada ya kibinadamu katika Halmashauri nne (4) 

zilizoripotiwa matukio ya maafa. Jumla ya shilingi bilioni 1.93 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(ii) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Usimamizi wa Maafa Nchini 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kwa ujenzi wa maghala mawili (2) ya kuhifadhi vifaa vya 
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misaada ya kibinadamu wakati wa maafa ambapo utekelezaji umefikia asilimia 83.  

Jumla ya shilingi milioni 490.24 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 

2023. 

 

2.3.6. Kuendeleza Rasilimali Watu 

 

2.3.6.1. Ujuzi na Uwezeshaji 

 

(a) Mradi Na. 6581: Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi Nchini  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha vijana 11,973 kupata mafunzo ya kukuza ujuzi kwa 

njia ya uanagenzi (Apprenticeship) katika fani mbalimbali za ufundi stadi, kuwezesha 

Wahitimu 1,704 wa ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo kupata mafunzo ya 

uzoefu wa kazi (Internship) katika taasisi mbalimbali  za umma na binafsi, kufadhili 

vijana 200 kupata mafunzo ya uzoefu katika fani ya ufugaji samaki na mazao ya 

bahari, kufadhili vijana 234 kupata mafunzo ya kunenepesha mifugo kupitia vituo vy 

LITA na TALIRI vilivyopo Tanga, Mwanza na Kagera, kuwezesha vijana 74 kushiriki 

mafunzo ya uzoefu wa kazi (Internship) katika kilimo cha vizimba (Block Farms) 

kupitia mradi wa Building Better Tomorrow (BBT) katika kituo cha Bihawana, 

Dodoma, na kuratibu na kuwezesha ushiriki wa wajasiriamali wadogo na wa kati wa 

sekta isiyo rasmi 250 katika maonesho ya 22 ya nguvu kazi/juakali ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki yaliyofanyika Jijini Kampala, Uganda. Jumla ya shilingi bilioni 3 

zimetumika zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(b) Mradi Na. 4952: Mfuko wa Maendeleo ya Vijana  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa Mikopo yenye  thamani ya Shilingi Billioni 2.82 kwenye 

miradi ya Vijana 141 yenye vijana 987. Vijana wajasiriamali 1,497 walio katika sekta 

isiyo rasmi wamefaidika na mafunzo ya kujengewa uwezo katika Ujasiriamali, 

usimamizi wa biashara , urasimishaji pamoja na kuunganishwa na huduma za 

kibiashara katika taasisi mbalimbali. Aidha, makampuni 118 ya vijana 

yameunganishwa na huduma zabuni za ununuzi wa umma. Jumla ya shilingi bilioni 

1.88 zimetumika zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(c) Mradi Na. 6205: Programu ya Taifa ya Kukuza Kazi za Staha 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na mapitio ya Programu ya Kukuza Kazi za Staha; 

kufanya mapitio ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya Mwaka 

2007 na kuandaa Rasimu ya mpya ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana; kufanya 

mapitio ya Mwongozo Sanifu na Mfumo wa Uratibu, Ufuatiliaji, Tathmini na Taarifa 

za Utekelezaji wa Programu ya Stadi za Maisha kwa Vijana walio nje ya Shule; 

kuandaa Mwongozo wa Stadi za Maisha katika lugha ya Kiswahili; kuandaa Rasimu 

ya Pili ya Mfumo wa Uratibu, Ufuatiliaji, Tathmini na Taarifa za Utekelezaji wa 

Programu ya Stadi za Maisha; kufanya uchambuzi wa Sheria Na. 2 ya Baraza la 

Vijana Tanzania ya Mwaka 2015 pamoja na kanuni zake; na kutengeneza Mfumo wa 
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Kielectroniki wa Kanzi Data kwa ajili ya Watu Wenye Ulemavu Jumla ya shilingi 

bilioni 1.10 zimetumika katika kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

(d) Mradi Na. 4954: Ujenzi na Ukarabati wa Vituo vya Ufundi kwa Watu 

Wenye Ulemavu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa vyumba vya madarasa (17), 

mabweni ya wanafunzi nane (10), nyumba za watumishi (20), karakana sita (7), 

Majengo ya Utawala (4), majiko (2), na matundu ya vyoo (9) katika Vyuo vya Ufundi 

Stadi na Marekebisho vya Mtapika (Masasi – Mtwara), Luanzali (Tabora), Sabasaba 

(Singida) na Yombo (Dar es Salaam). Jumla ya shilingi bilioni 3.46 zimetumika katika 

kipindi cha Julai, 2022 hadi Aprili, 2023. 

 

2.3.7. Uwekezaji katika Taasisi na Mashirika ya Umma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuchangiwa kwa jumla ya shilingi bilioni 705.76 katika Mfuko 

Mkuu wa Serikali sawa na asilimia 75.53 ya Bajeti nzima ya makusanyo ya mapato 

yasiyo ya kodi. Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa makusanyo ya mtaji 

wa ziada, ulipwaji wa madeni kwa wakati, michango ya asilimia  15 kwenye Mfuko 

Mkuu wa Serikali na mapato yatokanayo na simu zinazopigwa nje ya nchi. Vile vile, 

uwekezaji katika Taasisi na Mashirika ya Umma umeongezeka kutoka shilingi trilioni 

67.06 mwaka wa fedha 2020/21 hadi kufikia shilingi trilioni 69.91 mwaka 2021/22 

sawa na ongezeko la asilimia 4.  

 

2.3.8. Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Ubia Baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Hatua iliyofikiwa ni:  

(i) Kutangazwa kwa zabuni  ya kupata wazabuni wenye sifa (Request For 

Qualification) kwa ajili ya  mradi ya ujenzi wa barabara ya tozo kutoka Kibaha 

- Chalinze - Morogoro (km 205) kipande cha Kibaha – Chalinze (km 78.9) na 

kuendelea na maandalizi ya taarifa ya Upembuzi Yakinifu ya kipande cha 

Chalinze – Morogoro (km 126.1); 

(ii) Kukamilisha taarifa ya upembuzi yakinifu ya mradi wa ukaguzi wa lazima wa 

vyombo vya moto;  

(iii) Kuendelea na maandalizi ya taarifa ya upembuzi yakinifu wa awali wa mradi 

wa ujenzi wa kituo cha mazoezi tiba eneo la Mbweni Dar es Salaam; 

(iv)  Kuendelea na upembuzi yakinifu wa awali kwa ajili ya ununuzi wa mtoa 

huduma wa mradi wa mabasi yaendayo haraka Jijini Dar es Salaam Awamu 

ya Tatu na ya Nne; 

(v) Kuandaliwa kwa mkataba wa ubia na taratibu za kusaini mkataba kati ya 

mzabuni anayependekezwa ambaye ni mtoa huduma wa kudumu na Mamlaka 

ya Serikali (Wakala - DART) kwenye mradi wa mabasi yaendayo haraka Jijini 

Dar es Salaam awamu ya kwanza;  

(vi) Kuendelea na ununuzi wa mbia wa miradi ya Ujenzi wa hoteli ya Nyota Nne 
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na Jengo la Biashara katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius 

Nyerere; na 

(vii) Kukamilisha taarifa ya Upembuzi Yakinifu wa mradi wa kuimarisha huduma za 

Saratani nchini kwa kujenga Kituo cha Ubingwa Bobezi wa Tiba ya Saratani 

eneo la Mloganzila (Ultra- Modern Oncology Centre - UMOC) na Kituo cha 

Saratani Mbeya (Mbeya Cancer Centre - MCC) eneo la Iwambi- Mbeya. 

 

Aidha, katika kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili 2023, maandalizi ya miradi ya PPP 

yaligharimu jumla ya shilingi bilioni  9.66 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali hapo 

chini. 

 

Jedwali 6: Miradi ya PPP na Fedha na Zilizotumika  

Jina la Mradi Mamlaka yenye 

Mradi  

Kiasi cha Fedha 

Kilichotumika 

Mradi wa Barabara ya 

Chalize - Kibaha - Morogoro 

(km 205) 

TANROADS 

8,940,696,000 

Mradi wa Ujenzi wa Kituo 

cha Mazoezi Tiba Mbweni 

Dar es Salaam  

Taasisi ya Mifupa ya 

MOI 
171,236,000 

Mradi wa Ukaguzi wa Lazima 

kwa vyombo vya moto 
Jeshi la Polisi 

134,500,000 

Mradi wa Ujenzi wa Hosteli 

za Wanafunzi  

Chuo cha Elimu ya 

Biashara 180,000,000 

Mradi wa kuimarisha 

huduma za Saratani nchini 

kwa kujenga Kituo cha 

Ubingwa Bobezi wa Tiba ya 

Saratani eneo la Mloganzila 

(Ultra- Modern Oncology 

Centre - UMOC) na Kituo cha 

Saratani Mbeya (Mbeya 

Cancer Centre - MCC)  

Taasisi ya Saratani ya 

Ocean Road  

230,000,000 

JUMLA  9,656,432,000 

 

2.4.1. Ufuatiliaji wa Miradi katika kipindi cha Mwaka 2022/23 

Hadi kufikia Aprili 2023, jumla ya miradi 211 kati ya miradi 300 iliyopangwa kwa 

kipindi husika ilifuatiliwa na kufanyiwa tathmini. Miradi ya kielelezo iliyofuatiliwa ni: 

ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa (SGR); kufua umeme wa maji wa 

Julius Nyerere (MW 2,115); uboreshaji wa shirika la ndege Tanzania; ujenzi wa 

madaraja ya juu katika jiji la Dar es Salaam (Uhasibu, Chang’ombe na daraja la 
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bandari); ujenzi wa daraja la Kigongo – Busisi; ujenzi wa Kiwanda na Uendelezaji wa 

Shamba la Miwa Mkulazi – Mbigiri Estate; ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi Afrika 

Mashariki (EACOP); ujenzi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa; na eneo maalum la uwekezaji 

Bagamoyo. Miradi ya kimkakati iliyofuatiliwa inatekelezwa katika sekta za kukuza 

uchumi, huduma za jamii na utawala bora, uwajibikaji na utoaji haki. Kwa upande 

wa sekta za kukuza uchumi, miradi iliyofuatiliwa ni ya viwanda (17), masoko (1), 

biashara (1), barabara (3), ujenzi (7), uvuvi (1), uchukuzi (4), kilimo (16), madini (1) 

na nishati (4). Sekta za Huduma ya Jamii zilizofuatiliwa ni afya (19), elimu (16), na 

maji (91). Kwa upande wa utawala bora, uwajibikaji na utoaji haki inayojumuisha 

sheria, mambo ya ndani, habari na mawasiliano na utawala jumla ya miradi nane 

(14) ilifuatiliwa. 

 

Aidha, Serikali inaendelea na maandalizi ya Sera ya Taifa ya Ufuatiliaji na Tathmini 

ambapo hatua iliyofikiwa ni kukamilika ukusanyaji na uchambuzi wa maoni kutoka 

kwa wadau na kuanza kwa uandishi wa Taarifa ya Kizio (Baseline Report). 

Kukamilisha kwa uandishi wa Taarifa Kizio kutajenga msingi wa uandishi wa Sera 

ambayo inatarajiwa kutatua changamoto za uratibu wa shughuli za ufuatiliaji na 

tathmini chini. 

 

2.4.2. Changamoto za Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 

2022/23 

Katika zoezi la ufuatiliaji na tathmini changamoto mbalimbali zilijitokeza katika 

utekelezaji wa Mpango. Changamoto hizo zimegawanyika katika makundi mawili 

ambayo ni changamoto za jumla na changamoto mahsusi za miradi.  

 

Changamoto za Jumla 

(i) Ongezeko la bei za mafuta kutokana na ongezeko la mahitaji lililosababishwa 

na chumi za nchi nyingi kuanza kurejea katika hali ya kawaida baada ya 

kuanza kulegeza vikwazo vilivyowekwa kutokana na UVIKO-19 na vita baina 

ya nchi za Urusi na Ukraine. Ongezeko la bei za mafuta limesababisha 

kuongezeka kwa gharama na kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi;  

(ii) Ongezeko la bei za bidhaa muhimu kwa ajili ya uzalishaji pamoja na usalama 

wa chakula nchini ikiwemo mbolea, ngano na kemikali muhimu zinazotumika 

viwandani kutokana na vita baina ya nchi za Urusi na Ukraine; 

(iii) Kuchelewa kukamilika kwa miradi kutokana na kutokufika kwa wakati kwa 

vifaa na bidhaa muhimu zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kulikosababishwa na 

kuathirika kwa mnyororo wa ugavi duniani (global supply chain disruptions) 

kutokana na UVIKO-19 na vita baina ya nchi za Urusi na Ukraine; 

(iv) Kukosekana kwa wabia wa kutekeleza miradi iliyoandaliwa na kutangazwa 

kwa ajili ya kutekelezwa kwa utaratibu wa Ubia baina ya Sekta ya Umma na 

Binafsi;  

(v) Wigo mdogo wa kodi unaotokana na baadhi ya biashara kutokuwa rasmi na 
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hivyo kupunguza mapato ya ndani kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango; na 

(vi) Baadhi ya wafanyabiashara kukwepa kodi hususan kupitia njia za magendo, 

kutokutoa stakabadhi za kielektroniki (EFD receipt) wakati wa mauzo. 

 

Changamoto Mahsusi 

(i) Upungufu wa rasilimali watu hususan wahandisi wa kusimamia utekelezaji wa 

miradi pamoja na wataalamu wa uendeshaji wa mitambo na vifaa 

vinavyotumia teknolojia ya kisasa;  

(ii) Watekelezaji wa miradi kuchelewa kukamilisha taratibu za utoaji wa Cheti cha 

Msamaha wa Kodi  hali inayosababisha kuongezeka kwa gharama za mradi 

(madai ya riba) na kuchelewa kwa kutekeleza mradi; 

(iii) Usanifu duni wa mradi hali inayosababisha kuongezeka kwa mawanda, 

gharama na muda wa utekelezaji wa miradi;  

(iv) Usimamizi usioridhisha katika utekelezaji wa miradi kwa mujibu wa mikataba 

na mipango kazi kwa baadhi ya watekelezaji wa miradi; 

(v) Kuchelewa kwa malipo ya makandarasi kunakosababishwa na kutowasilishwa 

kwa nyaraka muhimu za kuwezesha kufanyika kwa malipo kwa wakati hali 

inayosababisha malimbikizo ya riba na ucheleweshaji wa utekelezaji wa 

mradi;  

(vi) Usimamizi na uratibu kwa baadhi ya taasisi kufanyika katika ngazi ya makao 

makuu bila kushirikisha wasimamizi waliopo katika eneo la mradi hali 

inayosababisha miradi kuchelewa, kuongeza gharama na kupunguza ufanisi 

katika malengo ya mradi; 

(vii) Ushirikishwaji mdogo wa wadau muhimu wa mradi katika kipindi cha 

maandalizi hali inayosababisha kubadilika kwa mawanda ya kazi wakati wa 

utekelezaji; na 

(viii) Kuchelewa kwa malipo ya fidia kwa wananchi wanaopisha miradi. 

 

2.4.3. Hatua Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto 

(i) Kuendelea na hatua za kukabiliana na ongezeko la bei za mafuta katika soko 

la dunia kwa kuchukua hatua mbalimbali ikiwemo kutoa ruzuku, kupunguza 

viwango na idadi ya tozo na kuogeza jitihada za kuongeza uwezo wa Akiba ya 

Kimkakati ya Hifadhi ya Mafuta (National Strategic Petroleum Reserves) 

(ii) Kuendelea na hatua za kukabiliana na ongezeko la bei za bidhaa muhimu kwa 

ajili ya uzalishaji pamoja na usalama wa chakula nchini ikiwemo kupitia sera 

za kibajeti  mfano; kupunguza tozo na kodi, utoaji ruzuku (mbolea na mafuta) 

kwa bidhaa muhimu na kuchukua hatua za kuongeza uzalishaji wa bidhaa 

husika nchini (mfano ngano na mbolea); 

(iii) Kuendelea na utekelezaji wa mikakati mbalimbali ya kuongeza mapato ya 

ndani na kubuni vyanzo vipya vya mapato ili kuongeza uwezo wa Serikali 

kugharamia Mpango; 

(iv) Kuendelea kupanga maeneo ya kipaumbele kwa kuzingatia rasilimali fedha 



 

102 
 

zilizopo;  

(v) Kuendelea kuhakikisha kuwa malipo ya hati za madai yanafanyika ndani ya 

muda uliokubalika kimkataba; 

(vi) Kuchukua hatua za kisera na kiutawala ili kuendelea kupambana na athari za 

mgogoro katika mnyororo wa ugavi duniani ikiwemo kutumia zaidi malighafi, 

vifaa na wataalamu wa ndani kwa maeneo yote ambayo hakuna ulazima wa 

huduma hizo kutoka nje ya nchi na usimamizi madhubuti wa uagizaji na 

uhifadhi wa malighafi na vifaa vinavyoagizwa kutoka nje (appropriate 

investory management);  

(vii) Kuendelea kujenga uwezo wa Mafungu ili kuyawezesha kuandaa miradi 

inayokidhi vigezo vya kutekelezwa kwa utaratibu wa PPP ili ijumuishwe katika 

Mpango; 

(viii) Kuendelea kuajiri wahandisi na wataalamu watakaosimamia utekelezaji na 

usimamizi wa miradi ya maendeleo; 

(ix) Kuendelea kutekeleza miradi ya kimkakati ya kuongeza mapato ya ndani, 

kubuni vyanzo vipya vya mapato na kutafuta masoko ya bidhaa nje ili 

kuongeza uwezo wa Serikali kugharamia Mpango na Bajeti. Aidha, Serikali 

inaendelea na kufuatilia mikopo yenye masharti nafuu kutoka kwa Taasisi 

mbalimbali ili kuweza kutekeleza miradi ya kipaumbele;  

(x) Kuendelea kuimarisha mifumo ya usimamizi na ukusanyaji wa mapato ili 

kudhibiti ukwepaji kodi pamoja na kuendelea kuhamasisha umma juu ya 

umuhimu wa kulipa kodi na matumizi ya stakabadhi za kielektroniki; na 

(xi) Kuhamasisha viwanda vya ndani kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi ili 

kukidhi mahitaji ya soko yaliyoongezeka. 
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SURA YA TATU 

 

MIRADI YA KIPAUMBELE KWA MWAKA 2023/24 

 

3.1. Utangulizi 

Sura hii inaelezea miradi ya kipaumbele itakayozingatiwa katika Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24. Uandaaji wa Mpango umezingatia hatua za 

kimkakati zilizoainishwa katika Mpango Kazi wa utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2021/22 – 2025/26. Hivyo, utekelezaji 

madhubuti wa hatua hizo utafanikisha kufikiwa kwa malengo ya Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025. 

 

3.2. Misingi ya Mpango na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

 

3.2.1. Malengo na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

Malengo na shabaha za uchumi jumla ni kama ifuatavyo:  

(i) Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 5.2 mwaka 2023 kutoka ukuaji 

wa asilimia 4.7 mwaka 2022;  

(ii) Mfumuko wa bei kubaki kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa  

asilimia 3.0 hadi asilimia 7.0 katika kipindi cha muda wa kati;  

(iii) Mapato ya ndani kufikia asilimia 14.9 ya Pato la Taifa mwaka 2023/24 kutoka 

matarajio ya asilimia 14.4 mwaka 2022/23 

(iv) Mapato ya kodi kufikia asilimia 12.0 ya Pato la Taifa mwaka 2023/24 kutoka 

matarajio ya asilimia 11.5 mwaka 2022/23;  

(v) Nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kuwa chini ya asilimia 3.0 ya Pato la 

Taifa mwaka 2023/24; na  

(vi) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya 

uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 

minne (4). 

 

3.2.2. Misingi (Assumptions) ya Mpango kwa Mwaka 2023/24 

Misingi itakayozingatiwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 

ni kama ifuatavyo:  

 

(i) Kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli za uwekezaji na 

biashara; 

(i) Kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili na yasiyo ya asili;  
(ii) Kuendelea kuhimili athari zitokanazo na kushuka kwa uchumi wa dunia na 

kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma katika soko la dunia; 
(iii) Kuendelea kuimarika kwa utoshelevu wa chakula nchini; 
(iv) Uwepo wa amani, usalama, umoja na utulivu wa ndani na nchi jirani; na 
(v) Kuendelea kuimarika kwa viashiria vya ustawi wa jamii. 
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3.3. Miradi ya Kipaumbele kwa Mwaka 2023/24 

 

3.3.1. Miradi ya Kielelezo 

(i) Mradi Na. 4281: Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa 

(Standard Gauge Railway - SGR)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa reli ya Standard Gauge kwa 

kipande cha Dar es Salaam - Morogoro (km 300) na Morogoro - Makutupora (km 

422); kuendelea na ujenzi wa njia ya reli kwa kipande cha Mwanza - Isaka (km 341); 

Makutupora – Tabora (km 368); Tabora - Isaka (Km 165); na kuanza ujenzi wa 

kipande cha Tabora - Kigoma (Km 506) na Uvinza (Tanzania) – Musongati – Gitega 

(Burundi) (Km 282); ununuzi wa injini, mabehewa na mitambo kwa ajili ya 

matengenezo ya njia; kugharamia uendeshaji wa reli ya Standard Gauge; kuendelea 

na ugharamiaji wa mafunzo ya wataalamu wa uendeshaji na usimamizi wa treni ya 

Standard Gauge; kuendelea na taratibu za upatikanaji wa fedha za ujenzi wa reli 

kwa sehemu za Kaliua – Mpanda - Karema (km 321) na sehemu ya Uvinza – 

Malagarasi (km 156); Isaka - Rusumo – Kigali (km 495) sehemu ya Isaka – Rusumo 

(km 371); na ulipaji wa fidia kwa wananchi wanaopisha ujenzi wa reli kipande cha 

Tabora - Kigoma. Jumla ya shilingi bilioni 1,113.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 3172: Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere – MW 

2,115 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa bwawa (main dam); ujenzi 

wa njia kuu za kupitisha maji (tunnels); ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme 

(power house); ujenzi wa kituo cha kusafirisha umeme (switch yard); na ujenzi wa 

nyumba za makazi na ofisi. Jumla ya shilingi trilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 4294: Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha malipo ya ununuzi wa ndege nne (4) 

mpya ambapo ndege moja (1) ni aina ya  Boeing 787-8 Dreamliner, ndege mbili (2) 

aina ya Boeing 737-9, ndege moja (1) ya mizigo aina ya Boeing 767-300F; ukarabati 

na ununuzi wa vifaa vya karakana za matengenezo ya ndege (Hangar) za JNIA na 

KIA; kukamilisha ujenzi wa hanga jipya la kisasa katika kiwanja cha JNIA; 

kugharamia mahitaji ya awali ya uendeshaji wa ndege tano (5) ambazo ni Boeing 

787 – 8, Boeing 737- 9 mbili (2), Boeing 767 - 300F na  Dash 8 Q400 (1); ununuzi 

wa vifaa vya kuhudumia ndege na abiria viwanjani; ukarabati wa majengo ya ofisi ya 

ATCL makao makuu na lililopo kiwanja cha ndege cha JNIA Terminal I; ukarabati wa 

nyumba 38 zilizopo KIA pamoja na ujenzi wa eneo la mafunzo ya awali kwa 

wanaanga; ununuzi wa ndege aina ya Boeing Business Jet 737 – 7; na ujenzi na 

ukarabati wa majengo kwa ajili ya kuhifadhi mizigo katika viwanja vya ndege vya 

JNIA, KIA na Songwe. Jumla ya shilingi bilioni 300.00 fedha za ndani zimetengwa. 
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(iv) Mradi Na. 4015: Daraja la JPM - Kigongo – Busisi (Mwanza) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja pamoja na barabara 

unganishi (km 1.66). Jumla ya shilingi bilioni 15.16 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi 

Tanga (Tanzania)   

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ulipaji wa fidia kwa wananchi ikiwemo 

kuhamisha makaburi zaidi ya 400; kukamilisha ujenzi wa nyumba za fidia kwa 

wananchi; kuanza ujenzi wa bomba; kuendelea na ujenzi wa kambi za wafanyakazi; 

kuendelea na ujenzi wa kiwanda cha kuunganisha mabomba; kuanza ujenzi wa 

bandari na matenki ya kupokea mafuta; kuanza ujenzi wa gati; na kuendelea 

kuchangia hisa za kampuni. Jumla ya shilingi bilioni 65.58 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(vi) Mradi Na. 3155: Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa 

Kimiminika (LNG) – Lindi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza kazi za awali za maandalizi ya mradi; kuanza 

tafiti mbalimbali za kitaalamu zikiwemo Usanifu wa Awali wa Kihandisi (Pre-FEED); 

kuendelea kuwajengea uwezo Wataalamu wa Serikali katika uendeshaji na usimamizi 

wa Mradi; kuendelea na stadi za kisayansi na stadi za mitambo itakayosimikwa 

katika eneo la mradi; na kufanya tathmini kuhusu hali za wananchi waliolipwa fidia ili 

kupisha mradi (post – compensation livelihood study). Jumla ya shilingi bilioni 6.0 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vii) Mradi Na. 3165: Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358) – 

Njombe  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi; na 

kuanza ujenzi wa miundombinu wezeshi. Jumla ya shilingi bilioni 6.27 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(viii) Mradi Na. 3167: Kufua Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 222) - 

Njombe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi; na 

kuanza ujenzi wa miundombinu wezeshi ikijumuisha barabara za kufika eneo la 

mradi. Jumla ya shilingi bilioni 5.25 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ix) Mradi Na. 3115: Uendelezaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta na Gesi 

Asilia 

Eyasi – Wembere: Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukusanya taarifa za mitetemo 

za mfumo wa 2D urefu wa kilomita 260; na kutafuta Mbia wa Kimkakati 

atakayeshirikiana na TPDC katika uendelezaji wa kitalu.  
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Mnazi Bay Kaskazini: Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kumpata Mkandarasi 

atakayechoronga kisima pamoja na watoa huduma nyingine wezeshi; na kutafuta 

Mbia wa Kimkakati atakayeshirikiana na TPDC katika uendelezaji wa kitalu. Jumla ya 

shilingi bilioni 24.86 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(x) Mradi Na. 4702:  Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi – Kilwa Masoko 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa bandari ya uvuvi Kilwa 

Masoko - Lindi; Ununuzi wa meli tatu (3) za uvuvi wa Bahari Kuu. ambapo jumla ya 

shilingi bilioni 50.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(xi) Mradi wa Kiwanda cha Sukari Mkulazi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha matayarisho ya shamba na kupanda 

miwa katika eneo lililobaki lenye ukubwa wa hekta 589 ili kukamilisha hekta 3,600 

zinazotakiwa kulimwa; kuweka mfumo wa umwagiliaji katika shamba lenye ukubwa 

wa hekta 845; kuendelea na ujenzi wa bwawa la umwagiliaji lenye ukubwa wa mita 

za ujazo milioni 3.5; kukamilisha ujenzi wa kiwanda kipya cha sukari; na ununuzi wa 

vifaa vya kupakia na kusafirisha miwa kwenda kiwandani. Jumla ya shilingi bilioni 

60.80 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(xii) Mradi Na. 1122: Magadi Soda Engaruka 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa fidia wananchi wanaopisha mradi (PAP); 

kuendelea na hatua za kutafuta mwekezaji wa mradi; Kufanya uhakiki wa taarifa 

zilipo katika  tafiti zilizofanyika (Brine Resource appraisal and Techno-economic study 

review); na kulipa leseni za uchimbaji. Jumla ya shilingi bilioni 1.03 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(xiii) Mradi Na. 3171: Makaa ya Mawe - Mchuchuma na Chuma – Liganga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na kulipia leseni za uchimbaji nje ya leseni 

za Kampuni ya ubia; kutafuta mwekezaji mpya, kufanya majadiliano na kuingia 

mkataba wa ubia; Kufanya ukarabati wa ofisi Ludewa; Kununua gari ya utekelezaji 

wa shughuli za  mradi; na kulipia leseni. Jumla ya shilingi bilioni 1.15 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 
(xiv) Kanda Maalumu za Kiuchumi ikiwemo Eneo Maalumu la Uwekezaji 

Bagamoyo na Benjamini William Mkapa 

 

Mradi Na. 4920: Eneo Maalumu la Uwekezaji Bagamoyo na Benjamini 

William Mkapa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya barabara 

yenye urefu wa kilomita tatu (3) kwa kiwango cha lami katika eneo la mradi wa 

Bagamoyo SEZ; Kujenga  na kukarabati miundombinu ya ndani katika eneo la 

uwekezaji la Benjamin William Mkapa SEZ; Kufanya urasimishaji wa makazi 
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yasiyopangwa (Holela) ya  Mlingotini, Zinga na Kiromo kwa kuyapanga ili kuweka 

miundombinu ya msingi na huduma za jamii. Jumla ya shilingi bilioni 1.90 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

3.3.2. Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi  

 

3.3.2.1. Kuimarisha Mazingira Wezeshi ya Uwekezaji 

 

Uendelezaji wa Miundombinu na Huduma  

 

A. Reli 

 

(i) Mradi Na. 4216: Ukarabati wa Njia Kuu za Reli 

Shughuli zitakazotekelezwa katika awamu ya pili ni: Kukamilisha ukarabati wa 

maeneo yaliyobaki katika vipande vya Makutupora - Manyoni na Kitaraka – 

Malongwe - Igalula; na kuboresha vituo vya kuhudumia mizigo vya Ilala na Isaka. 

Jumla ya shilingi bilioni  11.73 fedha za nje zimetengwa.  

 

(ii) Mradi Na. 4213: Mfuko wa Reli  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uundaji wa vichwa viwili (2) vya treni 

vya njia kuu aina ya 88U na vichwa saba (7) vya sogeza aina ya 64XX; kuanza 

ukarabati wa njia ya reli ya Tabora - Kigoma (Km 411), Kaliua - Mpanda (Km 210), 

Tabora – Isaka - Mwanza (Km 385), Tanga - Arusha (Km 470) na Kilosa – Gulwe; 

ujenzi wa madaraja katika kipande cha Godegode - Gulwe; ufufuaji wa njia za reli 

zilizofungwa za Kilosa - Kidatu (Km 108) na Manyoni-Singida (Km 115); ukarabati 

wa mabehewa 120 ya mizigo na 12 ya abiria; ununuzi wa mabehewa ya mizigo 245, 

mabehewa ya abiria 22 na injini nane (8); kupima na kuweka alama katika maeneo 

ya reli nchini; na ufufuaji wa mgodi wa kuzalisha kokoto wa Pangani (Tanga) na 

Tumbi (Tabora) na Mgodi wa Tura. Jumla ya shilingi bilioni  294.80 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(iii) Uboreshaji wa Reli ya TAZARA 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ununuzi wa vifaa na mitambo (Tamping Machine 

moja, Excavator moja) kwa mgodi wa kokoto wa Kongolo (Mbeya), Mataruma ya 

Mbao vipande 20,000, Railway Scanner moja, Railway Weighbridge moja na Ujenzi 

wa njia mbili (2) za reli katika stesheni ya Tunduma. Jumla ya shilingi bilioni 13.19 

fedha za ndani zimetengwa. 
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B. Barabara na Madaraja 

 

Barabara za Lami Zinazofungua Fursa za Kiuchumi  

 

(a) Mradi Na. 4147: Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo - Malinyi – 

Londo – Lumecha/Songea (km 499) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa  sehemu ya Kidatu – Ifakara 

(km 66.9) na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Chalinze – Magindu – Lukenge – 

Seregete B – Kabwe Jct – Mkulazi (km 77.50). Vilevile, kuendelea na ukarabati kwa 

kiwango cha changarawe wa barabara ya Dakawa Jct – Mbigiri (km 7) na barabara 

zenye jumla ya kilometa 50 kuelekea mashamba ya wakulima wa miwa ya Mbigiri. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.25 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 4113: Barabara ya Ifakara - Kihansi - Mlimba - Madeke – 

Kibena (km 346.43) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuanza ujenzi wa barabara za Ifakara – Kihansi (km 

124) sehemu ya Ifakara – Mbingu (km 50) na Mbingu – Chita (km 37.5). Vilevile, 

kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa sehemu za Njombe (Kibena) – 

Lupembe – Madeke (km 126) na Kihansi – Mlimba – Madeke (km 95.26). Jumla ya 

shilingi bilioni 7.56 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.82 fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na.4149: Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo 

– Mto wa Mbu (km 235) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara za Sanzate – Natta 

(km 40), Waso – Loliondo (km 10), Ngaresero – Engaruka (km 39),  Mto wa Mbu – 

Selila (km 20) na kuendelea na maandalizi ya kuanza ujenzi sehemu ya Natta – 

Mugumu (km 35) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 4.02 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(d) Mradi Na. 4190: Barabara ya Itoni – Ludewa - Manda (km 211) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya Itoni – Lusitu (km 

50) na kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Nkomang'ombe - Mchuchuma 

(km 7) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 4.01 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(e) Mradi Na. 4193: Handeni – Kibaya – Singida (km 424.24) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Handeni – 

Kiberashi (km 50) vipande vya Handeni – Mafuleta (km 20) na Mafuleta – Kileguru 

(km 30) na kuanza maandalizi ya ujenzi wa sehemu ya Kileguru – Kibaya – Singida 

(km 410) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 5.25 fedha za ndani 

zimetengwa.  
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(f) Mradi Na. 4195: Barabara ya Dodoma – Iringa (km 260) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya mchepuo ya 

Iringa (Iringa Bypass - km 7.3) kwa kiwango cha lami; kuendelea kuimarisha 

matabaka ya barabara ya Iringa – Dodoma (km 266); na kuanza kujenga barabara 

ya Iringa – Pawaga (km 71.93). Jumla ya shilingi bilioni 2.51 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(g) Mradi Na. 4196: Barabara ya Dodoma – Babati (km 263.4) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 

Dongobeshi – Dareda (km 60) sehemu ya Dareda mjini – Dareda Mission (km 8), 

mchepuo wa Babati (Babati Bypass - km 15.5) pamoja na miteremko ya Magara (km 

3). Jumla ya s  hilingi bilioni 1.33 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(h) Mradi Na. 4188: Barabara ya Mbeya –  Makongolosi – Manyoni (km 

479.9) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara za Itigi Mjini (km 

10), Noranga – Itigi (km 25); kuanza ujenzi wa sehemu ya Itigi – Mkiwa (km 31.6); 

na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara za Mbalizi – Makongolosi (km 50) 

na Makongolosi – Rungwa (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 6.36 fedha za ndani 

zimetengwa.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

 

(i) Mradi Na. 4112: Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora (km 

429) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kazilambwa – 

Chagu (km 36); na kuendelea na ujenzi wa barabara ya Uvinza – Malagarasi (km 

51.1) na Urambo Roundabout kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 840 

fedha za ndani na shilingi bilioni 19.27 fedha za nje zimetengwa.  

 

(j) Mradi Na. 4002: Barabara ya Mtwara – Newala - Masasi (km 210) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ujenzi wa barabara ya Mnivata – Tandahimba - 

Masasi (km 160) sehemu za Mnivata – Mitesa (km 100) na Mitesa – Masasi (km 60); 

na kuanza maandalizi ya ujenzi ya barabara ya Mangamba – Madimba – Msimbati 

(km 35) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 2.41 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 11 fedha za nje zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 4003: Barabara ya Likuyufusi – Mkenda (km 122.50) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya Likuyufusi – 

Mkenda sehemu ya Likuyufusi – Mhukuru (km 60) kwa kiwango cha lami. Jumla ya 

shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa.   
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(l) Mradi Na. 4107: Barabara za Kuelekea kwenye Mradi wa Kufua 

Umeme wa Maji katika Mto Rufiji (km 406) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Bigwa – 

Matombo – Mvuha (km 78) kwa kiwango cha lami; ukarabati kwa kiwango cha 

changarawe barabara za  Maneromango – Vikumburu – Mloka (km 100) na Kibiti – 

Mloka – Mtemele – Striggler’s Gorge; na kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu 

wa kina wa barabara za Chalinze – Utete (km 354.9) na Ngerengere – Mvuha – 

Kisaki – Mtemele Jct (km 166.4). Jumla ya shilingi bilioni 5.8 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(m) Mradi Na. 4174: Upanuzi wa Barabara ya Kimara – Kibaha (Km 25.7) 

Ikijumuisha Upanuzi wa Madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji 

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha upanuzi wa barabara ya Kimara – Kibaha 

Mizani (km 19.2) na madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji. Jumla ya shilingi bilioni 

1.5 fedha za ndani zimetengwa. 

(n) Mradi Na. 4024: Barabara ya Nanganga - Ruangwa - Nachingwea 

(km 108.9) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya Nanganga – 

Ruangwa – Nachingwea (km 100), sehemu ya Nanganga – Ruangwa (km 53.20) na 

Nachingwea – Ruangwa (km 55.7) na kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 

Nangurukuru – Liwale (km 228), sehemu ya Choya – Liwale (km 72). Jumla ya 

shilingi bilioni 7.05 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(o) Mradi Na. 4041: Barabara ya Kitahi – Lituhi na Daraja la Mnywamaji 

(km 90) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kitahi – Lituhi na 

Daraja la Mnywamaji sehemu ya Amanimakolo – Ruanda (km 35) na kuanza ujenzi 

wa sehemu ya Ruanda – Ndumbi Port (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 5.50 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(p) Mradi Na. 4101: Barabara ya Tanga - Pangani – Makurunge (km 

174.5) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Tanga – Pangani 

(km 50), Pangani/Tungamaa – Mkange (km 124.5) kwa kiwango cha lami pamoja na 

Daraja la Pangani (m 525). Kazi nyingine ni kuanza ujenzi wa barabara ya Mkata – 

Kwa Msisi (km 36). Jumla ya shilingi bilioni 3.50 fedha za ndani na shilingi bilioni 

27.56 fedha za nje zimetengwa.             

 

(q) Mradi Na. 4199: Barabara ya Igawa – Songwe – Tunduma na 

Mchepuo wa Mbeya (Mbeya Bypass) (km 266.9) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na upanuzi wa sehemu ya Uyole – Ifisi – 

Songwe Airport (km 36). Jumla ya shilingi bilioni 5.15 fedha za ndani zimetengwa.  
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(r) Mradi Na. 4022: Barabara ya Njombe - Makete - Isyonje (km 157.4) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ujenzi wa barabara ya Isyonje – Makete (km 

50) sehemu ya Kitulo – Iniho (km 36.3) na barabara kuelekea hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa wa Njombe (km 3)  kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 4.02 fedha 

za ndani zimetengwa.  

(s) Mradi Na. 4194: Barabara ya Makambako – Songea (Songea Bypass) 

(km 295) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukarabati barabara ya Makambako – Songea sehemu 

ya Lutikila – Songea (km 95.18) pamoja na mchepuo wa Songea (km 11) kwa 

kiwango cha lami. Vilevile, kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 

Ramadhani – Ilembula Hospital – Iyayi (km 75). Jumla ya shilingi bilioni 1.32 fedha 

za ndani na shilingi bilioni 21.42 fedha za nje zimetengwa.  

 

(t) Mradi Na. 4123: Barabara ya Dumila – Kilosa (km 141) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Kilosa – Ulaya – 

Mikumi (km 72) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 1.32 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(u) Mradi Na. 4023: Barabara ya Omugakorongo - Kigarama - Murongo 

(km 105) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ujenzi wa barabara ya Omugakorongo - 

Kigarama - Murongo (km 105), sehemu ya Businde – Murongo (km 53.4) na kuanza 

maandalizi ya ujenzi wa sehemu ya Omugakorongo – Businde (km 51.6) kwa 

kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Mradi Na. 4014: Barabara ya Kibaoni – Majimoto – Muze – 

Kilyamatundu     (km 189) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ujenzi wa barabara sehemu ya Kizungu – Muze 

(km 12) na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Kibaoni – Majimoto – Inyonga (km 

152) na kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Ntendo – Kizungu (km 25) kwa kiwango 

cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 4.50 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(w) Mradi Na. 4128: Barabara ya Kyaka – Bugene – Kasulo (km 183.1) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara za Kamunazi – Kasulo 

– Bugene na Kyaka – Mutukula (km 133), sehemu ya Bugene – Burigi Chato National 

Park (km 60). Jumla ya shilingi bilioni 3.01 fedha za ndani zimetengwa.  

 

Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani 

(a) Mradi Na. 4124: Barabara ya Sumbawanga - Matai - Kasanga Port 

(km 107) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya Matai – Kasesya 

(km 50), sehemu ya Matai – Tatanda (km 25) na kuanza ujenzi wa sehemu ya 
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Tatanda – Kasyesa (km 25); na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Laela – Mwimbi 

– Kizombwe (km 93) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 5.01 fedha za 

ndani zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 4115: Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai – 

Kamwanga/Bomang’ombe - Sanya Juu (km 105.16) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kwa Sadala – 

Masama – Machame Junction (km 16),  Kiboroloni – Kiharara – Tsuduni – Kidia (km 

10.8); Sanya Juu – Kamwanga sehemu ya Elerai – Kamwanga (km 44). Aidha, 

kuanza ukarabati wa barabara ya Bomang'ombe – Sanya Juu (25 km) na ujenzi wa 

barabara ya Tarakea – Holili (km 53.0). Jumla ya shilingi bilioni 7.83 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(c) Mradi Na. 4129: Barabara ya Isaka - Lusahunga (km 242.2) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Pamoja cha 

Ukaguzi (OSIS) cha Nyakanazi; kuanza ukarabati wa barabara sehemu ya Lusahunga 

– Rusumo (km 92); na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Nyakasanza – Kobero 

(km 58). Jumla ya shilingi milioni 560 fedha za ndani na shilingi bilioni 16.72 fedha 

za nje zimetengwa.  

 

(d) Mradi Na. 4111: Nyakahura – Kumubuga –Rulenge – Kabanga Nickel 

– Murugarama (km 141) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara za 

Nyakahura – Kumubuga – Murusagamba (km 34), Kumubuga – Rulenge – 

Murugarama (km 75) na Rulenge – Kabanga Nickel (km 32) kwa kiwango cha lami. 

Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(e) Mradi Na. 4154: Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi 

(km 803.6) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa barabara za Mpanda – 

Mishamo – Uvinza sehemu ya Vikonge - Luhafwe (km 25); Kibaoni – Mlele Jct (km 

50); na kuanza ujenzi wa sehemu ya Luhafwe – Mishamo Jct (km 37.70), Mlele Jct – 

Sitalike (km 23.5) na Kagwira – Ikola – Karema Port (km 112). Aidha,kazi nyingine ni 

kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara za Kizi – Lyambalyamfipa – Sitalike (km 

86.31) na Lyazumbi – Kabwe (km 65) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 

15.54 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(f) Mradi Na. 4155: Barabara ya Nyanguge – Musoma/Kisesa Bypass 

(Km 202.25) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ukarabati wa sehemu ya Nyanguge – 

Simiyu/Mara Border (km 100.4). Jumla ya shilingi milioni 530 fedha za ndani 

zimetengwa.  
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(g) Mradi Na. 4162: Barabara ya Mwigumbi - Maswa - Bariadi - Lamadi 

(km 171) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa mchepuo wa barabara ya 

Maswa (km 11). Jumla ya shilingi bilioni 1.52 fedha za ndani zimetengwa. 

                      

(h) Mradi Na. 4164: Barabara ya Kidahwe - Kasulu – Kibondo - 

Nyakanazi (km 341.25)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara za Kanyani Junction 

– Mvugwe (km 70.5), Mvugwe – Nduta Junction (59.35), Kibondo Junction – 

Kabingo (62.5), na Nduta Junction – Kibondo (25.9); na kuanza ujenzi wa barabara 

ya Kibondo – Mabamba (km 48) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 6.52 

fedha za ndani na shilingi bilioni 49.50 fedha za nje zimetengwa.  

 

(i) Mradi Na. 4027: Barabara ya Katumbasongwe – Kasumulu – Ngana 

– Ileje (km 90.10);  

Shughuli itakayotekelezwa ni kujenga barabara ya Katumbasongwe – Kasumulu – 

Ngana – Ileje (km 90.10) na sehemu ya Isongole II – Ndembo (km 46) na Ndembo 

Spur road kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 4.00 fedha za ndani 

zimetengwa.   

 

(j) Mradi Na. 4103: Barabara ya Geita - Bulyanhulu - Kahama (km 120) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara ya Bulyanhulu Jct – 

Kahama (km 61.7); na kuanza maandalizi ya ujenzi wa sehemu ya Geita – 

Bulyanhulu (km 58.3) kwa kiwango cha lami. Kazi nyingine ni kuanza ujenzi wa 

barabara za Nyikonga – Kashero (km 10.5), Kashelo – Ilolangulu (km 15) na 

Ushirombo – Kilimahewa – Nanda (km 15.7). Jumla ya shilingi bilioni 1.50 fedha za 

ndani zimetengwa na shilingi bilioni 5.0 fedha za nje zimetengwa.  

 

Barabara za Mikoa na Kupunguza Msongamano 

(a) Mradi Na. 4138: Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini Dar es 

Salaam (km 138.5)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya Goba – Matosa – 

Temboni (km 6); Mji Mwema – Kimbiji – Pembamnazi (km 27.0); Kibamba – Kisopwa 

– Kwembe – Makondeko (km 14.66) sehemu ya Mloganzila – Mloganzila Citizen (km 

4); na kuanza ujenzi wa barabara za Kongowe – Mjimwema – Kivukoni Ferry Road 

(One Lane Widening: km 25.1), kuanza upanuzi wa barabara ya Mwai Kibaki (km 

9.1) pamoja na kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara za Kipata (m 700), 

Livingstone (m 350), Msikitini – Sharif Shamba (km 1.0) ), Kibamba Shule – Mpiji 

Magoe (km 9.2), Mbezi Victoria – Magoe Mpiji (km 9.55); Chanika – Mbande (km 4), 

Mbezi – Msakuzi – Makabe Jct (km 8.36) na  Kimara - Bonyokwa  - Kinyerezi (km 

6.73). Jumla ya shilingi bilioni 10.19 fedha za ndani zimetengwa.  
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(b) Mradi Na. 4132: Barabara za Mikoa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati kilometa 544.94 kwa kiwango cha 

changarawe; kujenga kilometa 50.08 kwa kiwango cha lami; na kujenga 

madaraja/makalvati 59. Jumla ya shilingi bilioni 61.59 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(c) Mradi Na. 4285: Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka  

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya Mabasi 

Yaendayo Haraka Awamu ya Pili. Aidha, shughuli nyingine ni kuendelea na ujenzi wa 

Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya Tatu na Nne na kuendelea na 

kuanza maboresho ya miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka iliyojengwa katika 

Awamu ya Kwanza katika eneo la Jangwani. Vilevile, kuendelea na maandalizi ya 

ujenzi wa Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya Tano na ujenzi wa 

Daraja la Jangwani. Jumla ya shilingi bilioni 2.26 fedha za ndani na shilingi bilioni 

42.63 fedha za nje zimetengwa. 

(d) Mradi Na. 4161: Ujenzi wa Barabara za Juu (Flyover) Jijini Dar es 

Salaam  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na maboresho ya makutano ya barabara 

katika maeneo ya Magomeni, Mwenge,Tabata/Mandela, Morocco, Buguruni, Mbezi 

Mwisho, Fire na Makutano ya Barabara za Kinondoni/Ali Hassan Mwinyi na Selander 

(Ali Hassan Mwinyi/UN Road Jct); na  kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa Mabey 

Flyovers katika jiji la Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza. Jumla ya shilingi milioni 

320 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.1 fedha za nje zimetengwa.  

 

(e) Mradi Na. 4146: Barabara za Mzunguko Katika Jiji la Dodoma  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya mzunguko ya 

Dodoma (Dodoma City Outer Dual Carriageway Ring Road) sehemu za Nala – Veyula 

– Mtumba – Ihumwa Dry Port (km 52.3), Ihumwa Dry Port – Matumbulu – Nala (km 

60); Upanuzi wa barabara za mzunguko ndani ya jiji: Bahi R/About - Image R/About 

– Ntyuka R/About – Makulu R/About (km 6.3); Mzunguko wa Kati katika Jiji la 

Dodoma (Dodoma City Middle Ring Road): Nanenane – Miyuji – Mnadani Sekondari 

– Mkonze – Ntyuka – Nanenane (km 47.2); na Ujenzi wa barabara ya Kikombo Jct – 

Chololo – Mapinduzi (JWTZ HQ) Road (km 18). Jumla ya shilingi bilioni 4.0 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 45.08 fedha za nje zimetengwa.  

 

Barabara za Vijijini na Mijini 

 

(a) Mradi Na. 4170: Matengenezo na Ukarabati wa Barabara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa barabara zenye kiwango cha lami km 

344.6, barabara za changarawe km 8,529.83; madaraja makubwa 239, kalvati 246 

na mifereji ya maji yenye urefu wa km 28.13 na matengenezo ya barabara km 

21,109. Jumla ya shilingi bilioni 710.31 fedha za ndani zimetengwa. 
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(b) Mradi Na. 4169: Mradi wa Uboreshaji wa Barabara maeneo ya 

Uzalishaji wa Mazao ya Kilimo (Agri-Connect Programme) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza matengenezo ya barabara za lami zenye 

urefu wa km 63.9 kwa ajili ya uboreshaji wa barabara katika maeneo ya uzalishaji 

wa mazao ya kilimo (Agri-Connect Programme) cha Kahawa na Mbogamboga katika 

Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini. Jumla ya shilingi bilioni 42.0 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 6370: Mradi wa Kuboresha Miundombinu Shindanishi 

katika Miji Tanzania (Tanzania Cities Transforming Infrastructure 

and Competitiveness-TACTIC) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa miundombinu Msingi ya 

Mijini katika Halmashauri 12 ambazo ni Halmashauri za Majiji ya Dodoma, Arusha, 

Mwanza na Mbeya; Halmashauri za Manispaa za Kigoma, Ilemela, Kahama, 

Morogoro, Sumbawanga, Songea na Tabora na Halmashauri ya Mji Geita. Jumla ya 

shilingi bilioni 74.10 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4021: Programu ya Kuongeza Fursa za Kiuchumi na  

Kijamii Nchini (RISE) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara zenye urefu wa km 

400 katika wilaya sita (6) za Iringa, Mufindi, Ruangwa, Mbogwe, Handeni na Kilolo. 

Jumla ya shilingi bilioni 96.8 fedha za nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6209: Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuchochea maendeleo ya wananchi kwa 

kuchangia fedha katika miradi inayotekelezwa katika majimbo kupitia mfuko wa 

maendeleo ya Jimbo. Jumla ya shilingi bilioni 15.99 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 6244: Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato katika 

Halmashauri 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha miradi inayotekelezwa na kuanza ujenzi 

wa miradi ambayo haijaanza utekelezaji. Jumla ya shilingi bilioni 40.00 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(g) Uboreshaji wa Bonde la Mto Msimbazi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuanza ujenzi wa miundombinu ya kupunguza 

mafuriko katika Bonde la Msimbazi ambapo jumla ya shilingi bilioni 106.7 fedha za 

nje zimetengwa. 
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Ujenzi wa Nyumba za Serikali na Madaraja 

 

(a) Mradi Na. 4126: Ujenzi wa Madaraja Makubwa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza ukarabati wa daraja la Kirumi (Mara); 

kuendelea na ujenzi wa barabara unganishi za Daraja la Sibiti (Singida); kuendelea 

na ujenzi wa Madaraja ya Sukuma (Mwanza), Godegode (Dodoma), Mpiji Chini (Dar 

es Salaam), Sanza (Singida), Mirumba (Katavi), Simiyu (Mwanza) pamoja na 

Mitomoni  na Mkenda (Ruvuma). Aidha, shughuli nyingine ni kuanza ujenzi wa 

Madaraja ya Chakwale (Morogoro), Nguyami (Morogoro) na Mbambe (Pwani). 

Vilevile, shughuli nyingine ni kuanza maandalizi ya ujenzi wa Madaraja ya Mtera, 

Nzali, Kibakwe, Mpwapwa, Kerema na Munguli yaliyopo Dodoma, Doma (Morogoro), 

Mbangala (Mtwara), Kinyerezi (Dar es Salaam), Kisorya/Ukerewe (Mara/Mwanza) na 

Suguti (Mara), Malagarasi Chini (Kigoma) na kununua Vipuri vya Madaraja ya 

Dharura. Jumla ya shilingi bilioni 15.43 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na.  6327: Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Serikali 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa nyumba 20 za viongozi na 

nyumba 100 za watumishi jijini Dodoma, nyumba za makazi za watumishi katika 

eneo la Temeke Kota Dar Es Salaam, nyumba za makazi za watumishi katika eneo la 

Magomeni Kota; kuendelea na ukarabati wa nyumba za Viongozi pamoja na 

watumishi wa umma maeneo mbalimbali nchini; ujenzi wa jengo la ofisi ya Wizara 

ya Ujenzi na Uchukuzi; ukarabati wa karakana za TBA kwa ajili kutengeneza samani 

katika mikoa ya Arusha, Mwanza, Morogoro, Tabora, Dar Es Salaam na Mbeya 

pamoja na karakana 12 za TEMESA zilizopo Tabora, Mwanza, Arusha, Mtwara, 

Mbeya, M.T Depot Dar es Salaam, Kigoma, Mara, Ruvuma, Dodoma, Pwani na 

Vingunguti; kuendelea na ujenzi wa karakana za  TEMESA katika Mikoa ya Songwe, 

Simiyu, Geita, Njombe na Katavi; kusanifu na kusimika mfumo wa usimamizi na 

ufuatiliaji wa matengenezo ya magari, umeme na elektroniki; na kuendelea na ujenzi 

wa karakana  mpya ya kisasa ya magari jijini Dodoma pamoja na kuanzisha 

karakana za wilaya katika wilaya za Simanjiro, Masasi, Ukerewe, Chato, Mafia na 

Kyela. Jumla ya shilingi bilioni 38.82 fedha za ndani zimetengwa. 

 

C. Usafiri Majini 

 

Meli 

 

(i) Mradi Na. 4295: Ujenzi na Ukarabati wa Meli 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa meli mpya ya MV. Mwanza 

Hapa Kazi Tu; kukamilisha ukarabati wa meli za MV Umoja na MT. Sangara; kuanza 

ujenzi wa meli mpya (Wagon ferry) yenye uwezo wa kubeba tani 3,000 za 

mabehewa ya mizigo katika Ziwa Victoria na meli mpya (Barge/Cargo ship) ya 

kubeba shehena ya mizigo yenye uwezo wa kubeba tani 2,800 na meli mpya ya 
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kubeba abiria 600 na tani 400 za mizigo katika Ziwa Tanganyika; kuanza ujenzi wa 

chelezo ya kubeba meli wakati wa matengenezo katika Ziwa Tanganyika; kuanza 

ukarabati wa Meli ya MV Liemba, MV Sengerema, MT. Ukerewe na MT. Nyangumi; 

na ukarabati wa boti moja (1) ya mwendokasi (Sea Warrios) katika Ziwa Tanganyika 

kwa ajili ya kusaidia kazi za uokozi sambamba na usafirishaji wa watalii 

wanaotembelea kisiwa cha Gombe. Jumla ya shilingi bilioni 100.00 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 4201:  Uboreshaji wa Usalama wa Usafiri katika Ziwa 

Victoria  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa kituo cha Kanda cha 

uokozi Mwanza; uboreshaji wa vituo vitatu (3) vya Kitaifa vya Utafutaji na Uokozi 

vya MRCC-Musoma, Ukerewe na Kanyala; uboreshaji wa Mfumo wa Simu za 

Dharura; uboreshaji wa vituo vya utafutaji na uokozi; na kuendelea na ununuzi wa 

vifaa ikiwemo ununuzi wa boti, kamera, samani, X-Band rada, maritime radio - 

VHF/MHF na HF, GMDSS, LRIT, navigation dividers, vishikwambi na darubini kwa ajili 

ya vituo na ofisi zilizoanzishwa. Jumla ya shilingi bilioni 1.74 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

Vivuko 

 

(i) Mradi Na. 4125: Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya tathmini kwa ajili ya kulipa fidia kwa wakazi 

wa Kigamboni watakaoathiriwa na upanuzi wa maegesho Kigamboni; ujenzi na 

ukarabati wa maegesho 11 (Magogoni – Kigamboni, Kilambo – Namoto, Utete – 

Mkongo, Iramba – Majita, Nyakarilo – Kome, Irunda - Luchelele, Kisorya – Rugezi, 

Ilagala – Kajeje, Rusumo - Nyakiziba, Musoma – Kinesi na Kasharu – Buganguzi). 

Aidha, kazi nyingine ni ujenzi wa maegesho ya Zumacheli (Chato – Nkome) na ujenzi 

wa maegesho mapya ya vivuko vya Kayenze – Kanyinya, Muleba – Ikuza, Ijinga – 

Kahangala na Bwiro – Bukondo. Vilevile,  ujenzi/ukarabati wa maegesho ya Buyagu, 

Mbalika, Ilunda, Luchelele, Bukimwi, Kisorya, Rugezi, Kahunda na Maisome; ujenzi 

wa ofisi na majengo ya abiria na uzio kwenye vituo sita (06) vya vivuko (Kahunda – 

Maisome, Msangamkuu – Msemo, Kisorya – Rugezi, Bezi – Bukimwi, Nyakarilo – 

Kome na Bugolora – Ukara); na kufunga mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 

vivuko na mifumo ya tiketi katika vituo 21. Jumla ya shilingi bilioni 2.44 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 4139:  Ujenzi wa Vivuko Vipya  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa vivuko vipya vya Kisorya – 

Rugezi, Ijinga – Kahangala, Bwiro – Bukondo, Magogoni – Kigamboni, Nyakarilo – 

Kome, Nyamisati – Mafia, Buyagu – Mbalika; kufanya manunuzi ya vitendea kazi vya 

karakana za TEMESA. Jumla ya shilingi bilioni 5.75 fedha za ndani zimetengwa. 
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(iii) Mradi Na. 4144: Ukarabati wa Vivuko  

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ukarabati wa vivuko vya MV Mara, MV 

Mwanza, MV Ukara I, MV Sabasaba, MV Pangani II, MV Malagalasi, MV Mafanikio, 

MV Ujenzi, MV Kome II, MV Misungwi, MV Nyerere, MV Kyanyabasa, MV Tanga, MV 

Kitunda, MV Kazi, MV Magogoni na MV Kilombero II. Aidha, kazi nyingine ni 

ukarabati wa boti ya Uokozi – MV SAR II. Jumla ya Shilingi bilioni 6.09 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

Bandari  

 

(i) Mradi Na. 4227: Uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam 

 

(a) Bandari ya Dar es Salaam 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea uchimbaji wa kina na upanuzi wa lango la 

kuingilia na kugeuzia meli hadi kufikia mita 15.5; na uboreshaji wa Gati Na. 8 –11; 

Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa Ujenzi wa Matanki ya kuhifadhia Mafuta; 

Kufanya upembuzi yakinifu katika bandari ya Dar es Salaam kwa lengo la kupata 

maeneo ya ziada ya kuhudumia mizigo; na kuendelea na upembuzi yakinifu wa 

ujenzi wa gati Na. 12 -15. Jumla ya shilingi bilioni  93.80 fedha za nje zimetengwa. 

 

(b) Bandari ya Tanga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa awamu ya pili ya 

kuchimba kina, kupanua lango la kuingilia meli na ununuzi wa “port operational 

equipment; na maandalizi ya ujenzi wa miundombinu ya gati la mafuta ghafi kutoka 

Hoima (Uganda) hadi Chongoleani (Tanga). Jumla ya shilingi bilioni  1.80 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(c) Bandari ya Mtwara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa bandari kwa ajili ya kuhudumia bidhaa 

zinazoweza kuchafua mazingira ikiwa ni pamoja na makaa, clinker, katika eneo la 

Kisiwa Mgao; kuendelea na ukarabati ya maeneo ya kuhudumia shehena; ukarabati 

wa miundombinu ya barabara zinazoingia bandarini. Jumla ya shilingi bilioni 5.20 

fedha za ndani zimetengwa.  

 

(d) Bandari ya Bagamoyo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuhamisha wananchi waliolipwa fidia na wanaotakiwa 

kupisha ujenzi wa bandari; kuendelea na utekelezaji wa mradi wa Bandari ya 

Mbegani – Bagamoyo; kuanza maandalizi ya ujenga miundombinu wezeshi 

(barabara, reli, na umeme) kwa ajili ya bandari ya Bagamoyo. Jumla ya shilingi 

bilioni 30 fedha za ndani zimetengwa. 
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(e) Bandari Kavu katika Eneo la Ruvu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa yadi na sakafu ngumu 

(pavement) yenye ukubwa wa hekta tano (5) na  barabara ya Vigwaza – Kwala (km 

15.5). Jumla ya shilingi bilioni  5.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Bandari za Maziwa Makuu 

(a) Ziwa Victoria 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa Bandari za Bukoba na,  

Kemondo Bay; kuendelea na hatua za ununuzi wa mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa 

Bandari ya Mwanza South; na kuendelea na hatua za mwisho za kufanya Usanifu wa 

Kina (Detailed Engineering Design) kwa ajili ya ujenzi wa Mwanza North ikijumuisha 

miundombinu ya Reli (SGR). Jumla ya shilingi bilioni 1.44 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Ziwa Tanganyika 

 

Bandari ya Kigoma, Kibirizi na Ujiji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Uboreshaji wa Bandari ya Kigoma kwa kujenga 

barabara za kiungo, Cargo Shed, Passenger Wharf and Lounge; kuendelea na ujenzi 

wa jengo la abiria (Passenger Lounge); na kuendelea na ujenzi wa Passenger 

Lounge na ukuta wa mizigo wa  Lighter Quay katika Bandari ya Kibirizi na gati la 

Bandari ya  Ujiji. Jumla ya shilingi bilioni  12.7  fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Bandari za Ziwa Nyasa 

 

(i) Bandari ya Ndumbi na Mbambabay 

 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa Bandari ya Ndumbi kwa 

kujenga barabara unganishi; na Kuanza uboreshaji wa bandari ya Mbambabay. 

jumla ya shilingi bilioni 1.462 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Ununuzi wa Mitambo ya Kuhudumia Bandari 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ununuzi wa mitambo na vifaa 

mbalimbali vitakavyotumika katika Bandari nchini. Jumla ya shilingi bilioni 32.974 

fedha za ndani zimetengwa katika mwaka wa fedha 2023/2024 

 

D. Usafiri wa Anga 

 

(a) Mradi Na.6267 : Institutional Support 

 

(i) Uendeshaji wa Jengo la Tatu la Abiria (JNIA-TB III) na Kuboresha 

Huduma katika Viwanja Vingine vya Ndege 
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Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa miundombinu katika 

jengo la tatu la abiria (JNIA TB III) unaojumuisha matengenezo ya mitambo na 

mifumo mbalimbali ikiwemo lifti 14, eskaleta saba (7), travelators mbili (2) za abiria, 

mashine 20 za ukaguzi wa abiria na mizigo, mifumo ya tiketi za abiria na mifumo ya 

TEHAMA; usimikaji wa mfumo wa taa za kuongozea ndege katika kiwanja cha ndege 

cha Arusha; ununuzi wa gari moja (1) la Zimamoto na Uokoaji; kukamilisha ujenzi 

wa jengo jipya la abiria katika kiwanja cha ndege cha Mwanza; kuanza kwa ujenzi 

wa mnara wa kuongozea ndege katika kiwanja cha ndege Bukoba; na kuanza ujenzi 

wa jengo la abiria katika kiwanja cha ndege Mtwara. Jumla ya shilingi bilioni  17.30 

fedha za ndani zimetengwa.. 

 

(ii) Chuo cha Bahari Dar es Salaam - DMI 

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha malipo ya ununuzi wa vifaa vya 

kufundishia (full mission crane simulator). Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani 

zimetengwa 

 

(iii) Mradi wa Ununuzi mitambo ya mawasiliano katika viwanja vya 

ndege  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua mitambo ya kisasa (Doppler Very High 

Frequency Omnidirectional Radio Range (DVOR), Distance Measuring Equipment 

(DME) na Instrument Landing Systems (ILS) ili kuwasaidia marubani kutua kwa 

usalama katika viwanja vya ndege vya  JNIA, KIA, AAKIA, Mwanza na Songwe. 

Jumla ya shilingi bilioni 6.50 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 4209: Kiwanja cha Ndege Mwanza  

Shughuli itakayotekelezwa ni: Ujenzi wa jengo jipya la abiria na mifumo yake, 

upanuzi wa maegesho ya ndege na ujenzi wa uzio wa usalama. Jumla ya shilingi 

bilioni 5.83 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 4220: Kiwanja cha Ndege Mtwara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ukarabati wa barabara ya kuruka na 

kutua ndege, viungio na maegesho ya ndege; kufunga taa na mitambo ya 

kuongozea ndege; na ujenzi wa barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani, maegesho 

ya magari na uzio wa usalama. Jumla ya shilingi bilioni 5.44 fedha za ndani 

zimetengwa. 

(d) Mradi Na. 4156: Kiwanja cha Ndege Kigoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa Jengo la Abiria pamoja na 

miundombinu yake, ukarabati na upanuzi wa maegesho ya ndege, maegesho ya 

magari na barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani, ufungaji wa taa na mitambo ya 

kuongozea ndege; na ujenzi wa uzio wa usalama, jengo la kuongozea ndege na 

jengo la uchunguzi wa hali ya hewa (OBS). Jumla ya shilingi bilioni 5.06 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 4.54 fedha za nje zimetengwa. 
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(e) Mradi Na. 4221: Kiwanja cha Ndege Sumbawanga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga barabara ya kutua na kuruka ndege na 

kiungio, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la 

uchunguzi wa hali ya hewa, uzio wa usalama, barabara ya kuingia kiwanjani na 

maegesho ya magari; na kufunga taa na mitambo ya kuongozea ndege. Jumla ya 

shilingi milioni 726.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 4.54 fedha za nje zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 4222: Kiwanja cha Ndege Shinyanga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga barabara ya kutua na kuruka ndege na 

kiungio, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la 

uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani, maegesho ya 

magari; kufunga taa na mitambo ya kuongozea ndege; na ujenzi wa uzio wa 

usalama. Jumla ya shilingi milioni 726.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 4.54 fedha 

za nje zimetengwa.  

 

(g) Mradi Na. 4206: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Songwe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kumalizia ujenzi wa Jengo la Abiria na mifumo yake; 

ufungaji wa taa za kuongozea ndege; na ujenzi wa uzio wa usalama. Jumla ya 

shilingi bilioni 6.12 fedha za Ndani zimetengwa.  

 

(h) Mradi Na. 4226: Viwanja vya Ndege vya Mikoa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa viwanja vya ndege katika 

mikoa ya Geita, Iringa, Ruvuma (Songea), Simiyu, Lake Manyara, Tanga, Moshi, 

Lindi na Mara (Musoma); ujenzi wa uzio wa usalama katika kiwanja cha ndege cha 

Dodoma; ujenzi wa barabara ya kuruka na kutua ndege kwa kiwango cha lami 

kwenye kiwanja cha ndege cha Nachingwea; ukarabati wa kiwanja cha ndege cha 

Inyonga; na kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa 

kiwanja cha ndege cha Mkoa wa Manyara. Jumla ya shilingi bilioni 22.48 fedha za 

Ndani na shilingi bilioni 1.77 fedha za nje zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 4286: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Msalato 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa kiwanja cha Ndege cha 

Msalato Jijini Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 1.11 fedha za ndani na shilingi bilioni 

28.37 fedha za nje zimetengwa.  

 

(j) Mradi Na. 4158: Kiwanja cha Ndege Mpanda 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza usanifu wa jengo la abiria. Jumla ya shilingi 

milioni 13.31 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(k) Mradi Na. 4159: Kiwanja cha Ndege Tabora 

Shughuli itakayotekelezwa ni ujenzi wa jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, 

barabara ya kuingia kiwanjani, maegesho ya magari, uzio wa uwanja na jengo la 
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uchunguzi wa hali ya hewa. Jumla ya shilingi milioni 728.66 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 4.54 fedha za nje zimetengwa. 

 

(l) Kiwanja cha Ndege Bukoba 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa jengo la Watu 

Mashuhuri (VIP Lounge), ukarabati wa meta 200 wa barabara ya kuruka na kutua 

ndege pamoja na ufungaji wa taa za kuongozea ndege. Jumla ya shilingi milioni 10 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(m) Mradi Na. 4210: Kiwanja cha Ndege Arusha 

Shughuli itakayotekelezwa ni kujenga uzio wa usalama. Jumla ya shilingi milioni 

266.22 fedha za ndani zimetengwa. 

 

E. Hali ya Hewa 

 

(a) Mradi Na. 4290: Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa Miundombinu 

ya Hali ya Hewa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ununuzi wa vifaa na mitambo ya kisasa kwa ajili ya 

utabiri wa hali ya hewa ikijumuisha rada mbili (2) za kwenye maji zitakazofungwa 

Tanga na Pemba kwa ajili upatikanaji wa taarifa ya hali ya hewa katika Bahari ya 

Hindi, mitambo ya kupima hali ya hewa inayojiendesha yenyewe (AWS) na vifaa vya 

kupima mgandamizo wa hali ya hewa, kiasi cha joto na unyevunyevu; kukamilisha 

malipo ya rada mbili (2) za hali ya hewa pamoja na ufungaji wake; kuendelea na 

ujenzi wa kituo cha kanda ya mashariki (Dar es Salaam) na kituo cha kutoa 

tahadhari ya matukio ya Tsunami; kuendelea na ujenzi wa maabara ya uhakiki wa 

vifaa vya hali ya hewa; kuanza kwa ujenzi wa ofisi za makao makuu Jijini Dodoma; 

uboreshaji wa miundombinu ya Chuo cha Taifa cha Hali ya hewa; na ukarabati wa 

vituo vitatu (3) vya hali ya hewa. Jumla ya shilingi bilioni 13.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

F. Miundombinu ya kujifunzia 

 

(a) Mradi Na.6377 Ujenzi wa Miundombinu na Ununuzi wa Vifaa vya 

Kufundishia  

(i) Chuo cha Taifa cha Usafirishaji – NIT  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukamilishaji wa Kituo cha Rasilimali Mafunzo kwa 

kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa sita (6) lenye Maktaba yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 450, madarasa yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,653 

pamoja na ofisi za watumishi katika kampasi ya Mabibo – Dar-es-Salaam; kuanza 

ujenzi wa awamu ya kwanza ya miundombinu ya Kituo Atamizi cha Mafunzo ya 

kuandaa mafundi mahiri wa teknolojia ya usafiri kwa njia ya Reli Tabora; ununuzi wa 

vifaa vya kufundishia kwa ajili ya mafunzo ya ufundi na teknolojia ya mafuta na gesi 
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baharini; ujenzi wa jengo la kitaaluma la ghorofa nne (4) lenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 4,500 kwa wakati mmoja katika Kampasi ya Mabibo Dar es 

Salaam; ujenzi wa miundombinu kwa ajili ya uanzishwaji wa mafunzo na Kituo 

Atamizi cha kuandaa mafundi mahiri wenye ujuzi kwenye sekta ya usafiri wa majini, 

mafuta na gesi Kikwetu Lindi; na ununuzi wa vifaa vya mafunzo ya usafiri kwa njia 

ya maji. Jumla ya shilingi bilioni  2.27 fedha za ndani zimetengwa. 

 

G. Nishati 

 

Miradi ya Kufua Umeme 

 

(i) Mradi Na. 3164: Kinyerezi I Extension (MW 185) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya ununuzi wa vifaa vya akiba (spare parts) na 

kukamilisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 132 kutoka kituo 

cha kufua umeme (Kinyerezi) kwenda Gongo la Mboto hadi Mbagala. Jumla ya 

shilingi bilioni 40 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 3168: Umeme wa Maji Kikonge (MW 300)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya upembuzi yakinifu; kufanya tathmini ya 

Athari kwa Mazingira na Jamii; uthamini wa mali za wananchi watakaopisha mradi 

na ulipaji wa fidia; kukamilisha usanifu wa mradi; na kuwapata Mshauri Mwelekezi 

na Mkandarasi wa mradi. Jumla ya shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 3174: Umeme wa Maji Malagarasi (MW 49.5)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha taratibu za kumpata Mkandarasi wa 

ujenzi wa bwawa; kuendelea na ujenzi wa njia ya kusafirisha  umeme msongo wa kV 

132 kutoka kwenye bwawa hadi kituo cha kupoza umeme cha kidahwe; na 

kukamilisha ununuzi  wa vifaa vya ujenzi wa miundombinu ya kuunganisha wateja. 

Jumla ya shilingi milioni 350 fedha za ndani na shilingi bilioni 15.17 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(iv) Mradi Na.3173: Umeme wa Maji wa Kakono (MW 87.8)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa fidia kwa wananchi wanaopisha mradi; 

kukamilisha taratibu za kumpata Mshauri Mwelekezi; kuwapata Wakandarasi wa 

ujenzi; na kuanza ujenzi wa mradi. Jumla ya shilingi bilioni 2.62 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 36.53 fedha za nje zimetengwa. 

 

(v) Mradi Na. 3182: Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Gesi Asilia – Mawe 

Project (MW 150) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ununuzi na kusimika mitambo ya 

kuzalisha umeme kwa kutumia gesi asilia yenye uwezo wa kuzalisha jumla ya MW 

150 ambapo MW 90 zitakuwa katika eneo la Tegeta ( Dar es Salaam) na MW 60 
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eneo la Mwanambaya – Mkuranga (Pwani). Jumla ya shilingi bilioni 345 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(vi) Mradi Na.3183: Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Gesi Asilia – 

Mwamba Project (MW 450) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Jamii; 

kumpata Mshauri Mwelekezi na Mkandarasi; na kuanza maandalizi kwa ajili ya ujenzi 

wa mradi. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vii) Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Jua wa Shinyanga (MW 

150) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha malipo ya fidia kwa wananchi 

wanaopisha mradi na kuanza ujenzi wa mradi. Jumla ya Shilingi milioni 500  fedha 

za ndani na Shilingi bilioni 27.13 ni fedha za nje zimetengwa. 

 

Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme  

 

(i) Mradi Na. 3111: Uimarishaji wa Gridi ya Taifa (National Grid 

Stabilization)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni ujenzi na uboreshaji wa njia za kusafirisha umeme na 

vituo vya kupoza umeme katika maeneo mbalimbali nchini ikiwa ni pamoja na:  

(a) Njia za msongo wa kV 132 za Tabora – Urambo; Tabora – Katavi;  Ilala - 

Kurasini kupitia ardhini (underground cable); Ubungo – Chalinze - Hale; 

Kinyerezi - Gongolamboto – Mbagala; Mkata - Kilindi; Kasinga – Lushoto; na 

Kiyungi – Rombo. 

(b) Njia za msongo wa kV 33 za Mkata - Kwamsisi; Zuzu – Mbande; Nyamongo – 

Magumu (Serengeti); Nyakanazi – Bulyanhulu; Nyakanazi – Kakonko; na 

Nyakanazi – Lusahunga. 

(c) Njia za msongo wa kV 220 za Songea – Tunduru; Ibadakuli (Shinyanga) – 

Bariadi (Simiyu); Kimara – Mabibo – Ilala; Pugu – Dundani; Tunduru – 

Masasi; na kuongeza uwezo wa njia ya kusafirisha umeme kutoka kV 132 

kwenda kV 220 kutoka Ubungo – Kunduchi – Ununio. 

(d) Vituo vya kupoza umeme vya Urambo, Nguruka, Ipole, Inyonga, Mpanda, 

Tunduru, Kilindi, Songwe Mkwajuni, Zengereni Viwandani, Dege, Ununio, 

Bariadi, Ukerewe, Mkata, Shinyanga, Lushoto, Rombo, Dundani,  Ilala, 

Mabibo, Ubungo, vituo vya kuongeza nguvu ya umeme (Regulating 

Transformer) vya Mbande (Dodoma) na Kasulu (Kigoma) pamoja na ujenzi 

wa Switching station Msigani (Dar es Salaam) na Mugumu (Serengeti). Jumla 

ya shilingi bilioni 473.40 fedha za ndani zimetengwa. 
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(ii) Mradi Na. 3179: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 

Rufiji – Chalinze – Dodoma na Chalinze – Kinyerezi 

 

Rufiji – Chalinze kV 400: Kazi zitakazotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa Kituo 

cha kupoza umeme Chalinze. Jumla ya Shilingi bilioni 20 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Kinyerezi - Chalinze kV 400: Shughuli itakayotekelezwa ni: Kukamilisha ulipaji 

fidia wananchi watakaopisha mradi; na kuanza utekelezaji wa mradi.  Jumla ya 

shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa.  

 

Chalinze - Dodoma kV 400: Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ulipaji 

fidia wananchi watakaopisha mradi na kuanza ujenzi wa mradi. Jumla ya shilingi 

milioni 500 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(iii) Mradi Na. 3166: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 – 

North – West Grid Extension (Iringa – Mbeya – Sumbawanga – 

Mpanda – Kigoma – Nyakanazi) 

Awamu ya Kwanza: Iringa – Mbeya – Tunduma – Sumbawanga (TAZA): 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ulipaji fidia kwa wananchi waliopisha 

mradi; na kuanza ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme na vituo vya kupoza umeme  

(Iringa, Kisada, Mbeya, Tunduma na Sumbawanga). Jumla ya shilingi bilioni 3.00 

fedha za ndani na shilingi bilioni 53.51 fedha za nje zimetengwa. 

 

Awamu ya Pili: Kigoma – Nyakanazi: Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea 

na ujenzi wa njia ya kusafirishia umeme; kujenga vituo vya kupoza umeme vya 

Nyakanazi na Kidahwe pamoja na njia za usambazaji wa umeme katika vijiji 

vinavyopitiwa na mradi. Jumla ya Shilingi milioni 600 fedha za ndani na Shilingi 

bilioni 33.4 fedha za nje zimetengwa. 

 

Geita – Nyakanazi: Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa 

miundombinu ya kusambaza umeme katika vijiji 32 vinavyopitiwa na mradi. Jumla ya 

shilingi bilioni 11.73 fedha za nje zimetengwa. 

 

(iv) Mradi Na. 3181: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 

Benaco - Kyaka 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha uthamini wa mali za wananchi 

wanaopisha mradi; kulipa fidia wananchi wanaopisha mradi; kuwapata  Mshauri 

Mwelekezi na Mkandarasi wa ujenzi wa mradi; na kuanza ujenzi wa mradi. Jumla ya 

shilingi bilioni 5.8 fedha za ndani zimetengwa. 
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(v) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 (Rusumo – 

Nyakanazi)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha malipo ya fidia kwa wananchi waliosalia 

na kuendelea na malipo kwa kipindi cha uangalizi (retention money) kwa Mkandarasi 

wa ujenzi. Jumla ya shilingi milioni 225 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.62 fedha 

za nje zimetengwa.  

 

(vi) Mradi Na. 3175: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 

kutoka Singida – Arusha – Namanga  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha kazi za ujenzi wa mradi zikijumuisha 

kufanya majaribio ya miundombinu iliyojengwa katika mradi huu. Jumla ya shilingi 

bilioni 15.92 fedha za nje zimetengwa.  

 

(vii) Mradi Na. 3113: Usambazaji wa Nishati Vijijini 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili wa 

Usambazaji Umeme Vijijini; ufungaji wa mitambo ya umeme wa jua katika maeneo 

ya vijijini yaliyopo mbali na Gridi ya Taifa; Ujazilizi (Densification) Awamu ya IIB na 

IIC; kupelekela umeme katika Vitongoji kwa mikoa ya Songwe na Kigoma; 

kukamilisha ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha wa Ifakara;kuwezesha 

usambazaji wa mitungi ya gesi na majiko kwa ajili ya kupikia vijijini; kupeleka 

umeme katika maeneo ya migodi ya wachimbaji wadogo na mashamba ya kilimo cha 

umwagiliaji; kupeleka umeme kwenye taasisi za afya na pampu za na maji ili kuzuia 

magonjwa ya kuambukiza ikiwemo UVIKO 19; na kuwezesha ujenzi wa vituo vidogo 

vya kusambaza bidhaa za petroli vijijini kwa njia ya mkopo nafuu (Credit line 

facility). Jumla ya shilingi bilioni 59.46 fedha za ndani  na Shilingi bilioni 78.31 fedha 

za nje zimetengwa. 

 

(viii) Mradi Na. 3180: Usambazaji wa Umeme Katika Vitongoji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwapata wakandarasi wa miradi; na kuanza ujenzi 

katika mikoa mbalimbali nchini. Jumla ya shilingi bilioni 377.05 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(ix) Utekelezaji wa Programu ya Nishati Safi ya Kupikia (Clean Cooking 

Energy) 

Shughuli zitakayotekelezwa ni: kuandaa na kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Taifa 

wa Mawasiliano kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia; kuhamasisha na 

kuelimisha wananchi kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia; kufanya mapitio ya 

Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo inayohusu nishati safi ya kupikia; kusimamia 

uboreshaji wa miundombinu ya nishati safi ya kupikia; na kujenga uwezo wa 

wataalamu katika kusimamia masuala ya nishati safi ya kupikia. Aidha, Serikali 

kupitia REA itatekeleza mradi wa kujenga mifumo ya kuzalisha nishati ya bayogesi 

kwa ajili ya kupikia katika taasisi takriban 100 zinazohudumia watu zaidi ya 300 
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katika maeneo mbalimbali nchini. Jumla ya shilingi bilioni 2 fedha za ndani 

zimetengwa. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 zimetengwa, kati ya hizo shilingi bilioni 2.5 

zimetengwa na Wizara ya Nishati na shilingi bilioni 2 zimetengwa na Wakala ya 

Nishati Vijijini. 

 

Miradi ya Gesi Asilia na Mafuta  

 

(i) Mradi Na. 3162: Usambazaji wa Gesi Asilia kwa Mikoa ya Dar es 

Salaam, Mtwara, Lindi na Pwani  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza ujenzi wa mradi wa bomba la usambazaji wa 

gesi asilia kutoka Mwenge hadi Mbezi Beach; kuanza ujenzi wa mradi wa bomba la 

usambazaji wa gesi asilia kutoka matoleo ya bomba kuu (BVS3) hadi Mnazi Mmoja 

mkoani Lindi; kuingia mkataba na mkandarasi wa ujenzi wa vituo vya CNG pamoja 

na kuanza ujenzi; kuingia mkataba na mkamdarasi wa ujenzi wa miundombinu ya 

usambazaji gesi asilia kwenda DUCE na Mlimani City; kuanza ujenzi wa bomba la 

kusafirisha gesi asilia kutoka Ntorya kwenda Madimba; kuanza ujenzi wa 

miundombinu ya usambazaji gesi asilia kwa DANGOTE, SAPPHIRE, ANRIC, WU 

ZHOU na NEELKANTH; na kuanza kwa utekelezaji wa mradi wa usambazaji gesi 

asilia majumbani kwa mikoa ya Pwani na Lindi. Jumla ya shilingi bilioni 1.05 ya fedha 

za ndani zimetengwa. 

 

3.3.2.2. Mapinduzi ya TEHAMA 

 

(i) Mradi Na. 4283: Ujenzi wa Mkongo wa Mawasiliano wa Taifa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na  ujenzi wa Kilometa 1,600 za Mkongo 

wa Taifa wa Mawasiliano na Vituo vipya 15 vya kutolea huduma za Mkongo; ujenzi 

wa Mikongo ya Mwisho (last mile connectivity) kwenye taasisi 200 za Kimkakati; 

kuendelea na ujenzi wa mkongo wa majini kiasi cha kilomita 60 ili kuunganisha 

Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Ziwa Tanganyika; ujenzi wa 

Kituo cha Taifa cha Kutunzia Data Zanzibar, kuongeza udhibiti wa matumizi ya 

taarifa binafsi na kupunguza uhalifu wa mitandao kwa kushirikiana na Vyombo vya 

Ulinzi na Usalama; kuelimisha umma kuhusu Mkakati wa Usalama Mtandaoni,  na 

kukamilisha maandalizi ya kanuni na kuanza kwa utekelezaji wa Sheria ya Ulinzi wa 

Taarifa Binafsi ya mwaka 2022. Jumla ya shilingi bilioni 80 fedha za ndani  

zimetengwa.  

 

(ii) Mradi Na. 4234: Anwani za Makazi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuhakiki taarifa na kuweka miundombinu ya Anwani 

za Makazi katika Halmashauri 80, maeneo ya makundi maalum ikiwemo vituo vya 

bodaboda, wamachinga na kwenye maeneo ya Kimkakati nchini; kuboresha 

programu tumizi kulingana na mahitaji ya watumiaji; kuboresha Sera ya Posta ya 

Mwaka 2003, na kutunga sheria mahsusi ya Anwani za Makazi; na kujenga uelewa 
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kuhusu namna ya kusimamia na kuendeleza mfumo wa anwani za makazi. Jumla ya 

Shilingi bilioni 24 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 4280: Tanzania ya Kidijitali 

Shughuli zitakazotekelezwa ni:  Kuanzishwa kwa Taasisi ya TEHAMA na vituo vya  

Ubunifu wa TEHAMA; kuanzishwa kwa  vituo vitano (5) vya kanda vya kusaidia 

kukuza Taaluma ya TEHAMA;  kuendelea na Utekelezaji wa Mradi wa Anwani ya 

makazi na Postikodi;  utengenezaji wa  Mfumo wa Kitaifa wa Usimamizi wa Taarifa 

za Takwimu za TEHAMA (NISMIS); kuunganisha Taasisi za Serikali kwenye mtandao 

mmoja (GoVNET); Usimikaji wa vituo 10 vya Huduma Pamoja Centers; kujenga 

maabara tatu (3) kwa ajili ya kufufua vifaa vya TEHAMA katika Mikoa ya Arusha, Dar 

es Salaam na Mwanza;  kuboresha uwezo na Mifumo ya Vituo vya kuhifadhia Data; 

utekelezaji wa Mkakati wa mawasiliano wa Tanzania ya kidijitali; Elimu kwa Umma; 

na Kujenga uwezo kwa wataalamu wa TEHAMA 500  Serikalini. Jumla ya shilingi 

bilioni 35.18 fedha za nje zimetengwa. 

 

(iv) Mradi Na. 4279: Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji 

Tanzania (TBC) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kujenga na kufunga miundombinu ya 

utangazaji ya redio na televisheni katika vituo vya TBC1, TBC2 na Tanzania Safari; 

ununuzi wa magari maalumu mawili (2) ya kurushia matangazo mbashara (Radio na 

Televisheni); ununuzi wa magari 10 kwa ajili shughuli za utangazaji; kuendelea na 

ujenzi wa  Makao Makuu ya TBC Jijini Dodoma pamoja na ufungaji wa mifumo ya 

TEHAMA; na ununuzi wa mitambo na vifaa vya utangazaji wa redio, Televisheni na 

Mitandao ya kijamii kuunganisha studio tano (5) za Mikocheni, Zanzibar, Barabara ya 

Nyerere, Dodoma na Arusha. Jumla ya shilingi bilioni 15.0 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(v) Mradi Na. 6567: Habari kwa Umma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuandaa makala maalumu, kukusanya na kusambaza 

habari na taarifa kwa wananchi kuhusu mafanikio ya utekelezaji wa miradi na 

programu mbalimbali za Serikali; ununuzi wa vitendea kazi muhimu kwa ajili ya 

ukusanyaji, uchakataji na uandaaji wa taarifa vikiwemo kamera na visaidizi vyake, 

vifaa vya Kurushia Matangazo Mubashara; na kuanzisha Chaneli ya Televisheni ya 

Serikali itakayokuwa inaonesha habari za Serikali ikijumuisha shughuli 

zinazotekelezwa na Wizara, Taasisi, Mikoa na Halmashauri.  Jumla ya shilingi bilioni 

1.5 fedha za ndani zimetengwa kutekeleza shughuli hizo.  

 

(vi) Mradi Na. 4383: Kuimarisha uwezo wa Taasisi katika Utekelezaji wa 

Majukumu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendeleza watalaam wa Sekta na wa nje ya Sekta 

kwa kutoa mafunzo ya usimamizi na ufuatiliaji wa miradi ya TEHAMA na matumizi ya 
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teknolojia mpya zinazoibukia kwenye sekta nyinginezo; na kuwajengea uwezo 

waandishi wa Habari na wahariri wa vyombo vya Habari, kuelimisha umma juu ya 

teknolojia mpya za kidijitali, kutoa elimu kwa umma kuhusu matumizi salama na 

yenye tija ya TEHAMA huku wakilinda haki za watoto, wanawake, makundi maalum 

na vijana. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vii) Mradi Na. 6226: Kuendeleza Ubunifu na Utengenezaji wa Vifaa vya 

TEHAMA 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa vituo vitatu (3) vya kanda vya 

watengeneza bidhaa za TEHAMA; kuendelea na ujenzi wa kituo cha kuwezesha 

uanzishwaji wa kampuni changa za TEHAMA (ICT startups) cha Dar es Salaam (Soft 

center); kuendelea na programu ya mafunzo ya kuendeleza wataalam wa TEHAMA 

waliosajiliwa; kutengeneza mfumo jumuishi utakaounganisha usajili na uendelezaji 

wa wataalam na wabunifu TEHAMA; na kufanya tafiti za TEHAMA. Jumla ya shilingi 

bilioni 3.3 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(viii) Mradi Na. 4292: Ujenzi wa Kituo Kikuu na Vituo vidogo vya  

Kuendeleza Ubunifu katika TEHAMA 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga kituo cha Kitaifa cha kuendeleza watalaam, 

tafiti na ubunifu wa TEHAMA jijini Dodoma; kuanzisha vituo atamizi vya TEHAMA 

katika vyuo vikuu vya umma na maeneo maalum ya kiuchumi kote nchini; na 

kujenga uwezo kwa wataalam 40 watakaosimamia programu za  anga juu. Jumla ya 

shilingi bilioni 8.48 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ix) Mradi Na. 6505: Kufunga Mtambo Mpya wa Kisasa wa Uchapaji   

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kiwanda cha uchapachaji; 

kukamilisha ufungaji wa mitambo ya kisasa ya uchapaji; na ununuzi wa vitendea kazi 

ikiwemo magari kwa ajili ya kuongeza uzalishaji. Jumla ya shilingi bilioni 10.0 fedha 

za ndani zimetengwa. 

 

3.3.2.3. Kuimarisha Miundombinu na Mifumo ya Kitaasisi  

 

A. Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa Bunge 

(i) Mradi Na. 6360: Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge:   

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa nyumba mbili (2) za viongozi  

wa Bunge (Kilimani - Dodoma), Kununua na kusimika mitambo ya usalama katika 

majengo ya Bunge. Jumla ya shilingi bilioni 4.161 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(ii)  Mradi Na. 6318: Ukarabati wa Majengo ya Ofisi ya Bunge 

Shughuli zitakazotekelezwa ni Kuendelea  na ukarabati wa Ofisi ndogo ya Bunge - 

Dar es Salaam; Ukarabati wa Jengo la Kitengo cha Mawasiliano na Uhusiano wa 

Kimataifa, Utawala Annex na ununuzi na ufungaji wa mitambo ya vipozeo (chiller na 
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AC) kwa ajili  ya kumbi za  Bunge (ukumbi wa Bunge na Msekwa. Jumla ya shilingi 

milioni 539 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 6251: Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za 

Umma (PFMRP)   

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa jengo la Hazina ndogo Geita; 

kuandaa Mwongozo wa Ukusanyaji wa Mapato yasiyo ya Kodi kwenye Mashirika 

Umma; kufanya utafiti unaolenga kuongeza uhiari wa walipa kodi kwa kutumia 

nyezo ya sayansi ya tabia za binadamu; kuhuisha Kituo Okozi (Disaster Recovery 

Site) kwa ajili ya mfumo wa Usimamizi wa Serikali na Kufanya Mapitio ya TEHAMA 

na Miongozo ya Kitaalamu ya Ukaguzi ili iendane na viwango vya kimataifa hasa 

AFROSAI-E Standard. Jumla ya shilingi bilioni 12.4 fedha za ndani zimetengwa. 

 

B. Maboresho ya Mahakama 

(i) Mradi Na. 6310: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za 

Wilaya 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa Mahakama za Wilaya za 

Korogwe, Kibiti, Mbulu, Simanjiro,Tunduru, Kilosa, Chamwino, Nyasa, Mkalama, 

Ikungi, Momba, Serengeti, Tarime, Masasi, Ulanga, na Nachingwea; kuanza ujenzi 

wa  jengo la Mahakama ya ujenzi wa majengo mapya ya Mahakama za wilaya za 

Serengeti, Biharamuro, Uyui, Kishapu, Muleba, Siha, Tarime, na Rombo; na 

ukarabati wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu. Jumla ya shilingi bilioni 18.5 fedha 

za ndani zimetengwa.  

  

(ii) Mradi Na. 6312: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za 

Mwanzo 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa Mahakama za Mwanzo za 

Kinusi (Mpwapwa), Haubi (Kondoa), Magubike (Morogoro), Kitumbeine (Longido), 

Machame (Kilimanjaro), Ilangala (Ukerewe), Mbalizi (Mbeya), Nanjilinji (Kilwa) na 

Mkuyuni (Mwanza). Jumla ya shilingi bilioni 4.6 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali  

Nyumba za Majaji na Mahakimu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa nyumba ya Jaji Mkuu; ujenzi 

wa jengo la ghorofa sita (6) kwa ajili ya makazi ya Majaji jijini Dodoma; na kuanza 

ujenzi wa Nyumba ya Jaji Kiongozi jijini Dodoma. Jumla ya shilingi billioni 20 za 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iv) Mradi Na. 6215: Mradi wa uboreshaji wa huduma za Mahakama 

(Citizen Centic Judiciary Modernisation Project) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Vituo Jumuishi vya utoaji 

haki tisa (9) katika Mikoa ya Pwani, Manyara, Simiyu, Singida, Songwe, Geita, Lindi, 
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Manyara na Katavi;  na Kuendelea na ujenzi wa Mahakama za Mwanzo 60 katika 

mikoa mbalimbali. Jumla ya shilingi bilioni 40 fedha za nje zimetengwa. 

 

C. Utawala Bora na Utawala wa Sheria 

Kuimarisha utawala wa sheria na utawala bora kwa kuboresha miundombinu na 

uwezo wa utendaji kazi wa vyombo vinavyosimamia utawala bora na utawala wa 

sheria. 

 

(a) Mradi Na. 5501: Awamu ya Pili  ya Uimarishaji wa Upatikanaji wa 

Haki za Kisheria na Haki za Binadamu Tanzania  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha na kuanza kutekeleza Mpango Kazi wa 

Pili wa Kitaifa wa Haki za Binadamu; kujenga uwezo kwa Taasisi za Serikali 25 na 

Asasi Zisizo za Serikali 12 kuhusu uzingatiwaji wa haki na ulinzi wa haki za 

binadamu; kujenga uwezo kwa Mawakili wa Serikali 58 kuhusu uendeshaji wa 

mashauri ya Jinai;  na kuandaa Sera na miongozo ya Msaada wa Kisheria; 

kuwajengea uwezo vyombo chunguzi katika kuratibu na kusimamia uchunguzi wa 

makosa ya Jinai. Jumla ya shilingi milioni 234.5  fedha za nje zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 5502: Kujenga Mfumo Endelevu wa Mpango Kazi wa 

Kupambana na Rushwa Tanzania 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa mapendekezo ya Marekebisho ya Sheria ya 

Kuwalinda Mashahidi na Watoa Taarifa za uhalifu; kuandaa rufaa za viashiria vya 

rushwa na kuviwasilisha TAKUKURU; kukamilisha kushughulikia Mashauri 15 ya 

Rushwa Kubwa katika Mahakama ya Rushwa na Uhujumu Uchumi; na kufanya 

uratibu wa upatikanaji na urejeshwaji wa mali zilizopatikana kwa njia ya Uhalifu. 

Jumla ya shilingi bilioni 2.5 fedha za nje zimetengwa.  

 

(c) Mradi Na. 5507: Upatikanaji wa Haki kwa Wanawake na Watoto wa 

Kike  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya maboresho Sheria za Kimila ili kuimarisha 

haki za wanawake na Watoto wa Kike; kujenga uwezo kwa wadau wa Haki 50 

kuhusu shughuli za mahakama na ulinzi wa haki za wanawake na watoto wa kike; 

kujenga uwezo wa Viongozi wa Serikali za Mitaa 45, jamii 1,000 na watoa huduma 

ya msaada wa kisheria 38 kuhusu haki za wanawake na watoto wa kike, ukatili na 

unyanyasaji wa kijinsia; kuandaa Sera na  Miongozo ya kuzingatia katika utoaji haki 

za watoto wa jinsi zote; kutoa mafunzo kwa wadau wa mahakama 52 kuhusu 

uendeshaji wa mashauri ya jinai kwa kuzingatia usawa wa kijinsia; kuendelea 

kuratibu mfumo wa utekelezaji wa masuala ya uzingatiwaji na utoaji wa taarifa 

zinazohusu viashiria vya usawa wa kijinsia. Jumla ya shilingi milioni 442.7 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 3.9 fedha za nje zimetengwa..  
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(d) Mradi Na. 5508: Program ya Upatikanaji Haki kwa Maendeleo 

Endelevu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuboresha maboresho ya kisera na kisheria katika 

kulinda, kukuza na kuhifadhi haki za binadamu na watu za kiuchumi, kisiasa, kijamii 

na kimazingira; kuboresha Sheria za Uchaguzi na Demokrasia; kufanya kampeni ya 

huduma ya msaada wa kisheria ya Mama Samia; kuandaa mwongozo wa kuwalinda 

mashahidi na wahanga wa uhalifu wa jinai; kuratibu vikao vya kuandaa Sera ya 

Adhabu; kujenga uwezo wa wadau kuhusu kushugulikia viashiria vya Maafa ya 

Kimbali; kuandaa miongozo ya Kisera ya upatikanaji haki; na kuandaa kituo cha 

kushughulia viashiria vya mauaji ya kimbali. Jumla ya shilingi bilioni 2.05 fedha za 

ndani zimetengwa.   

 

(e) Mradi Na. 6201: Haki Mtandao  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya mapitio ya Mifumo inayotumika na taasisi za 

haki Jinai na kuandaa mapendekezo ya kuonanisha ili iweze kusomana; kuanzisha 

mifumo ya kielektroniki kwa taasisi za Haki Jinai; ununuzi wa vifaa na maboresho ya 

Mifumo ya TEHAMA kwa Wizara na Taasisi za haki Jinai; kuandaa mfumo wa 

ufuatiliaji na Tathmini wa Majukumu ya Wizara; kuwajengea uwezo watumishi 105 

wa Wizara kuhusu mifumo iliyopo Wizarani; na kutoa elimu kwa umma kuhusu 

mifumo inayotumiwa na Wizara na Taasisi za haki Jinai katika utoaji wa huduma 

kimtandao. Jumla ya shilingi bilioni 2.6 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(f) Mradi Na. 6207: Kuboresha Uwajibikaji wa Kitaasisi katika 

Kupambana na Rushwa na Kuongeza Wigo wa Upatikanaji wa Haki  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendesha mashauri 58 ya Jinai yanayowahusu 

Watoto Wanaokinzana na Sheria (pro bono services); kutoa mafunzo kwa kamati za 

Msaada wa Kisheria Katika Ngazi za Wilaya 85; kuendelea kutoa mafunzo mbalimbali 

kwa watoa Huduma ya Msaada wa Kisheria kuhusu utekelezaji wa Sheria ya Msaada 

wa Kisheria na kanuni zake; na kutoa mafunzo kwa viongozi wa kimila 32 na kidini 

25 kuhusu haki za watoto, wanawake na Watu Wenye Mahitaji Maalum; na kufanya 

utafiti na tathmini ya hali ya Upatikanaji wa Msaada wa Kisheria na mchango wa 

afua za Mradi kwa miaka minne. Jumla ya shilingi bilioni 2.04 fedha za nje 

zimetengwa.   

 

(g) Mradi Na. 6517: Kuimarisha Haki za Mtoto  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza programu ya Pili ya Usajili wa Matukio 

Muhimu ya Binadamu Tanzania; na kuendelea kuratibu na kusimamia utekelezaji wa 

Mkakati wa Pili wa Haki ya Mtoto wa mwaka 2020/21-2024/25. Jumla ya Shilingi 

bilioni 3.38 fedha za nje zimetengwa.  
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(h) Program ya Usimamizi wa Utajiri Asilia na Maliasilia za Nchi Kijamii 

na Kiuchumi  Tanzania 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuandaa mafunzo ya kuwajengea uwezo Wadau 55 

kuhusu Majadiliano ya Mikataba na Utatuzi wa Migogoro kwa Njia Mbadala; 

kuanzisha mfumo jumuishi wa uangalizi wa utajiri na maliasilia za nchi; kuanzisha 

kituo cha Kitaifa cha Utatuzi wa Migogoro; na kuandaa na kusambaza mwongozo wa 

usimamizi wa Utajiri na Maliasilia za nchi. Jumla ya Shilingi milioni 234.5 fedha za nje 

zimetengwa.. 

 

(i) Mradi Na. 6501: Vitambulisho vya Taifa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na usajili na utambuzi wa watu 1,597,827 

katika Mikoa na Wilaya zote Tanzania Bara na Zanzibar; kuzalisha na kugawa 

Vitambulisho vya Taifa milioni 10; kuunganisha taasisi 15 za Serikali na binafsi katika 

Mfumo (Kanzidata) na kuboresha huduma kwa wadau waliounganishwa katika 

Kanzidata; ununuzi wa kadighafi milioni mbili (2) na malighafi za kuzalisha 

Vitambulisho vya Taifa; kuunganisha  Ofisi 11 za Usajili za Wilaya na Makao Makuu 

na mkongo wa Taifa; kuunda mifumo (modules) 11 kwa ajili ya shughuli za usajili na 

utambuzi; na kufungamanisha kitambulisho cha Taifa na taarifa za mifumo mengine. 

Jumla ya shilingi bilioni 36.4 fedha za ndani na Shilingi bilioni 4.69 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(j) Mradi Na. 6209: Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuchochea maendeleo ya wananchi kwa 

kuchangia fedha katika miradi inayotekelezwa katika majimbo kupitia mfuko wa 

maendeleo ya Jimbo. Jumla ya shilingi bilioni 15.99 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi 

(i) Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama Dodoma 

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya 

Mahakama ya Tanzania jijini Dodoma. 

 

(ii) Ujenzi wa Vituo Jumuishi vya Taasisi za Sheria 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa vituo 10 jumuishi vya Taasisi ya 

Sheria katika ngazi ya Mikoa na 20 katika ngazi ya Wilaya; na kuwajengea uwezo 

wataalamu 32 wa Wizara na Taasisi kuhusu mifumo ya utoaji Huduma katika vituo 

jumuishi. Jumla ya Shilingi bilioni 10.2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa ofisi za Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali katika mikoa miwili (2) ya Arusha na Mwanza. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 

fedha za ndani zimetengwa.  

  



 

134 
 

(iv) Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa majengo ya ofisi ya Taifa ya 

mashtaka katika mikoa sita (6) ya Rukwa, Mwanza, Tanga, Dodoma, Shinyanga na 

Geita. Jumla ya shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v)  Ujenzi wa Majengo ya Serikali  

Shughuli zitakazotekelezwa ni:  Kuendelea na utekelezaji wa Awamu ya Pili ya ujenzi 

wa Mji wa Serikali Mtumba kwa kukamilisha ujenzi wa majengo ya Ofisi za Wizara na 

Taasisi; Kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya kudumu ya mawasiliano na 

majitaka; na kusimika kamera za ulinzi. Jumla ya shilingi bilioni 342 fedha za ndani 

zimetengwa 

 

(vi) Mradi Na. 6339: Ukarabati wa Nyumba za Serikali   

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa Ikulu ya Chamwino na 

kuanza ujenzi ukumbi wa madhumuni mbalimbali (multi-purpose hall), ofisi; na 

kukarabati majengo ya Ikulu Ndogo za Tunguu, Mwanza, Tabora, Shinyanga, 

Lushoto, Moshi, Arusha na Rest house Zanzibar. Jumla ya shilingi bilioni 11.2 fedha 

za ndani zimetengwa. 

 

(vii) Ujenzi wa Ofisi na Makazi ya Viongozi katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa  majengo 71 ya utawala 

kwenye halmashauri; ununuzi wa samani kwa majengo ya utawala katika 

Halmashauri 50 yanayotarajiwa kukamilika; na ujenzi wa nyumba za Wakurugenzi 35 

na Wakuu wa Idara 25. Jumla ya shilingi bilioni 79.27 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(viii)  Ujenzi wa Ofisi na Makazi ya Viongozi katika Sekretarieti za Mikoa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi, ukamilishaji na ukarabati wa Ofisi za wakuu 

wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya na Maafisa Tarafa; Ujenzi, ukamilishaji na ukarabati wa 

Nyumba za wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, Makatibu Tawala wa Mikoa, 

Makatibu Tawala wasaidizi wa Mikoa na Maafisa Tarafa. Jumla ya shilingi bilioni 

28.85 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Magereza 

(a)  Mradi Na. 6103: Mipango ya Ulinzi Magerezani  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuweka miundombinu maalum ya usalama na 

upekuzi katika Magereza matatu (3) ya Lilungu (Mtwara), Lindi (Lindi) na Bukoba 

(Kagera); kujenga mfumo wa taarifa za wahalifu waliopo magerezani na kuimarisha 

jukumu la kuwapeleka mahabusu mahakamani katika mikoa minne (4) ya Arusha, 

Dar es Salaam, Dodoma na Pwani. Jumla ya shilingi bilioni 3.73 fedha za ndani 

zimetengwa. 
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(b) Mradi Na. 6305: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Ofisi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa ukumbi Makao Makuu ya 

Magereza Msalato Dodoma na viwanja vya michezo Makao Makuu ya Magereza; 

kuendelea na ujenzi wa Gereza Igunga na kaliua (Tabora), Gairo na Kilosa 

(Morogoro), Kakonko (Kogoma), Karatu (Arusha), Kwa Mturuki Bagamoyo na gereza 

maalum Isanga na gereza Msalato (Dodoma) na ukarabati wa Bwalo Kuu la 

Magereza Ukonga (Dar es Salaam); kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa 

hospitali ya Magereza Msalato Dodoma; kuanza ujenzi wa majengo ya kufundishia 

katika Chuo cha Taaluma ya Urekebishaji Tanzania (TCTA) Ukonga (Dar es Salaam) 

na ujenzi wa magereza mapya 12 katika wilaya za Kakonko, Kaliua, Karatu, Msalato, 

Kilosa, Gairo, Butiamas, Lindi, Mpimbwe, Sengerema, Kyerwa na Mlolo; kuanza 

ujenzi wa ofisi tano (5) za Wakuu wa Magereza wa Mikoa ya Lindi, Kigoma, Tanga, 

Songwe na Geita; kuanza ujenzi wa jengo la kuhifadhia nyaraka za Serikali Makao 

Makuu ya Magereza; kuanza ujenzi wa mifumo ya nishati safi katika magereza 19 ya 

Arusha (Arusha), Karanga (Kilimanjaro), Maweni (Tanga), Uyui (Tabora), Butimba 

(Mwanza), Lilungu (Mtwara), Ruanda (Mbeya), Lindi (Lindi), Mbigiri (Morogoro), 

Ubena (Pwani), Ngara (Kagera), Ukonga, Keko, Segerea, Wazo Hill na Kambi Kimbiji 

(Dar es Salaam), Isanga, Msalato na King’ang’a (Dodoma; na Kuimarisha matumizi 

ya nishati jua katika magereza saba (7) ya Lilungu (Mtwara), Isanga na Msalato 

(Dodoma), Motongo (Simiyu), Mbarali (Mbeya), Kanegele (Geita) na Ngudu 

(Mwanza). Jumla ya shilingi bilioni 6.12 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 6302: Ujenzi wa Ofisi na Nyumba za Makazi Tanzania Bara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa jengo la ghorofa tatu la kuishi 

familia 12 za Askari Buyekera – Kagera, Ofisi ya Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Manyara, vituo vya Polisi Daraja “B’’ Bariadi  na Mkuranga, kituo cha Polisi Daraja 

“C’’ Igoma – Mbeya; jengo la ghorofa la kuishi familia za Askari 12 kambi ya Polisi 

FFU Dodoma, Rest House ya Polisi Mkoa wa Arusha, jengo la wagonjwa wa nje 

(OPD) awamu ya pili katika Hospitali ya Polisi Kilwa Road – Dar es Salaam,  na ukuta 

wa nyumba za Makamishna awamu ya kwanza – Dodoma; kuanza ukarabati wa 

maghorofa 90 ya kuishi familia za Askari 360 katika Kambi ya Polisi Kilwa Road – Dar 

es Salaam;  na kuendelea na ujenzi wa jengo la Kamanda wa Polisi Mtwara, kituo 

cha Polisi Daraja “B” Namtumbo, jengo la RPC Rufiji, bweni la wanafunzi Kidatu, 

kituo cha Polisi Daraja “C” Kitangari - Newala;  kituo cha Polisi Daraja “B” Misungwi – 

Mwanza; Kituo cha Polisi Daraja “B” Chang’ombe – Dodoma.  Jumla ya shilingi bilioni 

25.54 fedha za ndani na Shilingi milioni 100 fedha za nje zimetengwa 

 

(d) Mradi Na. 6303: Ujenzi wa Ofisi na Nyumba za Makazi Zanzibar 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa nyumba 3 za kuishi familia 6 za 

Askari Tunguu – Kusini Unguja; jengo la Maktaba Chuo cha Polisi Zanzibar, majengo 

mawili (2) ya ghorofa moja (1) la kuishi askari familia sita (6) na nyumba mbili (2) za 

kuishi familia za Askari 12 Makunduchi - Kusini Unguja, majengo matatu (3) ya 
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ghorofa moja (1) ya kuishi familia za Askari 12 Wete - Kaskazini Pemba, nyumba 

saba (7) za makazi ya familia 14 za Askari Polisi Finya – Kusini Pemba, nyumba tano 

(5) za makazi ya familia 20 za Askari Polisi eneo la Mfikiwa – Kaskazini Pemba na 

jengo la ghorofa mbili (2) za kuishi familia za Askari 8 Kambi ya Polisi Ziwani - Mjini 

Magharibi; kuendelea na ukarabati Ofisi ya FFU Kambi ya Polisi Ziwani - Mjini 

Magharibi, Kituo cha Polisi Daraja “B” Malindi - Mjini Magharibi, kituo cha Polisi 65 

Micheweni – Zanzibar na Makao Makuu ya Polisi Zanzibar. Jumla ya shilingi bilioni 

1.55 fedha za ndani zimetengwa 

 

Huduma za Zimamoto na Uokoaji 

 

(i) Mradi Na. 6582: Upanuzi wa Huduma za Zimamoto 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua magari matano (5) ya Kuzima moto na 

Maokozi nchini kwa ajili ya mikoa ya Simiyu, Manyara, Njombe, Songwe na Katavi; 

kukarabati nyumba 10 za makazi ya askari katika mikoa ya Arusha, Morogoro na 

Iringa, kununua vifaa vya kuzima moto na uokoaji, kuendeleza ujenzi wa majengo 

mawili (2) ya ghorofa Kikombo Dodoma, kujenga vyumba vitano (5) vya kuhifadhia 

silaha katika mikoa ya Kilimanjaro, Rukwa, Mtwara, Kigoma na Shinyanga, 

kuendelea na ujenzi wa vituo  vinne (4) vya zimamoto na uokoaji katika mikoa ya, 

Kagera, Katavi, Geita na Njombe, kuendelea na ujenzi wa miundombinu katika Chuo 

cha Zimamoto na Uokoaji Chogo – Tanga na ukarabati wa visima vya maji ya 

kuzima moto (Fire Hydrants) katika mikoa ya Pwani, Iringa, Njombe, Katavi, 

Mtwara, Kagera, Kilimanjaro, Songwe, Ilala, Morogoro na Dodoma. Jumla ya shilingi 

bilioni 9.93 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Uhamiaji 

 

Mradi Na. 6301: Ujenzi wa Ofisi za Mikoa za Uhamiaji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa 

Mtwara; kuanza ujenzi wa ofisi za uhamiaji katika mkoa wa Songwe, ofisi za 

uhamiaji katika Wilaya ya Mufindi na ujenzi wa Ofisi za uhamiaji katika kituo cha 

mpakanicha  Kirongwe mkoani Mara, nyumba 12 kwa ajili ya makazi ya wakufunzi 

katika Chuo cha Raphael Kubaga – Tanga; Kukamilisha ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji 

Wilaya ya Chato; kuanza ukarabati wa nyumba 12 za watumishi mkoani Tabora na 

Ofisi za uhamiaji za Kahama na Ifakara; ununuzi wa magari 23 kwa ajili ya 

kuimarisha shughuli za misako na doria ya wahamiaji haramu. Jumla ya Shilingi 

bilioni 8.24 fedha za ndani zimetengwa. 
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D. Utumishi wa Umma  

 

(a) Mradi Na. 6284: Programu ya Maboresho katika Utumishi wa Umma 

Awamu ya Tatu  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga uwezo wa taasisi za umma kuanza 

kutekeleza Mfumo Mpya wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Utendaji Kazi katika 

Utumishi wa Umma katika taasisi za umma 215 (wizara 26,sekretarieti za mikoa 26, 

mashirika na taasisi za umma 70 namamlaka za serikali za mitaa 93); Kuendelea 

kusimamia na kuboresha mifumo ya PEPMIS, PIPMIS, HR Assessment, e-HRP, na 

Watumishi Portal ili kuendana na mahitaji ya watumiaji na mabadiliko ya teknolojia; 

kujenga toleo la aplikesheni ya simu za mkononi kwa ajili ya mifumo ya PEPMIS, 

PIPMIS na Watumishi Portal. Jumla ya shilingi bilioni 8.57 fedha za ndani na shilingi 

milioni 117.3 fedha za nje zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6315: Ujenzi wa Makazi ya Viongozi Wakuu Wastaafu wa 

Kitaifa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha nyumba ya Rais wa Awamu ya Tano na 

kuanza nyumba ya Rais wa Awamu ya Sita; na kuendelea na ujenzi wa Klabu ya 

Viongozi. Jumla ya shilingi bilioni 3.3 fedha za ndani zimetengwa.  

(c) Mradi Na. 6282: Mfumo Mpya wa Kielektroniki wa Taarifa za 

Kiutumishi na Malipo ya Mishahara - Home Grown HCMIS  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha taasisi 50 kutumia Mfumo wa HCMIS na 

kufanyaufuatiliaji na tathmini kwa Taasisi zilizoingizwa katika Mfumo; Kutoa mafunzo 

ya matumizi ya Mfumo wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) kwa 

watumishi 640 kwa ngazi tofauti ilikuwajengea uwezo wa kutoa huduma bora. Jumla 

ya shilingi milioni 200 fedha za ndani zimetengwa. 

 

3.3.3. Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma 

 

3.3.3.1. Uzalishaji Viwandani 

 

(a) Mradi Na. 6103: Kuboresha Kituo cha Kuendeleza Teknolojia ya 

Magari Tanzania - TATC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ununuzi wa mashine na mitambo 

pamoja na kukarabati mashine, mitambo na majengo kwa ajili ya utafiti na 

uhawilishaji wa teknolojia; kuanzisha Karakana Kuu ya Kukalibu Chuma (Heavy Duty 

Foundry); kuanzisha kiwanda cha kuunda magari (Nyumbu Brand) na magari ya 

kuzima moto (Fire Fighting Vehicles) chenye uwezo wa kuunda magari sita (6) hadi 

kumi (10) kwa mwaka; kuendeleza wataalamu 37 katika fani za uhandisi wa magari 

na mitambo, mipango, ufundi stadi, masoko, TEHAMA, na ugavi; na kuendeleza 

utafiti na uhawilishaji wa teknolojia wa zana na vifaa mbalimbali, magari na 

mitambo. Jumla ya shilingi bilioni 15.375 fedha za ndani zimetengwa. 
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(b) Mradi Na. 1214: Kuendeleza Programu ya Maendeleo ya Viwanda - 

PCP  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuratibu utekelezaji wa programu ya PCP chini ya 

UNIDO; kuwezesha uanzishaji wa mfuko wa pamoja (Backet fund)  kwa ajili ya 

maendeleo ya viwanda; kuandaa Mpango kabambe na kutambua maeneo/ardhi kwa 

ajili ya uwekezaji katika viwanda na fursa za kibiashara; kukamilisha Sera ya 

Maendeleo Endelevu ya Viwanda(SIDP); kufanya utafiti wa changamoto za  

uwekezaji wa ndani katika sekta zote; kufanya uchambuzi wa kiintelijensia ya 

masoko na mnyororo wa thamani kwa bidhaa muhimu kwa soko la  ndani na nje ya 

nchi; kufanya sensa ya viwanda na kufanya tathmini ya kisekta ya mnyororo wa 

thamani kwa ajili ya ushindani wa viwanda katika chuma na bidhaa za chuma, soap 

na detergent. Jumla ya shilingi bilioni 1.1 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 4486: Uzalishaji Viwandani kupitia Programu ya 

Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya utafiti wa kina katika Sekta Ndogo za 

Pamba, Mafuta, Kahawa, Sukari, Korosho, vinywaji na Vifungashio; kubainisha na 

kufanya tathmini ya miundombinu ya masoko iliyopo nchini na matumizi yake; 

kuandaa kanzi data ya biashara za ndani, kikanda na biashara za kimataifa; 

Kuwezesha mapitio ya mikakati midogo ya Kisekta (Alizeti na Ngozi); kutambua na 

kujifunza mahitaji ya  Masoko ya Kikanda ikiwemo  EAC, SADC na AfCFTA na 

kusambaza kwa wazalishaji/ makampuni ya ndani; kufanya tathmini ya hali na 

mchango  wa Sekta Binafsi nchini na Kuandaa Sera ya Maendeleo ya Sekta Binafsi 

na Mkakati wake; na kuimarisha Mfumo wa Taarifa za Masoko ya mazao, mifugo, 

samaki na bidhaa nyingine. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Kuendelea Kueneza Dhana ya KAIZEN Nchini 

Shughuli zitakazotekelezwa ni:  Kuendelea kueneza falsafa ya Kaizen kwenye mikoa 

saba (7) ambayo bado haijapata mafunzo; kuandaa mashindano ya Kaizen kuanzia 

kwenye mikoa hadi kimataifa kwa wenye viwanda; kushiriki kwenye mafunzo ya 

Kaizen ndani na nje ya nchi; kushiriki kwenye Maonesho mbalimbali kwa lengo la 

kueneza falsafa ya Kaizen kwa jamii; kutoa mafunzo kwa vitendo ya dhana ya Kaizen 

kwenye viwanda; na kuendelea kuvisimamia viwanda ambavyo vimeshapata 

mafunzo ya Kaizen ili kuendelea kutekeleza dhana hiyo. Jumla ya shilingi milioni 

200.00 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6260: Miradi ya Kusaidia Taasisi 

 

(i) Kiwanda cha Mashine na Vipuri KMTC  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua na kufanya ukarabati wa mashine; kufanya 

uzalishaji wa mashine na vipuri; na kufanya ukarabati wa majengo matano (5). 
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Jumla ya shilingi bilioni 1.6 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Eneo la Kongano ya Viwanda – TAMCO – Eneo la viwanda 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga mita 300 za barabara katika eneo la mradi. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani  zimetengwa.  

 

(iii) Mradi wa Makaa ya Mawe Katewaka 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya majadiliano na mwekezaji na kusaini 

mkataba wa ubia (JV Agreement); na kulipa leseni za uchimbaji. Jumla ya shilingi 

milioni 320.69 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iv) Mradi wa Maganga Matitu Sponge Iron 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha majadiliano na mwekezaji na kusaini 

mkataba wa ubia (JV Agreement); na kulipa leseni za uchimbaji. Jumla ya shilingi 

milioni 238.41 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Mradi wa Maka ya Mawe Mhukuru 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya utafiti wa kina wa kijiolojia (geological 

study); na kulipa leseni za uchimbaji. Jumla ya shilingi bilioni 1.17 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(vi) Mradi wa Kiwanda cha Viuadudu (TBPL)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya ithibati ya bidhaa za viuadudu na Kiwanda 

(Pre-qualification); kufanya stadi ya uzalishaji wa mbolea za kibailojia (biofertilizer), 

na masoko ya viwatilifu vya kibailojia (biopesticides); kuratibu utiaji wa saini 

mkataba wa manunuzi wa dawa za viuadudu (offtake agreement). Jumla ya shilingi 

milioni 300 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vii) Kiwanda cha Mang’ula 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya Ukarabati wa majengo; kuoneshe mipaka ya 

eneo la kiwanda na kumtafuta mwekezaji. Jumla ya shilingi milioni 200 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(viii) Mradi wa Edible Oil Project ( Palm Oil at Kigoma) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya maandalizi ya awali ya mradi wa mafuta ya 

kula (edible oil). Jumla ya shilingi milioni 200 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ix) Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini - CAMARTEC  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya utafiti kwa kushirikiana na Taasisi nyingine ili 

kubaini mahitaji ya teknolojia ya kutenganisha maganda na kiini cha mbegu ya 

katika Wilaya ya Buhigwe Mkoa wa  Kigoma na Wilaya ya Kyela Mkoa wa Mbeya; 

kuboresha mashine ya kuvuna chikichi na kufanya majaribio katika Mkoa wa 
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Kigoma; kuimarisha kiwanda darasa cha kubangua korosho katika Wilaya ya 

Manyoni – Singida, kitovu cha Teknolojia za Kihandisi (KITEKI) wilaya ya  Karatu – 

Arusha na Maswa - Simiyu; kutengeneza mashine za kubangua korosho kwa ajili ya 

majaribio ya kuanzisha kiwanda darasa mkoani Mtwara; kuboresha  miundombinu ya 

eneo la maonesho (ShowGround); ununuzi wa mashine na mitambo ya Karakana na 

upanunuzi wa karakana iliyoko Makao Makuu (Arusha) na katika Tawi la Nzega 

(Tabora). Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(x) Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania - TIRDO  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya mafunzo kwa wataalam na  ununuzi wa vifaa 

vya upimaji ubora wa mabomba ya mafuta na gesi (Non-Destructive Testing - NDT);  

kukamilisha mchakato wa ithibati (Accreditation) na kuboresha maabara ya chakula, 

mazingira, na vifaa; Kufanya utafiti katika kanda ya ziwa ili kubaini fursa za 

uwekezaji na maeneo yenye viwanda na rasilimali zilizopo (Industrial Mapping); na 

kukamilisha ujenzi wa Jengo la Utawala ili kutoa nafasi ya kuanzisha Kituo cha 

Taarifa za Viwanda na Ubashari wa Teknolojia na Viatamizi kwa wabunifu wa 

teknolojia. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(xi) Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo – TEMDO 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendeleza na kuhawilisha teknolojia ya mtambo 

mdogo wa kuchakata miwa na kutengeneza sukari na kukamua mafuta ya alizeti; 

kuboresha karakana kwa kusimika mashine na vifaa vya kisasa (Heavy duty 6-axes 

CNC Machines) pamoja na miundombinu; kusanifu na kuendeleza utengenezaji wa 

vifaa tiba vya hospitali kwa awamu ya III (Autoclave and Laundry machines); na 

kuendeleza mtambo wa kuteketeza taka ngumu za hospitali mahsusi kwa kuchomea 

damu isiyofaa, mabaki ya wanyama, na dawa zilizoharibika na kupitwa na muda 

(incinerating carcass from livestock/cattle abattoir, biomedical waste blood and 

expired drugs) katika Sekta ya Afya. Jumla ya shilingi bilioni 1.7 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(xii) Uendelezaji wa Viwanda Vidogo - SIDO 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga Majengo ya Viwanda katika mikoa ya 

Kigoma, Simiyu na Dodoma; Kununua magari matano (5) kwa ajili ya uendeshaji wa 

shughuli za  Shirika; kutengeneza Mfumo Mtandao wa Mawasiliano ya Ndani  (LAN) 

kati Ofisi za mikoa za SIDO; kuimarisha miundombinu ya viwanda kwa kukarabati 

majengo, barabara, Mifumo ya maji, kujenga uzio katika Mitaa ya Viwanda; 

kuimarisha Mfuko wa NEDF ili  kuongeza utoaji wa mikopo kwa wajasiriamali na 

kuunganisha Mfumo wa Mtandao wa Mawasiliano wa Ofisi za Mikoa ya Manyara, 

Pwani, Simiyu, Katavi na Songwe kwenye Mkongo wa Taifa na SIDO makao makuu. 

Jumla ya shilingi bilioni 3.14 fedha za ndani zimetengwa. 
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(xiii) Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi – NEEC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha upatikanaji  kiwanja na hati ya kumiliki 

ardhi kwa ajili ya  Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya NEEC na kuanza kwa hatua za awali za 

ujenzi; Kubuni, kuanzisha na kujenga  Mfumo wa kielektroniki wa kuratibu, 

kufuatiliaji na kutathimini  ushiriki wa watanzania katika: uwekezaji; Mifuko na 

program za Uwezeshaji wananchi Kiuchumi (Economic Empowerment Funds and 

programs); na  kuanzisha Kanzidata (National Economic Empowerment Database). 

Jumla ya shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(xiv) Kuendeleza Biashara Kupitia Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa jengo jipya la ghorofa kumi (10) la Vipimo 

na Viwango katika Kampasi ya Dar es Salaam; Ujenzi wa Hosteli za wanafunzi wa 

kike eneo la Iganzo Kampasi ya Mbeya; Kuboresha miundombinu ya TEHAMA; 

Kuendeleza rasilimali watu kwa masomo ya muda mrefu; na Ujenzi wa jengo la 

ghorofa nne (4) kwa ajili ya kujifunzia na kufundishia katika Kampasi ya Dodoma. 

Jumla ya shilingi bilioni 8.32 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 4933: Uendelezaji wa Kanda Maalumu za Kiuchumi 

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Tanga  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kupima na kuweka mipaka kwa ajili ya umilikishwaji; 

kufanya upembuzi yakinifu; kuandaa mpango kabambe wa uendelezaji katika eneo 

lililolipiwa fidia la Tanga SEZ. Jumla ya shilingi milioni 100 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

Eneo la Maalum la Uwekezaji Kigoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya usanifu wa miundombinu, kuanza ujenzi wa 

miundombinu ya msingi; na kuendelea na programu za uhamasishaji wa kuvutia 

wawekezaji.  

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Kahama 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kupata hati miliki na kukamilisha ulipwaji wa fidia 

kwa wananchi waliopisha mradi; kuanza maandalizi ya Upembuzi yakinifu na 

Mpango Kabambe (Master Plan); kufanya tathmini ya kimkakati ya mazingira (SEA), 

usanifu wa miundombinu na kuendelea na ujenzi wa miundombinu wezeshi.  

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Bunda 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa upembuzi yakinifu. Jumla ya shilingi milioni 

100 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Songwe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na taratibu za kupata hati miliki; kuanza 
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maandalizi ya Upembuzi yakinifu na Mpango Kabambe (Master plan); na kufanya 

Tathmini ya kimkakati ya mazingira (SEA) na Usanifu wa Kina wa miundombinu 

wezeshi.  

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Manyara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya Usanifu wa Kina wa miundombinu ya 

wezeshi.  

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Mtwara Free Port Zone 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa miundombinu wezeshi ili 

kuhamasisha uwekezaji katika eneo la Bandari huru (Free Port Zone) hususani kwa 

makampuni ya Mafuta na Gesi. 

 

3.3.3.2. Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

 

A. Kilimo 

(a) Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya 

Pili - ASDP II 

 

(i) Kuimarisha miundombinu ya utafiti na kufanya tafiti 

zitakazozingatia ugunduzi wa aina za mbegu bora na mbinu bora za 

kilimo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya utafiti wa mbegu aina 10 za  mazao ya 

kimkakati ya nafaka, jamiii ya mikunde na mafuta; kutafiti na kupendekeza 

teknolojia mpya 10 za kanuni bora za kilimo; kutafiti na kupendekeza teknolojia tano 

(5) za kuongeza thamani za mazao; kuzalisha mbegu za awali tani 450 za mazao ya 

kipaumbele ya mahindi, alizeti, soya, ufuta, ngano, maharage, kunde, mpunga, 

mtama, choroko, dengu, shayiri na karanga; kusafisha na kuzalisha mbegu za asili 

tani 10 za mazao ya nafaka, jamii ya mikunde na mbogamboga; kuimarisha vituo 

vyote vya TARI; kuanza kwa ujenzi wa ghala sita (6) zenye vyumba vya ubaridi 

katika vituo sita (6) vya TARI zenye uwezo wa kuhifadhi tani 2,490 za mbegu za 

awali; kukamilisha ujenzi wa ghala tano (5) zenye uwezo wa kuhifadhi jumla ya tani 

2,075 katika vituo vitano (5) vya TARI; ujenzi wa maabara mpya ya tissue culture 

katika kituo cha TARI Maruku kwa ajili ya kuzalisha miche bora ya migomba na 

ujenzi wa maabara ya utambuzi na udhibiti wa visumbufu vya zao la korosho katika 

kituo cha TARI Naliendele; ukarabati wa maabara ya bioteknolojia ya TARI 

Mikocheni; kuendela na ujenzi wa maabara ya kuzalisha miche ya mkonge kwa njia 

ya chupa (tissue culture) katika kituo cha TARI Mlingano; na kuanza ujenzi wa uzio 

wa mashamba katika vituo vingine 16 vya TARI na vituo vidogo 18. Jumla ya shilingi 

bilioni 40.73 fedha za ndani zimetengwa. 
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(ii) Kuimarisha upatikanaji wa pembejeo kupitia mpango wa ruzuku 

(mbegu, mbolea, viuatilifu) na zana za kilimo 

 

(a) Upatikanaji wa mbegu bora 

Shughuli zitakazotekelezwa ni; kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji 

kufikia hekta 3,304.8; kuendelea na ujenzi wa uzio katika mashamba yote ya mbegu 

ya ASA; kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya kuhifadhia mbegu (ghala) katika 

mashamba ya Mbozi, Namtumbo, Msungura na Kilangali; ununuzi na ufungaji wa 

mitambo miwili (2) ya kuchakata mbegu katika mashamba ya mbegu ya Mbozi na 

Namtumbo; kufungua maeneo mapya katika mashamba ya Mwele, Luhafwe, 

Msimba, Kilimi, Namtumbo na Mbozi; uzalishaji wa tani 1,500 za mbegu za ngano na 

tani 400 za mbegu za soya; uzalishaji wa miche ya parachichi 450,000; usambazaji 

wa tani 5,000 za mbegu bora za alizeti na kuzalisha miche/vikonyo/pingili milioni 

37.5 na kusambaza kwa wakulima kwa mpango wa ruzuku. Jumla ya shilingi bilioni 

43.03 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Upatikanaji wa mbolea 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuratibu upatikanaji wa mbolea nchini kwa 

kutoa ruzuku ya mbolea  tani 750,000; kuimarisha mfumo wa utoaji wa ruzuku ya 

mbolea kwa wakulima nchini; kuiwezesha Kampuni ya Mbolea Tanzania (TFC) 

kununua na kusambaza tani 30,000 za mbolea; kukagua na kuthibiti ubora wa 

mbolea kwa wafanyabiashara na itatoa mafunzo ya ukaguzi wa mbolea; na kusajili 

aina mpya za mbolea na visaidizi vyake 85 na kutoa leseni 2,100. Jumla ya shilingi 

bilioni 170 fedha ndani zimetengwa.  

 

(c) Upatikanaji wa Viuatilifu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ununuzi wa viuatilifu lita 101,000 kwa ajili ya 

kudhibiti visumbufu vya mazao na mimea mbalimbali ikiwemo parachichi na 

machungwa; kuvijenga uwezo vituo vya kudhibiti visumbufu vya mazao na mimea 

ikiwemo KILIMO ANGA na kituo cha kudhibiti panya; kudhibiti ubora wa viuatilifu 

vinavyozalishwa nchini na vinavyoingizwa kutoka nje ya nchi; na kutoa mafunzo ya 

matumizi bora na sahihi ya viuatilifu. Jumla ya shilingi bilioni 54.7 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(iii) Kuimarisha kilimo cha umwagiliaji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa skimu mpya 25 na ukarabati 

wa skimu 30 zenye jumla ya hekta 95,005 katika mikoa mbalimbali nchini; kuendelea 

na ujenzi wa mabwawa 14 yenye mita za ujazo 131,535,000; kukamilisha upembuzi 

yakinifu na usanifu wa kina wa skimu 30 na mabonde ya kimkakati 22; kufanya 

upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa  mabwawa mapya 100; kuanza ujenzi wa 

mabwawa yenye ujazo wa mita 936,535,700; kuanza ujenzi na ukarabati wa skimu 

55 zenye jumla ya hekta 142,662; kuanza ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji 
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katika mabonde 22 ya umwagiliaji yenye ukubwa wa hekta 306,361; ujenzi wa 

miundombinu ya umwagiliaji katika mashamba makubwa yenye jumla ya hekta 

91,371.46 kupitia programu ya BBT katika Mikoa  mitano (5); kufanya upembuzi 

yakinifu na usanifu wa kina wa skimu mpya 236 zenye ukubwa wa hekta 415,811 na 

kufanya mapitio ya upembuzi yakinifu na usanifu wa skimu 255 za kukarabati zenye 

ukubwa wa hekta 290,095. Jumla ya shilingi bilioni 299.96 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(iv) Kuimarisha huduma za ugani na mafunzo 

(a) Kuimarisha Vyuo vya Mafunzo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya Vyuo sita (6) 

ambavyo ni MATI Uyole, KATRIN, Inyala, Igurusi, Mtwara, Mlingano pamoja na Vituo 

vinne (4)  vya Mafunzo kwa wakulima vya Bihawana, Mkindo, Themi na Ichenga; 

kudahili wanafunzi 3,000 katika ngazi ya Astashahada ya Awali, Astashahada na 

Stashahada za kilimo; na kutoa mafunzo ya kilimo biashara kwa vijana 4,000 kupitia 

programu ya BBT. Jumla ya shilingi bilioni 3 fedha za ndani zimetengwa.   

 

(b) Huduma za ugani  

Shughuli zitakazotekelezwa ni; Ununuzi wa magari 55 kwa ajili ya maafisa kilimo na 

Makatibu Tawala Wasaidizi Mkoa wanaoshughulika na kilimo, visanduku vya ugani 

4,000, sare 4,000, soil scanner 45 na vishikwambi 1,500 na kusambaza kwa maafisa 

ugani; kukarabati Vituo vya Rasilimali za Kilimo (WARCs); ununuzi wa magari matatu 

(3) ya maabara inayotembea kwa ajili ya kutoa huduma za upimaji wa afya ya 

udongo; na kuimarisha Mfumo wa M-Kilimo na matumizi ya Kituo cha Huduma kwa 

Wateja. Jumla ya shilingi bilioni 16 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya hifadhi ya mazao ya kilimo 

na kuimarisha usalama wa chakula na lishe 

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa ghala 38 zenye uwezo wa 

kuhifadhi jumla ya tani 33,000 katika Mikoa ya Ruvuma (28), Tabora (6), Geita (1) 

na Shinyanga (3). Jumla ya shilingi bilioni 22.72 fedha za ndani zimetengwa.   

 

(v) Kuhamasisha na kuanzisha kilimo cha mashamba makubwa (block 

farming) na kushirikisha vijana katika kilimo  na kuimarisha upimaji 

wa afya ya udongo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni;  Kutambua na kuainisha mashamba mapya 30 yenye 

ukubwa wa hekta 200,000 za kilimo katika mikoa ya Pwani (hekta 60,000), 

Morogoro (hekta 50,000), Njombe (hekta 30,000), Songwe (hekta 30,000) na Tanga 

(hekta 30,000); kuanzishwa kwa Mashamba Makubwa ya Pamoja kwa ajili ya 

kuwawezesha vijana kushiriki katika kilimo; ulipaji wa fidia kwa wamiliki wa ardhi 

yenye ukubwa wa hekta 370,100 katika Mikoa 14; na kuwajengea uwezo na 

kuwapatia maeneo ya uzalishaji yenye miundombinu ya umwagiliaji na mitaji kwa 
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vijana na wanawake. Jumla ya shilingi bilioni 14.16 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(vi) Kuimarisha upatikanaji wa masoko ya mazao ya kilimo ndani na nje 

ya nchi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na  ujenzi wa masoko matano (5) ya 

kimkakati yaliyokuwa chini ya mradi wa DASIP yaliyopo katika Halmashauri za 

Kahama MC (1), Ngara (1), Kyerwa (2) na Tarime (1); kuanza kwa ujenzi wa market 

sheds tatu (3); kuimarisha Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko 

(COPRA); ununuzi wa tani 113,435 za mazao ya mahindi, mpunga, alizeti na mtama 

mweupe kupitia CPB ; ununuzi  na uhifadhi wa mahindi tani 92,500, mpunga tani 

6,500 na mtama tani 1,000 kupita NFRA; kuanza kwa ujenzi wa Vituo Jumuishi 

(common use facilities) vya kukusanya, kuchambua, kupanga madaraja, kufungasha 

na kusafirisha mazao ya bustani katika Mikoa ya Iringa, Kilimanjaro na Dar es 

Salaam; na kuanza kwa ujenzi wa kiwanda na kusimika mitambo ya kusindika zabibu 

ghafi katika Halmashauri ya Jiji – Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 30.27 fedha za 

ndani zimetengwa.   

 

(vii) Kuimarisha ushirika  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mafunzo ya usimamizi wa Mfumo wa MUVU 

kwa Vyama vya Ushirika 7,300; kusimamia na kudhibiti Vyama vya Ushirika kwa 

kukagua vyama 7,300; kutoa Mafunzo kwa vikundi 113 vya mbogamboga;  kukagua 

Vyama 5,000 vya Ushirika; kuratibu ufufuaji wa vinu vya kuchakata pamba vya Sola, 

Mugango, Buyagu (Sengerema) na Manawa vilivyopo katika Mikoa ya Simiyu, Mara 

na Mwanza, mtawalia; ukarabati wa ofisi za COASCO; kuratibu uanzishwaji wa 

Kiwanda cha kubangua korosho kinachojengwa na TANECU Ltd na Kiwanda cha 

vifungashio kinachojengwa na SONAMCU Ltd; ukarabati wa Ofisi za Shirika la 

Ukaguzi wa Vyama Ushirika (COASCO)  katika mikoa ya Dodoma, Iringa, Shinyanga 

na Dar es Salaam; na ujenzi wa Ofisi katika Mkoa wa Ruvuma.  Jumla ya shilingi 

bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.172 fedha za nje zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 4499 Kudhibiti Sumukuvu  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa Kituo cha Taifa cha Udhibiti wa 

Kibaiolojia – Kibaha na Kituo Mahili Baada Mavuno (Post Harvest Centre of 

Excellence) Kongwa - Dodoma; kukamilisha ujenzi wa ghala 14 zenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 21,500 katika Wilaya za Gairo, Chemba, Kiteto, Babati, Itilima, 

Buchosa, Bukombe, Kibondo, Kasulu, Nzega, Namtumbo, Nanyumbu, Unguja na 

Pemba;  kuendelea na ujenzi wa Maabara Kuu ya Kilimo; na kutoa mafunzo kuhusu 

uzalishaji na uhifadhi bora wa mazao ya mahindi na karanga kwa viongozi, 

waandishi wa habari, wakulima na wasafirishaji wa mazao. Jumla ya shilingi milioni 

300.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 33.65 fedha za nje zimetengwa  
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(c) Mradi Na. 4497 Kuongeza Uhifadhi wa Taifa  

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa vihenge 36 vya kisasa  na ghala 

tano (5) zenye uwezo wa kuhifadhi jumla ya tani 506,000 katika vituo vya 

Makambako, Mbozi, Songea, Shinyanga na Dodoma. Jumla ya shilingi milioni 700 

fedha za ndani na shilingi bilioni 10 fedha za nje zimetengwa.  

 

(d) Mradi Na. 4427 Kuendeleza Kilimo na Uvuvi – AFDP 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika hekta 

198 za mashamba ya  Msimba na Kilimi; ujenzi wa ghala moja (1) la kuhifadhi 

mbegu, ofisi, jengo la kufundishia wakulima na nyumba 4 za watumishi  katika 

shamba la Kilimi; ukarabati wa nyumba tano (5) za watumishi na karakana moja (1) 

katika shamba la Msimba; ukarabati na ununuzi wa vifaa vya maabara ya mbegu 

katika mkoa wa Arusha; kutoa mafunzo kwa wakaguzi 50 wa mbegu katika ngazi ya 

wilaya; kuimarisha matumizi ya lebo za kielektroniki na ukaguzi ili kudhibiti uuzaji wa 

mbegu feki. Jumla ya shilingi bilioni 18.34 fedha za nje zimetengwa. 

 

B. Mifugo 

 

(a) Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya 

Pili (ASDP II) 

 

(i) Kuimarisha upatikanaji wa mbegu bora za mifugo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuhimilisha ng’ombe 100,000 katika mikoa 26; 

kuimarisha Mashamba matano (5) ya Serikali kwa kuyapatia vitendea kazi vikiwemo 

pikipiki 10 na kununua ng’ombe wazazi 1,200 kwa ajili ya mashamba ya Serikali ya 

kuzalisha Mitamba; kuzalisha dozi 1,500,000 za mbegu bora za mifugo katika kituo 

cha NAIC; kuongeza mitamba 1,200 katika mashamba ya Nangaramo na 

Ngerengere; kukarabati nyumba 20 za watumishi katika mashamba na Kituo cha 

Taifa cha Uhimilishaji; kununua madume bora ya mbegu 200 ya ng’ombe aina ya 

Borani na kuyasambaza kwa wafugaji; na kusanifu na kuendeleza mfumo wa kitaifa 

wa uhimilishaji kwa lengo la upatikanaji na ufuatiliaji wa taarifa za ng’ombe 

wanaohimilishwa. Jumla ya shilingi bilioni 6.3  fedha za ndani zimetengwa.  

 

(ii) Kuimarisha Huduma za Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga mabwawa matano (5), kuchimba visima 

virefu sita (6), kuanzisha Mashamba Darasa 150 ya Malisho yenye ukubwa wa ekari 

tano (5) kila moja katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi za Serikali; kutoa 

mafunzo kwa wakaguzi 100 wa maeneo ya malisho na rasilimali za vyakula vya 

mifugo; kuimarisha mashamba ya Vikuge (Kibaha) na Langwira (Mbarali) 

yanayozalisha mbegu na malisho kwa kuyapatia vitendea kazi vikiwemo matrekta 

manne (4); mower mbili (2); hei 59 bailer mbili (2); hay rake mbili (2); forage 

hervester mbili (2) na forage bailer mbili (2); kuchimba visima virefu vya maji vitatu 
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(3) na kuweka mfumo wa umwagiliaji; kuzalisha marobota ya hei 200,198 na mbegu 

za malisho tani 32.08; kuwezesha uzalishaji wa malisho aina ya Napier (Juncao) 

katika mikoa ya Dodoma, Iringa, Kagera, Katavi, Kigoma, Mbeya, Mtwara, Mwanza 

na Pwani;  kujenga maghala 15 ya kuhifadhia rasilimali za malisho na vyakula vya 

mifugo. Jumla ya shilingi bilioni 9.3 fedha za ndani na shilingi bilioni 4.1 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(iii) Kuimarisha Afya ya Mifugo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga maabara ya virusi na kusimika mitambo ili 

kuzalisha aina 13 ya chanjo za kipaumbele; kuchanja mifugo 108,000,000 dhidi ya 

magonjwa mbalimbali; kununua dawa za kuogeshea mifugo lita 56,000; kujenga 

majosho 246; kukarabati miundombinu ya Kituo cha Karantini cha Kwala ili 

kuwezesha biashara za kimataifa na na kuwezesha kuongeza udhibiti wa ubora wa 

viuatilifu vya mifugo kwa kupima, kusajili na ufuatiliaji wake. Jumla ya shilingi bilioni 

11.6 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(iv) Kuboresha Huduma za Ugani 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua pikipiki 1,200 na magari 3, zana za huduma 

za veterinari (vet kit) 1,100 na zana za uhimilishaji (AI Kit) katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 184; kuwezesha upatikanaji wa vifaa vya komputa, simu kwa 

Maafisa Ugani kwa ajili ya huduma za ugani katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa na kutoa mafunzo kwa Maafisa Ugani (ToT) 1,000 na kutoa 

mafunzo kwa wafugaji 100,000 juu ya ufugaji bora wa kibiashara katika Sekretariati 

za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;. Jumla ya shilingi bilioni 40.01 fedha za 

ndani zimetengwa. Jumla ya shilingi bilioni 9.2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Kuimarisha Huduma za Utafiti na Mafunzo ya Taaluma za Mifugo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzisha kituo kipya cha Utafiti wa Mifugo  katika 

Wilaya ya Nsimbo – Katavi; Kuwezesha Vituo vya Utafiti (TALIRI) kufanya tafiti za 

mifugo ili kuongeza uzalishaji na tija; kuwezesha mradi wa Maziwa Faida TALIRI 

Tanga; kuwezesha mradi wa Environment - Cow GHG Emission katika mikoa miwili 

ya Kilimanjaro na Arusha; kuwezesha mradi wa African Dairy Genetic Gain katika 

Mikoa saba (7); kujenga jengo la maonesho ya Nanenane katika kiwanja cha John 

Mwakangale - Mbeya na kuanzisha mashamba darasa 14 ya mifugo katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa tano (5);   kujenga wa madarasa mawili ya Wakala ya Mafunzo 

ya Mifugo (LITA)  katika kampasi za Madaba na Buhuri na mabweni mawili katika 

kampasi za Madaba, Kikulula na Buhuri yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 100, 

100 na 150 mtawalia; kujenga kampasi mpya ya LITA mkoani Songwe; na kujenga 

miundombinu na kujifunza kupitia mradi wa China-Africa Modern Agricultural 

Technology Exchange and Training Centre Mkoani Songwe. Jumla ya shilingi bilioni 5 

fedha za ndani na shilingi milioni 916.5 fedha za nje zimetengwa. 
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(vi) Kuwezesha Uongezaji Thamani Mazao ya Mifugo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzisha vituo 

atamizi vipya nane (8) vya unenepeshaji wa ng’ombe ili kuongeza maligahafi kwenye 

viwanda vya kuchakata nyama; kujenga minada ya mifugo mitano (5) ya awali, 

minne (4) ya Upili  na miwili (2) ya mpakani; kununua nakusimika mizani 70; 

kujenga miundombinu ya mifugo katika vituo vitatu (3) vya kupumzishia mifugo 

(Holding Ground) katika vituo vya Kitaraka, Kizota  na Makuyuni; kukarabati 

Machinjio ya kisasa ya Dodoma; kujenga machinjio ya kisasa ya kuku katika mkoa 

wa Dodoma; kujenga machinjio ya kisasa ya nguruwe katika mkoa wa Dar es 

Salaam; kujenga vituo 10 vya kukusanyia maziwa katika mikoa ya Pwani, Iringa, 

Mbeya, Songwe, Tabora, Mara na Katavi; na kuendeleza programu ya unywaji wa 

maziwa shuleni kwa kuimarisha mfumo wa upatikanaji wa maziwa na mfumo 

ukusanyaji taarifa za unywaji maziwa shuleni. Jumla ya shilingi bilioni 17 fedha za 

ndani na shilingi milioni 290 fedha za nje zimetengwa. 

 

(vii) Kuimarisha Kampuni za Ranchi za Taifa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuzalisha ndama 5,479 kutokana na majike wazazi 

6,849; kuweka uzio wa fensi katika eneo la nyanda za malisho lenye ukubwa wa 

ekari 2,450 katika ranchi za Kongwa, Mkata, Mzeri, Ruvu na Missenyi; kunenepesha 

ng’ombe 12,696 katika ranchi za Kongwa, Ruvu na Mzeri; Kujenga ’feedlots unit’’ (3) 

‘kwa ajili ya shughuli za unenepeshaji katika ranchi ya Mzeri, Kongwa na Ruvu; 

kuzalisha marobota ya hei 55,000 katika ranchi ya Kongwa na Mzeri kwenye eneo la 

Ha.11,000; kuuza madume bora ya ng’ombe aina ya Boran 1,075 kwa wafugaji wa 

asili kwa ajili ya kuboresha kosaafu ya mifugo yao; kununua madume bora 33 ya 

ng’ombe aina ya borani kwa ajili ya kuimarisha uzalishaji katika ranchi ya Kalambo; 

na kutoa mafunzo ya ufugaji bora kwa wafugaji 362 na mafunzo kwa vitendo kwa 

wanafunzi 500 kutoka katika vyuo mbalimbali nchini. Jumla ya shilingi bilioni 550.8 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

C. Uvuvi 

 

(a) Mradi Na. 4703: Ufufuaji wa Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukarabati gati la kuegeshea meli (Floating Jetty Ras 

Mkwavi – Dar es Salaam; kununua magari mawili (2) ya ubaridi na kutoa mafunzo 

kwa Mabaharia 126 kuhusu uvuvi wa Bahari Kuu; kujenga ghala la ubaridi, jengo la 

mtambo wa kuzalisha barafu na jengo la uhandisi wa mitambo ya uvuvi Ras Mkwavi 

– Dar es Salaam; Kujenga soko la samaki Kigamboni. Jumla ya shilingi bilioni 3.4 

zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II) 

(i) Kujenga na Kuimarisha Miundombinu ya Uvuvi (Mialo na Masoko) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa mialo saba (7) ya Igabiro 
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(Bukoba), Chifunfu (Sengerema), Igombe (Ilemela), Kayenze (Ilemela) Chato Beach 

(Chato), Karungu (Nkasi), na Ng’ombo (Nyasa); kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi 

wa masoko saba ya (7) ya Tunduma (Tunduma), Kyamkwikwi (Muleba), Masuche 

(Momba), Manda (Ludewa), Nyamikoma (Busega), Zingibari (Mkinga)  na  Kasanga 

(Kalambo). Jumla ya shilingi bilioni 13.3 zimetengwa.  

 

(ii) Kuimarisha na Kuendeleza Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi na 

Mazingira  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa Vituo vitatu (3) vya Ulinzi na 

Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi vya Sota (Rorya), Busega (Simiyu)  na Nyakaliro 

(Sengerema); na kujenga miundombinu katika vituo 8 vya Usimamizi Shirikishi wa 

Rasilimali za Uvuvi vya Kigoma, Tanga, Mtwara, Muleba, Kagera, Mtera, Ikola, na 

Singida pamoja na kukarabati vituo viwili vya Kipili na Buhingu; kununua boti 10, 

mizani tano (5), magari sita (6) na pikipiki 20 kwa ajili ya maafisa ugani wanaotoa 

huduma katika vituo vituo vya Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi. Jumla ya shilingi 

bilioni 6.67 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(iii) Kujenga na Kukarabati Miundombinu ya Ukuzaji Viumbe Maji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni:  Kutambua maeneo ya kuweka vizimba; kuwezezesha 

vituo vitano (5) vya Ukuzaji Viumbe Maji kufanya kazi zake; Kuanzisha Mashamba 

darasa 20 ya ukuzaji viumbe maji; kuwawezesha wakulima wa mwani kupata 

pembejeo na zana za ukuzaji viumbe maji bahari; kujenga na kukarabati mabwawa 

ya ukuzaji viumbe maji  Kingolwira, Mwamapuli na Rubambagwe. Jumla ya shilingi 

bilioni 17.2 zimetengwa. 

 

(iv) Kuimarisha Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa Madarasa mawili katika 

Kampasi ya Nyegezi. Jumla ya shilingi milioni 200 zimetengwa.   

 

 

(v) Kuimarisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na utafiti wa kujua wingi, aina na 

mtawanyiko wa samaki katika Ziwa Tanganyika. Jumla ya shilingi Milioni 200 

zimetengwa. 

 

(c) Programu 4429: Programu ya Kuendeleza Kilimo na Uvuvi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ununuzi wa meli mbili (2) za uvuvi; Kujenga soko la 

samaki Kipumbwi (Pangani); kukamilisha utambuzi wa maeneo ya kuweka vifaa vya 

kuvutia samaki (Fish Aggregate Device – FADs) katika pwani ya bahari ya Hindi na 

ununuzi wa vifaa hivyo; kufunga mitambo minne (4) ya umeme ya kukaushia dagaa 

katika mikoa ya Tanga, Lindi, Mtwara na Geita; kujenga mabwawa, mfumo wa 

umeme na maji, kisima cha maji na kununua gari la ubaridi la kusafirisha samaki 
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katika vituo vya ukuzaji viumbe maji vya Kingolwira, Mwamapuli na Rubambagwe.  

Jumla ya shilingi bilioni 23.7 fedha nje zimetengwa. 

 

3.3.3.3. Uchimbaji wa Madini, Vito vya Thamani na Gesi Asilia 

(i) Mradi Na. 1119: Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini 

(Sustainable Management of Mineral Resources Project - SMMRP 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa Jengo la ofisi ya makao makuu 

ya Tume ya Madini - Dodoma; kuimarisha miundombinu ya TEHAMA Mirerani; 

kuanza kwa ujenzi wa ofisi ya afisa madini mkazi - Geita; kuimarisha kanzidata ya 

miamba; ununuzi wa vifaa vya utafiti wa jiosayansi, vifaa vya maabara na 

uchunguzi, magari kwa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania (GST); 

kuendelea na  ujenzi wa ofisi na maabara ya GST katika Wilaya ya Chunya (Mbeya); 

na kuanzishwa kwa minada ya madini ya vito na kujenga uwezo wa usimamizi 

endelevu wa Sekta ya Madini (Capacity building on sustainable management) kwa 

Tume ya Madini. 

 

Aidha, shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni ununuzi wa: magari matatu (3) kwa  

Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania – GST; mitambo mitano (5) ya 

uchorongaji kwa ajili ya wachimbaji wadogo; mitambo miwili (2) ya kuzalisha mkaa 

mbadala (Coal Briquette) kwa ajili ya matumizi ya nishati rafiki ya kupikia; na 

mtambo wa kuchenjulia madini ya limestone katika  kituo kipya  cha Mfano cha 

wachimbaji wadogo mkoani Tanga. Jumla ya shilingi bilioni 16.17 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 1120: Kituo cha Jemolojia Tanzania (Tanzania 

Geomological Centre -TGC) 

Shughuli zitakazotekelezwa  ni: Kuanza ujenzi na upanuzi wa miundombinu ya Kituo 

cha Jimolojia Tanzania; kujenga uwezo kwa wataalamu nane (8) wa Kituo cha 

Jimolojia Tanzania katika shughuli za uongezaji thamani madini; ununuzi wa vifaa 

vya kufundishia, mashine na mitambo ya kuchakata madini; ununuzi wa vifaa vya 

maabara; na uwekaji wa samani na vifaa kwenye madarasa na mabweni ya 

wanafunzi. Jumla ya shilingi bilioni 7.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

3.3.3.4. Huduma 

 

3.3.3.4.1. Maliasili na Utalii  

 

(i) Mradi Na. 5203: Mradi wa Usimamizi wa Maliasili na Kuendeleza 

Utalii Kanda ya Kusini (Resilient Natural Resources Management for 

Tourism and Growth Project - REGROW)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuchimba makingio ya maji (weir) manne (4) katika 

maeneo ya Ngiriama, Telekimboga, Nyamakuyu B na Nyamakuyu C na visima virefu 
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vitatu (3) katika maeneo ya Mbagi, Breakfast Point na Mdonya Falls; na kujenga 

mabwawa manne (4) katika maeneo ya Ikowoka, Igohuninga, Ilalangulu na 

Ngalambula kwa ajili ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha; kukarabati miundombinu ya 

umwagiliaji katika skimu za umwagiliaji za Chosi, Herman, Gonakuvagogolo na 

Matebete katika bonde dogo la Mto Chimala; kupanda miti 30,000 ili kutunza 

mabonde ya maji Kanda ya Kusini;  ujenzi wa majengo ya watumishi (8),  malango 

matatu (3) ya kuingia hifadhini, nyumba za kulala wageni (23), vituo (8) vya watalii 

na utalii katika hifadhi za Taifa Ruaha, Mikumi, Nyerere, Udzungwa na Msitu wa Asili 

wa Kilombero; kufanya tafiti mbalimbali zenye lengo la kuhifadhi maliasili na 

kuendeleza utalii katika Hifadhi za Taifa Ruaha na Nyerere. Jumla ya shilingi milioni 

141.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 41.7 fedha za nje zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 4812: Mradi wa Kukabiliana na Ujangili na Biashara 

Haramu ya Wanyamapori  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ununuzi wa vifaa vya doria na kufanyika kwa doria; 

kuandaa kanzidata kwa ajili ya kutunza taarifa na kumbukumbu mbalimbali za 

ujangili na biashara haramu ya nyara; kununua samani kwa ajili ya chumba maalum 

cha kuratibu kazi za kudhibiti ujangili Wizarani; na kuandaa kanuni za 

“compounding”. Jumla ya shilingi bilioni 2.9 fedha za nje zimetengwa.  

 

(iii) Mradi Na. 4651: Mradi wa Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa 

Mazao ya Nyuki – BEVAC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanzisha hifadhi za nyuki, manzuki na kanda za 

ufugaji nyuki katika mikoa ya Kusini Pemba, Kaskazini Pemba, Tabora, Katavi na 

Kigoma; kutoa pikipiki 20 kwa wasimamizi wa mradi katika Wilaya 19; kuandaa 

mipango ya biashara na ya usimamizi wa vituo sita (6) vya ukusanyaji, uchakataji na 

usindikaji vilivyowekezwa na Serikali; kuwatafutia fursa ya masoko ya nje 

wafanyabiashara wa mazao ya nyuki katika mikoa ya Magharibi Pemba; kutoa 

mafunzo kwa mafundi seremala 95 kuhusu utengenezaji wa mizinga waliopo katika 

maeneo ya mradi; na kuwezesha uandaaji wa Mkakati wa Ufugaji nyuki Zanzibar. 

Jumla ya shilingi bilioni 2.9 fedha za nje zimetengwa. 

 

(iv) Mradi Na. 4816: Mradi wa Uendelezaji wa Utalii wa Mikutano na 

Matukio – MICE  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza kwa maandalizi ya ujenzi wa Kituo cha 

Kimataifa cha Utalii wa Mikutano na Matukio katika halmashauri ya Manispaa ya 

Kigamboni, Jijini Dar es Salaam. Jumla ya shilingi milioni 658.0 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(v) Mradi Na. 4648: Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kusimamia Rasilimali 

za Misitu na Nyuki  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga maabara ya mafunzo na kituo cha kuandaa 



 

152 
 

malkia wa nyuki katika Chuo cha Viwanda vya Ufugaji Nyuki – Tabora (BTI); na 

kukarabati majengo katika Chuo cha Misitu Olmotonyi. Jumla ya shilingi milioni 141.0 

fedha za ndani zimetengwa.  

 

(vi) Mradi Na.4810: Kujenga Uwezo wa Maeneo ya Hifadhi, Mapori ya 

Akiba na Kikosi Dhidi Ujangili  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha miundominu (majengo na barabara) 

katika maeneo ya Hifadhi; kupima eneo na kuandaa michoro kwa ajili ya ujenzi wa 

ghala la nyara Jijini Dodoma; kununua vitendea kazi (magari, vifaa vya doria na 

mavazi ya Jeshi la Uhifadhi) kwa ajili ya kuimarisha shughuli za uhifadhi. Jumla ya 

shilingi milioni 188.0 fedha za ndani zimetengwa 

 

(vii) Mradi Na.4647: Mradi wa Panda Miti Kibiashara (Private Plantation 

and Value Chain in Tanzania) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha kutoa mafunzo kwa viongozi  wa Vikundi 

vya Upandaji miti ya namna ya kusimamia na kuendesha vikundi; kuandaa Mipango 

ya Usimamizi wa Mashamba ya wakulima; kuwezesha vikosi vya kupambana na 

moto vyenye jumla ya watu 1,284; na kuwezesha vikundi  kuandaa maandiko ya 

biashara kwa ajili ya kuomba mikopo. Jumla ya shilingi bilioni  3.4 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(viii) Mradi Na.4650: Mradi wa Kuongeza Thamani kwa Mazao ya Misitu 

(Forestry and Value Chain Development Programme (FORVAC) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kusimika mitambo ya kukausha mazao ya misitu kwa 

kutumia teknolojia ya mionzi ya jua; kununua na kusambaza mizinga ya kisasa, jozi  

za mavazi ya kurinia asali na vifaa vingine vya kuchakata asali katika vijiji 16 vya 

kongani ya Ruvuma, wilaya  za Songea,  Mbinga na Nyasa kwa wanufaika vikundi 

24; kuanzisha  vikundi vitano (5) vya kukopa katika vijiji vya viwili (2) vya Wilaya ya 

Ruangwa; na kuwezesha vijiji 13 vya wilaya ya Liwale kupasua mbao na Wilaya ya 

Ruangwa. Jumla ya shilingi bilioni 3.9 fedha za nje zimetengwa. 

 

3.3.3.4.2. Tasnia ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 

 

(a)  Mradi Na. 6293: Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ukarabati wa jengo (landscaping) 

lililotumiwa na Kamati ya Ukombozi ya O.A.U lililopo Jijini Dar es Salaam; kutambua 

na kukusanya kumbukumbu na taarifa za Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika ndani 

na nje ya Nchi; kutayarisha na kuchapisha vitabu vya mashujaa wa ukombozi wa 

Afrika ujenzi wa minara ya ukumbusho ya mashujaa wawili wa Ukombozi wa Bara la 

Afrika; na kuadhimisha Siku ya Afrika, Siku ya Ukombozi wa nchi za Kusini mwa 

Afrika na Maadhimisho ya Siku ya Uanuai wa Utamaduni kwa ajili ya kutoa elimu 

kuhusu historia ya ukombozi wa Afrika. Jumla shilingi milioni 450 fedha za ndani 
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zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 6502: Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa mikopo, ruzuku na mafunzo kwa 

wadau wa sekta ya utamaduni na Sanaa; kuunda Mfumo wa Kielektroniki wa 

kupokea na kuchakata maombi ya mikopo; kufungua ofisi za kanda ili kuweza kutoa 

huduma kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa kazi na kuwafikia walengwa wengi. Jumla 

shilingi bilioni 1.6 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(c) Mradi Na. 6521: Kuimarisha Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) na 

Kukiuza Kiswahili Kikanda na Kimataifa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa maadhimisho ya pili (2) ya Siku ya Kiswahili 

Duniani; kuwezesha masomo ya wakalimani sita (6) wa lugha za Kispaniola, Kireno 

na Kifaransa; kuanzisha vituo 15 vya kufundisha Kiswahili kupitia balozi za Tanzania 

nje ya nchi; kuandaa Kongamano la Idhaa na Televisheni za Kiswahili Duniani; na 

kufanya Kongamano la Kiswahili nje ya nchi. Jumla shilingi milioni 300 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na.4353: Ukarabati wa Chuo cha Sanaa Bagamoyo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukarabati wa miundombinu ya chuo; 

kuimarisha miundombinu ya TEHAMA na kununua samani za ofisi;  kununua na 

kusimika mitambo ili kuanza kurusha matangazo katika Kituo cha Redio na TV; na 

kuendesha na kuimarisha miundombinu ya Tamasha la 42 la Kimataifa la Sanaa na 

Utamaduni la Bagamoyo. Jumla ya shilingi milioni 570 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6385: Ujenzi wa Chuo cha Maendeleo ya Michezo Malya  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa hosteli ya wanafunzi; na 

kuendelea na ukarabati madarasa matatu (3). Jumla shilingi milioni 610 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 6395: Ujenzi wa Akademia ya Michezo Malya  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kumpata mkandarasi na kuanza ujenzi wa akademia 

itakayojumuisha viwanja vya michezo, mabwawa ya kuongeze, hosteli na vituo vya 

kufundishia michezo vyenye hadhi ya kimataifa. Jumla shilingi milioni 470 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(a) Mradi Na. 6503: Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dodoma  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kupata mshauri Elekezi na kuhuisha upembuzi 

yakinifu wa mradi utakaohusisha uhuishaji wa michoro, gharama za ujenzi, utafiti wa 

athari za mazingira na andiko la biashara. Aidha, Serikali itaanza hatua za ujenzi wa 

uwanja wa Michezo jijini Arusha kama maandalizi ya Tanzania kuwa mwenyeji wa 

mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika – AFCON 2027. Jumla shilingi milioni 60 
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fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6504: Ujenzi wa Vituo vya mazoezi na Kupumzikia 

Wananchi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha awamu ya kwanza ya vituo vya mazoezi 

na kupumzika wananchi katika majiji ya Dar es Salaam na Dodoma kwa kujenga 

hosteli zenye uwezo wa kuhudumia watu 50, viwanja vya michezo ikiwemo uwanja 

wa mpira wa miguu wa nyasi halisi na nyasi bandia na ujenzi wa viwanja vya mpira 

wa kikapu, pete na wavu. Jumla shilingi bilioni 4.8 zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 6527: Ujenzi na Uimarishaji wa Miundombinu ya Michezo 

katika Shule Maalumu  za Michezo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukarabati wa miundombinu ya michezo 

katika shule 56 teule za michezo. Jumla shilingi bilioni 1.4 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 6523: Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dar es 

Salaam 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukarabati mkubwa wa uwanja wa 

Benjamin Mkapa katika maeneo ya uwanja (pitch), mfumo wa umeme, mfumo wa 

zimamoto, mfumo wa maji, kubadilisha eneo la mashabiki na majukwaa ya watu 

mashuhuri; na kuendelea kufanya ukarabati mkubwa wa uwanja wa Uhuru katika 

maeneo ya viti vya watazamaji, kuweka Score Board (Big Screen), mfumo wa 

zimamoto, kuweka mfumo wa sauti (Sound system) katika uwanja, kuboresha na 

kujenga vyumba vya kubadilishia nguo na miundombinu ya uwanja ikiwemo mfumo 

wa Maji taka na mifumo ya Ulinzi. Aidha, Serikali kwa kushirikiana na wadau itaanza 

ukarabati wa viwanja vya michezo vya majiji ya Mwanza, Dodoma, Arusha, Tanga na 

Mbeya. Jumla ya shilingi bilioni 1.12 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6397: Ujenzi wa Arena ya Michezo na Sanaa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kupata Mshauri Elekezi na kufanya upembuzi yakinifu 

wa mradi utakaohusisha michoro, gharama za ujenzi, utafiti wa athari za mazingira 

na andiko la biashara (business plan). Jumla ya shilingi milioni 130 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 6396: Ujenzi wa Jumba Changamani la Filamu  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya upembuzi yakinifu, usanifu wa kina wa mradi 

na kuandaa andiko la kibiashara (business plan); na kuanza hatua za maandalizi ya 

ujenzi. Jumla ya shilingi milioni 100 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na. 6355: Ujenzi wa Ukumbi wa Wazi wa Sanaa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa ukumbi wa wazi wa Sanaa 
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katika eneo la Ilala Shariff Shamba Jijini Dar es Salaam; na kununua vifaa vya sauti 

na taa kwa ajili ya ukumbi. Jumla ya shilingi milioni 200 fedha za ndani zimetengwa. 

 

3.3.3.4.3. Sekta ya Fedha, Biashara na Masoko 

 

(a) Huduma Ndogo za Fedha 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuandaa na kuchapisha kwenye tovuti za Mamlaka za 

Usimamizi, Halmashauri na vyombo mbalimbali vya habari, orodha ya watoa huduma 

ndogo za fedha waliosajiliwa, Kukamilisha maandalizi ya mfumo rasmi wa usimamizi 

(Supervisory Framework) wa Watoa Huduma Ndogo za Fedha wa daraja la Pili, 

Kukamilisha mapitio ya Kanuni za Watoa Huduma Ndogo za Fedha wa daraja la Pili 

ya mwaka 2019; Kuandaa mfumo utakaoweka uwazi wa riba, tozo, ada zinazotozwa 

pamoja na vigezo na masharti ya Watoa Huduma Ndogo za Fedha wa daraja la Pili; 

Kukamilisha mifumo ya kupokea na kuchakata taarifa za watoa huduma ndogo za 

fedha; Kutoa mafunzo kwa Mamlaka za Usimamizi wa watoa huduma ndogo za 

fedha kuhusu Sera, Sheria na Kanuni za watoa huduma ndogo za fedha; kufanya 

tathmini za utekelezaji wa Sheria na Kanuni za biashara ya huduma ndogo za fedha.  

 

(b) Benki ya Maendeleo ya Kilimo – TADB  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuzindua utoaji wa mikopo ya ushirikiano na mabenki 

mengine; kuongeza upatikanaji wa mikopo ya jumla kwa benki na taasisi za fedha, 

mikopo kupitia mfuko wa dhamana kwa wakulima wadogo, mikopo ya uchakataji na 

usindikaji wa mazao, Mikopo ya uwekezaji katika miundombinu ya kuzuia upotevu 

wa mazao ya nafaka, mifugo na uvuvi, mikopo ya ukusanyaji na ununuzi wa mazao 

kupitia vyama vya msingi, vyama vya ushirika na wasindikaji, mikopo ya 

ukarabati/ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji, mikopo ya ukusanyaji na ununuzi 

wa mazao kupitia vyama vya msingi, vyama vya ushirika na wasindikaji, mikopo ya 

ununuzi wa pembejeo kwa ajili ya uzalishaji wa mazao; na kutoa mafunzo kwa 

wakulima wadogo. 

 

(c) Benki ya Maendeleo TIB 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kutoa mikopo ya takribani shilingi bilioni 51 kwa sekta 

ya viwanda, maji, nishati, madini, mafuta na gesi, huduma na utalii pamoja na 

kilimo; kukuza mizania ya benki kufikia shilingi billioni 553 kupunguza ukwasi kwa 

kuongeza mtaji wa benki kwa shilingi billioni 394; na kubadili amana za muda mfupi 

za kiasi cha shilingi 166 bilioni kuwa hisa. 

 

3.3.4. Kukuza Biashara na Uwekezaji  

 

3.3.4.1. Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Kukuza Uwekezaji 

(a) Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Kukuza Uwekezaji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuboresha na kuimarisha mfumo wa Dirisha la 
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Pamoja la Uwekezaji (TeIW) kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa mfumo, 

kutunga na kuboresha sera, sheria na mikakati mbalimbali inayohusu masuala ya 

uwekezaji. 

 

(b) Kuratibu, kuhamasisha, kutangaza na kuwezesha uwekezaji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuboresha mifumo ya ukusajili ili kuongeza idadi ya 

miradi ya uwekezaji inayosajiliwa na Kituo; kuboresha na kuimarisha huduma 

zitolewazo katika Kituo cha Huduma za Mahali Pamoja (One Stop Facilitation Centre) 

ili kufanikisha uwekezaji; kuendelea na mkakati wa kufuatilia na kutathmini miradi ya 

uwekezaji iliyosajiliwa; kuendelea na kutafuta ardhi kwa ajili ya uwekezaji na 

uanzishwaji wa benki ya ardhi; kuhamasisha uwekezaji ndani na nje ya nchi kupitia 

makongamano na semina; kutoa elimu kwa wananchi kuhusu masuala mbalimbali ya 

uwekezaji nchini kupitia vyombo vya habari na mitandao; kutatua migogoro na 

changamoto za uwekezaji; kufanya tafiti za kuibua fursa za uwekezaji nchini, tafiti za 

kuboresha mazingira ya uwekezaji, tafiti za kuibua maeneo yenye fursa za 

uwekezaji; kushirikiana na Balozi za Tanzania katika kuitangaza Tanzania ili kuvutia 

uwekezaji; na kuwajengea uwezo wafanyakazi wa Kituo ili waweze kutekeleza 

majukumu yao kwa ufanisi.  

 

(c) Kukuza Ushiriki wa Watanzania kwenye Miradi ya Kimkakati na 

Uwekezaji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa Sera ya Taifa ya Ushiriki wa Watanzania 

katika uwekezaji na miradi ya kimkakati pamoja na mkakati wake wa utekelezaji; 

kukamilisha tathmini ya Ushiriki wa Watanzania katika Miradi ya Kimkakati na 

Uwekezaji.   

 

(d) Mradi Na. 4901: BEST Programme – BEGIN 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuboresha sheria, kanuni na taratibu za kisekta 

zinazoweka vikwazo katika mazingira ya kufanya  biashara; Kufanya tafiti, mapitio na 

mafunzo mbalimbali ya maboresho ya Sera na mifumo ya udhibiti; kuboresha  

Mifumo ya TEHAMA katika taasisi za BRELA, TTLB na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

na kuandaa kanzidata mbalimbali; kununua  samani , na vifaa vya  ofisi, pamoja na 

mifumo; na kufanya uratibu na ufuatiliaji wa  utekelezaji wa mradi wa MKUMBI 

(BEGIN) na kuandaa machapisho mbalimbali ya  kazi za mradi. Jumla ya shilingi 

bilioni 13.22 fedha za nje zimetengwa. 

 

3.3.4.2. Kukuza Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha utendaji wa mifuko na programu za 

uwezeshaji wananchi kiuchumi kwa kuwaunganisha wajasiriamali na fursa za 

kiuchumi pamoja na kuwawezesha kupata mitaji kupitia mikopo yenye masharti 

nafuu; kukuza ujuzi na maarifa kwa wajasiriamali wadogo, wa kati na wakubwa ili 

kukuza biashara zao na kuzalisha kwa tija na ubora; kuimarisha vituo vya uwezeshaji 
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ili kuchochea shughuli za kiuchumi kwa wananchi kwa kujenga vituo vipya katika 

mikoa 11 pamoja na kufanya ukarabati wa vituo 17 vilivyoanzishwa katika mikoa 6; 

Kujenga uelewa kwa wananchi kuhusu fursa zilizopo kutoka katika mifuko na 

programu za uwezeshaji katika kujikwamua kiuchumi;  Kuandaa mfumo wa kidigitali 

wa ufuatiliaji wa utendaji wa Mifuko na Programu za Uwezeshaji nchini pamoja na 

kukamilisha mwongozo wa usimamizi wa mifuko na programu za uwezeshaji 

wananchi kiuchumi. 

 

3.3.4.3. Kukuza Sekta Binafsi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuhamasisha Sekta Binafsi kushiriki katika miradi na 

programu za maendeleo nchini; kufanya tathmini ya mchango wa sekta binafsi 

katika kukuza uchumi; kuandaa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Sekta Binafsi pamoja 

na Mkakati wake wa utekelezaji; kuanzisha kanzidata ya sekta binafsi nchini kwa 

lengo la kuimarisha uratibu wa taasisi za sekta binafsi nchini; kuimarisha majadiliano 

na mashirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi kwa kuandaa zana za kufundishia 

uendeshaji wa majadiliano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi kwa wajumbe wa 

mabaraza ya biashara ngazi za mikoa (Regional Business Coucils – RBC) na ngazi ya 

wilaya (Distric Busines Coucils – DBCs) pamoja na wananchi kwa ujumla. Jumla ya 

shilingi milioni 300 fedha za ndani zimetengwa. 

 

3.3.4.4. Huduma za Biashara na Masoko 

 

(a) Mradi Na. 6260: Mradi wa kusaidia Taasisi 

 

(i) Uendelezaji wa Masoko ya Bidhaa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea kuongeza wigo wa matumizi ya mfumo wa 

Stakabadhi za ghala kwa maeneo na kwa mazao yasiyofikiwa na mfumo wa 

stakabadhi za ghala; kuiwezesha Bodi kupata cheti cha  ithibati ya mfumo wa Ubora 

ili  kutambulika Kimataifa;  kununua gari kwa ajili ya shughuli za Bodi. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.00 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Maonesho ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (DTIF) - 

TANTRADE 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha soko la ndani kwa kuratibu matukio ya 

ukuzaji wa biashara ikiwemo maonesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es 

Salaam (Dar es Salaam International Trade Fair - DITF); Kutoa Mafunzo kwa 

Wafanyabiashara (MSMEs) wenye uwezo wa kuuza mazao na bidhaa soko la nje ya 

nchi (export potential) wa tasnia ya korosho, zabibu na mafuta ya alizeti na wengine 

watakaohusika na programu ya BBT ili kuimarisha ushindani katika soko la ndani na 

kuongeza mauzo nje ya nchi; Kutoa Mafunzo kwa Wafanyabiashara (MSMEs) wenye 

uwezo wa kuuza mazao na bidhaa soko la nje ya nchi (export potential) wa tasnia ya 

korosho, zabibu na mafuta ya alizeti na wengine watakaohusika na programu ya BBT 
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ili kuimarisha ushindani katika soko la ndani na kuongeza mauzo nje ya nchi; 

Kuanzisha Ofisi ya kusimamia biashara ya mipakani hususani Tunduma ili kuimarisha 

Umoja wa Wafanyabiashara mipakani (CBTAs), na Kamati za Pamoja mipakani JBCs 

kusimamia na  kuratibu upatikanaji wa taarifa na takwimu za biashara, utatuzi wa 

kero na kujenga uwezo MSMEs kibiashara;  Kufanya utafiti na intelijensia ya masoko 

kwa bidhaa na mazao zinazozalishwa nchini katika masomo ya EAC, SADC, AfCFTA  

na mengine ili kuongeza mauzo katika masoko ya nje; Kusanifu na kutengeneza 

mfumo wa kanzidata ya wafanyabiashara pamoja na usajili wa madalali katika 

masoko nchini; kuandaa programu na kuratibu ushiriki wa Tanzania katika Maonesho 

ya nje ikiwemo  Expo 2025 Osaka Japan;   Kuratibu programu ya kupata wabia wa 

uwekezaji  miundombinu ya Maonesho ya Mwl. J. K. Nyerere, Viwanja vya maonesho 

na vituo vya biashara nchini.  Jumla ya Shilingi bilioni 3.45 zimetengwa kwa mwaka 

2023/2024.. Jumla ya shilingi bilioni 3.45 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Udhibiti wa Ubora wa Bidhaa – TBS 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maabara na ofisi katika 

Kanda ya Ziwa (Mwanza); na Kuendelea na utafiti wa utengenezaji vinasaba 

ambavyo vitatumika kwenye mafuta ya petroli, dizeli na mafuta ya taa. Jumla ya 

shilingi bilioni 10.00 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iv) Kuendeleza Biashara Kupitia Wakala wa Vipimo (WMA) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Ofisi ya Makao Makuu ya 

Wakala Mkoa wa Dodoma, Kununua Flow Meter (3) za kuhakiki Mita za mafuta 

kwenye Maghala ya mafuta na Migodini, Kununua vifaa (Standards) 30 kwa ajili ya 

kupima na kuhakiki usahihi wa Mita za Taxi (Taxi Meter) na Kununua Magari matatu 

(3). Jumla ya shilingi bilioni 3.50 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Kuendeleza Biashara Kupitia Tume ya Ushindani (FCC) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzisha Mfumo wa Kielektroniki kwa ajili ya kutoa 

huduma zinazotolewa na FCC; kuwajengea uwezo watumishi (5) kuhusu masuala ya 

ushindani, kumlinda mtumiaji na mapambano dhidi ya Bidhaa Bandia; kufanya utafiti 

(1) kuhusu masuala ya ushindani; na kununua magari (2) kwa ajili ya kuhudumia 

ofisi za Kanda. Jumla ya shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vi) Kuendeleza Biashara Kupitia Baraza la Ushindani (FCT) 

Shughuli zitakazofanyika ni: Kuweka Mfumo wa kurekodi (automated record 

equipment system)  kwa ajili ya kuongeza kasi ya usikilizwaji wa mashauri; Kufanya 

tafiti (1) za kisheria na kiuchumi kuhusu ushindani wa kibiashara;  na kufanya Public 

Awareness Survey, kuandaa Mkakati wa kujitangaza na kutoa elimu kwa wadau na 

wananchi wengi kuhusu shughuli za Baraza na haki katika ushindani wa Soko. Jumla 

ya shilingi milioni 600 fedha za ndani zimetengwa. 
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(vii) Soko la Bidhaa Tanzania – TMX 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuuza kiasi cha tani 4,300 za kakao kutoka mkoa wa 

Morogoro katika wilaya za Ulanga, Kilombero na  Malinyi.  Maandalizi ya kuuza 

Mifugo hai (ngómbe, mbuzi na kondoo) na ngozi zinazotokana na wanyama hao 

yanaendelea. Mwaka 2023//24 Soko la Bidhaa kwa kushirikiana na PSSSF ambao ni 

wahanisa wa Nguru Hills Ranch wanaendelea kutafuta namna ya kuuza mifugo hai 

na nyama za mifugo.  Kuendelea na majadiliano ya namna Soko la Bidhaa 

litakavyoshiriki kuuza madini na kufanya utafiti wa aina ya madini yanayoweza 

kuuzwa kupitia Soko hili na kuandaa mkataba wa makubaliano (MOU) kwa maeneo 

yote ya ushirikiano. Kufanya maandalizi ya kuuza pamba na kutoa elimu kwa wadau 

wa pamba na kuwaelimisha kuhusu mfumo wa kielektroniki wa Soko la Bidhaa. 

 

3.3.4.5. Mahusiano na Nchi za Nje na Uchumi wa Kidiplomasia 

 

(a) Mradi Na. 6391: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Vitega Uchumi, 

Ofisi na Makazi ya Watumishi Balozini   

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukarabati wa majengo ya ofisi na 

makazi ya watumishi pamoja na uendelezaji wa viwanja katika Balozi za Tanzania 

Washington D.C (Marekani); Brussels (Ubelgiji); Stockholm (Sweden); Pretoria 

(Afrika Kusini); Uwakilishi wa Kudumu wa Tanzania New York (Marekani); Addis 

Ababa (Ethiopia); Muscat (Oman); Nairobi (Kenya); Kinshasa (Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Kongo); Lusaka (Zambia) na Abuja (Nigeria). Shughuli nyingine 

zitakazotekelezwa ni pamoja na: kuendelea na uandaaji wa michoro na nyaraka za 

miradi ikiwemo upembuzi yakinifu kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 14 balozini kwa 

kushirikiana na sekta binafsi katika Balozi za  Addis Ababa, Ethiopia; Kinshasa, DRC; 

Kampala, Uganda; Bujumbura, Burundi; Kigali, Rwanda; Maputo, Msumbiji; 

Lilongwe, Malawi; Abuja, Nigeria; London, Uingereza; na Muscat, Oman. Jumla ya 

shilingi bilioni 8.65 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6317: Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama ya Afrika ya 

Haki za Binadamu na Watu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni ujenzi wa miundombinu na majengo ya Makao Makuu 

ya Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu katika eneo la Lakilaki jijini 

Arusha. Jumla ya shilingi bilioni 5.4 fedha za ndani zimetengwa.   

 

(c) Mradi Na. 6318: Ukarabati wa Majengo ya Ofisi  

Upanuzi wa Uboreshaji wa Miundombinu ya Chuo cha Diplomasia  

Shughuli zitakazotekelezwa ni ujenzi wa vyumba vya mihadhara tisa (9) katika Chuo 

cha Diplomasia, Kurasini, Dar es Salaam. Jumla ya shilingi bilioni 3.9 fedha za ndani 

zimetengwa.  
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(d) Mradi Na. 4902: Mradi wa kujenga Uwezo kwa Watumishi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na kuendesha mafunzo kwa watumishi ili 

kuboresha utendaji kazi. Jumla ya shilingi 187,608,000 fedha za nje zimetengwa. 

 

3.3.5. Kuchochea Maendeleo ya Watu 

 

3.3.5.1. Afya 

 

Hospitali za Kitaifa 

 

(a) Mradi Na. 5487: Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa jengo la kutoa huduma kwa 

wagonjwa binafsi na wagonjwa mashuhuri. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 fedha za 

ndani zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 5491: Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ununuzi wa vifaa tiba (vipandikizi – 

inplants revolving fund). Jumla ya shilingi bilioni 2  fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 5412: Taasisi ya Saratani Ocean Road 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo la Oncology na 

kusimika vifaa vya uchunguzi wa Saratani katika kituo cha Mbeya. Jumla ya shilingi 

Bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(d) Mradi Na. 5419: Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na upanuzi wa chumba cha kutakasia vifaa 

ili kuimarisha huduma za upasuaji wa moyo. Jumla ya shilingi Bilioni 2 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 5424: Hospitali ya Taifa ya Magonjwa Ambukizi – 

Kibong’oto (Kilimanjaro) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi na ukarabati mkubwa wa jengo 

la radiolojia kwa ajili ya kusimika CT Scan; kuendelea na ukarabati wa jengo la 

utawala; kuendelea na ujenzi wa jengo la kuhudumia wagonjwa wa nje na 

kukamilisha ukarabati na upanuzi wa jengo la wagonjwa mahututi. Jumla ya shilingi 

bilioni 3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na 5425: Hospitali ya Rufaa ya Afya ya Akili - Mirembe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ukarabati wa jengo la wagonjwa wa 

nje. Jumla ya shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa. 
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(g) Mradi Na.5445: Hospitali ya Taifa ya Mama na Mtoto - Dodoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa hospitali ya kibingwa na 

ubingwa bobezi ya Afya ya Mama na Mtoto – Nala. Jumla ya shilingi bilioni 5  fedha 

za ndani zimetengwa. 

 

Hospitali za Rufaa za Kanda 

 

(h)  Mradi Na. 5426: Hospitali ya Rufaa Kanda ya Ziwa, Bugando 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ununuzi wa vifaa tiba kwa ajili ya 

kuimarisha uchunguzi na tiba ya saratani. Jumla ya shilingi bilioni 1 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 5427: Hospitali ya Kanda ya Kaskazini (KCMC) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ununuzi wa vifaa tiba ili kuimarisha 

huduma. Jumla ya shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(j) Mradi Na. 5422: Hospitali ya Rufaa ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za watoto-

Meta. Jumla ya shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 5428: Hospitali ya Benjamin Mkapa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo la Radiotherapy na 

Nuclear medicine. Jumla ya shilingi bilioni 4 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(l) Mradi Na. 5408: Ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya Ziwa - Burigi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa miundombinu 

ya jengo la mama na mtoto pamoja na ununuzi wa vifaa. Jumla ya shilingi bilioni 4 

fedha za Ndani zimetengwa. 

 

(m) Mradi Na. 5423: Hospital ya Rufaa ya Kanda ya Kusini - Mtwara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya hospitali  

ikiwemo ujenzi wa jengo la mama na mtoto awamu ya kwanza, sehemu ya kufulia, 

kichomea taka na nyumba za watumishi. Jumla ya shilingi bilioni 3 fedha za Ndani 

zimetengwa. 

 

(n) Mradi Na. 5443: Hospital ya Rufaa ya Kanda ya Magharibi – Kigoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa majengo ya Hospitali ya Rufaa 

ya Kanda ya Magharibi katika mkoa wa Kigoma. Jumla ya shilingi bilioni 4.0 fedha za 

ndani zimetengwa. 
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Hospitali za Rufaa za Mikoa 

 

(o) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi na ukarabati katika Hospitali za 

Rufaa za Mikoa ya Katavi, Geita, Songwe, Simiyu, Shinyanga, Singida, Mwl. Nyerere 

Mara, Bombo, Ligula, Maweni - Kigoma,, Kitete, Sekou Toure – Mwanza, Mawenzi – 

Kilimanjaro,Songea, Manyara, Sokoine, Kagera, Ukerewe. Miundombinu hiyo 

inahusisha majengo mbalimbali kama vile ya kutolea huduma za mama na mtoto, 

majengo ya wagonjwa wa nje, dharura,wodi za upasuaji, radiolojia, vichomea taka 

na kuhifadhia maiti. Jumla ya shilingi bilioni 60.8 fedha za ndani zimetengwa.  

 
Tafiti na Uboreshaji wa Upatikanaji wa Dawa, Vifaa, Vifaa Tiba na 
Vitendanishi 

 

(p) Mradi Na 2208: Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu ya 

Taifa (NIMR) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kugharamia utafiti wa magonjwa ya binadamu, tiba 

asili na tiba mbadala, kuimarisha utengenezaji wa dawa za tiba asili na tiba mbadala 

na kutoa mafunzo kwa wataalam wa tiba asili na tiba mbadala. Jumla ya shilingi 

bilioni 3.3 fedha za ndani  na shilingi bilioni 17 fedha za nje zimetengwa.  

 

(q) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa Dawa, Vifaa 

Tiba na Vitendanishi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua na kusambaza dawa, vifaa, vifaa tiba na 

vitendanishi kwa vituo vyote vya umma vya kutolea huduma za afya nchini na 

ugomboaji wa dawa za msaada na kugharamia huduma za uchunguzi. Jumla ya 

shilingi bilioni 200 fedha za ndani na shilingi biioni 5 fedha za nje zimetengwa. 

 

(r)  Mradi Na. 5432: Uimarishaji wa Huduma za Chanjo 

Shughuli itakayotekelezwa ni: kuimarisha huduma za kudhibiti magonjwa ya 

kuambukiza kupitia huduma za chanjo pamoja na kugharamia uchangiaji gharama 

za chanjo zinazofadhiliwa na Shirika la GAVI (co-financing). Jumla ya shilingi bilioni 

38 fedha za ndani zimetengwa na shilingi bilioni 76.3 fedha za nje. 

 

(s)  Mradi Na. 5492: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP)  

Shughuli itakayotekelezwa ni kuongeza wigo wa upatikanaji wa huduma kwa watu 

wenye VVU na UKIMWI ili kufikia malengo ya asilimia 95 – 95– 95 (kutambua - 

kutumia dawa - kujikinga). Jumla ya shilingi bilioni 65.9  fedha za nje zimetengwa. 

 

(t)  Mradi Na. 5498: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na 

Ukoma  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuongeza huduma za kinga na kinga ya kifua kikuu 
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kwa vituo vya msingi vya huduma ya afya; kutoa mafunzo kazini ya kuwajengea 

wafanyakazi uwezo wa kuongeza ufanisi wa uibuaji wa wahisiwa na utoaji wa 

huduma wa Kifua Kikuu (QI Mentorship); na kutoa huduma za ufuatiliaji na upimaji 

wa wahisiwa wa Kifua Kikuu magerezani. Jumla ya shilingi milioni 100 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 19.5 fedha za nje zimetengwa. 

 

(u)  Mradi Na. 5406: Kudhibiti Magonjwa ya Kuambukiza na Mlipuko 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuimarisha huduma za kudhibiti magonjwa ya 

kuambukiza na ya mlipuko. Jumla ya shilingi milioni 100 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 20.7 fedha za nje zimetengwa 

 

(v) Mradi Na. 5403: Kudhibiti Magonjwa Yasiyo ya Kuambukiza  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuimarisha huduma za kudhibiti magonjwa yasiyo ya 

kuambukiza kwa kuwekeza katika elimu kwa umma, upimaji na kujenga uwezo wa 

vituo vya kutolea huduma kudhibiti magonjwa hayo. Jumla ya shilingi bilioni 2 fedha 

za ndani zimetengwa na Shilingi bilioni 20 fedha za nje zimetengwa.  

 

(w) Mradi Na. 2204: Mafunzo na Maendeleo ya Wataalamu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: upanuzi, ukarabati na ujenzi wa mabweni, maabara, 

katika vyuo vya mafunzo ya afya, ujenzi wa maabara za kujifunzia na madarasa na 

kugharamia mafunzo ya uzamili. Jumla ya shilingi bilioni 27.1 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(x) Mradi Na. 5416: Mipango ya Afya na Uendeshaji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa 

huduma za afya ikiwemo tiba mtandao, mafunzo, utawala, usimamizi wa fedha, 

dawa na bidhaa zote za dawa pamoja na uboreshaji wa ukusanyaji na matumizi ya 

takwimu za afya katika ngazi zote za hospitali, vituo vya afya na zahanati. Jumla ya 

shilingi milioni 121 fedha za nje zimetengwa.  

 

(y) Mradi Na. 5401: Ujenzi wa Hospitali za Halmashauri 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa hospitali 41 kwa halmashauri 

ambazo hazikuwa na Hospitali na ukarabati wa hospitali kongwe za halmashauri 31. 

Jumla ya shilingi bilioni 58.19 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(z) Mradi Na. 5429: Huduma ya Afya ya Msingi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa vituo vya afya 16 na ukamilishaji wa vituo 

vya afya 6 na maboma ya zahanati 376 yaliyoanza kujengwa kwa nguvu za 

wananchi. Jumla ya shilingi bilioni 28.34 fedha za ndani na nje zimetengwa. 
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(aa) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa Dawa, Vifaa 

Tiba na Vitendanishi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ununuzi wa vifaa na vifaa tiba kwenye hospitali 31 za 

halmashauri, vituo vya afya 278 na zahanati 364. Jumla ya shilingi bilioni 116.92 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(bb) Mradi Na. 5488: Mfuko wa Udhamini wa UKIMWI (AIDS Trust Fund - 

ATF) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ununuzi wa dawa za magonjwa nyemelezi kwa Watu 

Wanaoishi na Virusi Vya UKIMWI (WAVIU); kutekeleza programu za kinga hasa 

utoaji wa elimu ya kujikinga na VVU na kubadili tabia; na uendeshaji wa shughuli za 

Mfuko wa Udhamini wa UKIMWI (AIDS Trust Fund - ATF). Jumla ya shilingi bilioni 

3.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

3.3.5.2. Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

 

(a) Mradi Na. 6330: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga hosteli (awamu ya pili) yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 400 katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Misungwi; kuendelea 

na ujenzi wa hosteli (awamu ya tatu) katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Uyole; 

kujenga hosteli (awamu ya pili) yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 600 katika 

Chuo cha Maendeleo ya Jamii Monduli; na ujenzi wa jengo la utawala katika Taasisi 

ya Maendeleo ya Jamii Tengeru. Jumla ya shilingi bilioni 3.1 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6259: Ujumuishaji wa Masuala ya Jinsia katika Mipango 

ya Maendeleo 

 Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga uwezo wa Maafisa Maendeleo ya Jamii, 

Maafisa Ustawi wa Jamii na Wanasheria kuhusu utoaji wa elimu ya masuala ya 

ukatili wa kijinsia; kutekeleza afua za MTAKUWA II; kukamilisha mapitio ya Sera ya 

Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000) na kutoa uelewa kwa jamii kuhusu Sera 

hiyo. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 6279: Usawa wa Jinsia na Uwezeshaji wa Wanawake 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutekeleza Programu ya Jukwaa la Kizazi Chenye 

Usawa Tanzania (Tanzania Generation Equality Program) kwa: kujenga uwezo wa 

Madawati ya kuratibu Programu ya Kizazi Chenye Usawa; kutekeleza Mkakati wa 

mawasiliano wa Programu ya Kizazi Chenye Usawa; kujenga uwezo wa waratibu wa 

Majukwaa ya Kuwezesha Wanawake Kiuchumi; kujenga uwezo wa Waratibu wa 

Majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi ngazi ya Mkoa na Wilaya kuhusu 

utekelezaji wa Programu ya Kizazi Chenye Usawa; kutoa uelewa kwa jamii kuhusu 

Programu ya Kizazi Chenye Usawa; Kuandaa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini ya 
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utekelezaji wa Programu ya Kizazi Chenye Usawa; kuwezesha vitendea kazi kwa 

Waratibu wa Programu ya Kizazi Chenye Usawa; kuwezesha ushiriki wa nchi katika 

Mikutano ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa kuhusu Jukwaa la Kizazi Chenye Usawa; 

na kuwezesha shughuli za uratibu wa Programu ya Kizazi Chenye Usawa. Jumla ya 

shilingi bilioni 4 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 5414: Uhai na Maendeleo ya Mtoto  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzishwa kwa Dawati la Ulinzi wa Mtoto kwa ajili 

ya watoto ndani na nje ya shule za msingi na sekondari; kuanzishwa kwa vituo vya 

kijamii vya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya watoto katika halmashauri 185; 

kuendelea kuimarisha mabaraza ya watoto kwa kuanzisha mahali ambapo hayapo na 

kutoa mafunzo kwa wajumbe wa mabaraza hayo kuhusu haki na ustawi wao; na 

kutoa uelewa kwa jamii kuhusu ukatili dhidi ya watoto mitandaoni. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.2 fedha za nje zimetengwa.  

 

(e) Mradi Na. 6280: Mfuko wa Kuwezesha Wafanyabiashara 

Ndogondogo (Machinga) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa 

Wafanyabiashara Ndogondogo nchini (Machinga). Jumla ya shilingi bilioni 18.5 fedha 

za ndani zimetengwa.  

 

(f) Mradi Na. 5451: Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati majengo na miundombinu katika Makazi 

manne (4) ya Wazee ya Ipuli, Mwanzage, Misufini na Bukumbi; kukarabati majengo 

na miundombinu katika mahabusu za watoto katika mikoa ya Dar es salaam, Mbeya, 

Arusha na Moshi; ukarabati wa majengo na miundombinu katika shule ya Maadilisho 

Mbeya; ujenzi wa mahabusu ya watoto katika mkoa wa Mwanza; na kuimarisha 

mifumo ya ulinzi na usalama wa watoto walio katika mazingira hatarishi. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.05 fedha za nje zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na. 6290: Uchakataji wa Taarifa na Uandaaji Programu 

(Programming and Data Processing) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo katika taasisi mbili (2), vyuo nane (8) vya Maendeleo ya Jamii, 

makazi 14 ya wazee, Mahabusu 5 za watoto na Shule ya Maadilisho Irambo); na 

kuratibu utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya 

Wanawake na Watoto (MTAKUWWA). Jumla ya shilingi milioni 200 fedha za ndani na 

shilingi milioni 200 fedha za nje zimetengwa. 
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3.3.5.3. Elimu 

 

(a) Mradi Na. 4340: Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukusanyaji wa mikopo ya shilingi bilioni 

230 kutoka kwa wanufaika wa mikopo iliyoiva; kuendelea na ugharamiaji wa mikopo 

ya wanafunzi 210,169 ambapo wanafunzi 72,361 ni wa mwaka wa kwanza na 

wanafunzi 136,516 ni wanaoendelea na masomo; kufanya ukaguzi kwa waajiri 8,000 

pamoja na kuwabaini wanufaika wapya 40,000; na kutoa mikopo kwa wanufaika 642 

wa Samia Scholarship. Jumla ya shilingi bilioni 738.7. 3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6363: Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Arusha - ATC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maktaba ya kisasa yenye 

uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,200. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani 

zimetengwa 

. 

(c) Mradi Na. 6352: Tume ya Nguvu za Atomiki - TAEC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa maabara 

changamano (Arusha); na ununuzi wa samani na vifaa vya maabara. Jumla ya 

shilingi bilioni 2.2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4312: Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo katika 

Elimu (EP4R II) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha ununuzi wa samani katika vyuo vya 

ualimu Sumbawanga, Mhonda na Dakawa ,vifaa vya maabara za shule na wanafunzi 

wenye mahitaji maalum; kuwezesha ujenzi na ukarabati wa nyumba za walimu 

katika chuo cha Ilonga, Morogoro, Nachingwea, Vikindu, Korogwe, Patandi, Bustani 

na Tukuyu; kuwajengea uwezo walimu 12,000 wa shule za msingi katika tathmini ya 

stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu katika mikoa 10 yenye wastani wa chini wa 

stadi hizo; na kuwajengea uwezo watumishi  774 wakiwemo Maafisa Elimu Mkoa 

(REOs), Maafisa Elimu Taaluma wa Mkoa (RAOs), Maafisa Elimu wa Wilaya (DEOs), 

Maafisa Taaluma Wilaya (DAOs) na Maafisa Elimu Takwimu (SLOs) ili kuimarisha 

mahudhurio ya wanafunzi na waweze kuhitimu hususani wanafunzi wa kike katika 

Mikoa 13. Jumla ya shilingi bilioni 22.5 fedha za nje zimetengwa. 

 

 

(e) Mradi Na. 4390: Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha uchapaji wa moduli tisa (9) za masomo 
Hatua ya I, II na usambazaji kwa vituo 150 kwa wanafunzi wapya wa Elimu kwa Njia 
Mbadala na uchapaji na usambazaji wa vitabu 2,000,000 vya Sayansi na Hisabati 
kwa kidato 1- 4; Kutoa motisha kwa walimu wa Hatua ya II wanaofundisha katika 
vituo vinavyotoa Elimu kwa Njia Mbadala nchini; kuendesha mtihani wa majaribio 
(mock) kwa wanafunzi wa kike walio katika mazingira magumu Hatua ya I na II 
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katika vituo 151 vya mafunzo ya Elimu kwa Njia Mbadala; kuwezesha ununuzi wa 
vifaa vya kujifunzia na kemikali za masomo ya sayansi kwa wanafunzi wa Elimu kwa 
Njia Mbadala kwa Hatua ya I na II; kuendesha Mtihani wa Kidato cha Nne kwa 
wanafunzi wa Kike 3,000 na Maarifa (QT) kwa wanafunzi wa kike 3,000 wa Elimu 
kwa Njia Mbadala walio katika mazingira magumu; kuwezesha ujenzi wa  vituo vinne 
(4) (Lindi, Songwe, Kagera na Manyara) vya watu wazima; kuwajengea uwezo 
wawezeshaji 150 wa Stadi za Maisha kwa ajili ya utoaji wa Elimu kwa Njia Mbadala 
,wawezeshaji 300 wa masomo ya Hisabati na Fizikia Hatua ya I  na 300 Hatua ya II, 
walimu 300 kutoka vituo 151 vya Elimu kwa Njia Mbadala kuhusu namna ya 
ufundishaji wa moduli za masomo tisa (9) ya awamu ya II, waratibu 151 kutoka 
vituo 151 vya Elimu kwa Njia Mbadala kuhusu matumizi ya TEHAMA, mafunzo 
kuhusu Programu ya Shule Salama kwa walimu 1,300 na Wakuu wa shule za 
Sekondari. walimu 10,000 wa masomo ya Sayansi na Hisabati wa shule za sekondari 
Kidato cha I - 4 kuhusu moduli za Sayansi na Hisabati na mafunzo kuhusu moduli za 
TEHAMA kwa walimu 4,500 kutoka shule 1,300. Jumla ya shilingi bilioni 29.8 fedha 
za nje zimetengwa. 
  

(f) Mradi Na. 3280: Programu ya Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na 

Usafi wa Mazingira Shuleni – SWASH 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha tathmini ya mahitaji ya miundombinu ya 

maji, vyoo na vifaa vya kunawia mikono katika shule za msingi 450 zilizokidhi vigezo 

kwa ajili ya kutekeleza mradi; kuwezesha ufuatiliaji wa ujenzi wa miundombinu ya 

maji, vyoo na vifaa vya kunawia mikono katika shule za msingi 450; Kuendelea 

kutoa mafunzo ya Mwongozo wa Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa 

Mazingira kwa waratibu wa Mikoa na Halmashauri 86; kuandaa, kuchapisha na 

kusambaza michoro na mwongozo wa ujenzi wa miundombinu ya maji, vyoo na 

vifaa vya kunawia mikono kwa Wahandisi wa Mikoa na Halmashauri; na kuchapisha 

na kusambaza Mpango wa Kitaifa wa Kugharimia na Kuwekeza katika miundombinu 

ya maji, vyoo na vifaa vya kunawia mikono shuleni.. Jumla ya shilingi bilioni 1.6 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na. 4315: Mradi wa Kuendeleza Elimu ya Juu Kwa Mabadiliko 

ya Kiuchumi (Higher Education for Economic Transformation Project 

- HEET) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

mbalimbali (mabweni, vyumba vya madarasa, maabara, kumbi za mikutano, ofisi, 

samani na vituo atamizi) katika vyuo Vikuu na taasisi za elimu ya juu; kutathmini 

utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Teknolojia ya Nyuklia, Sera ya Taifa ya 

Bayoteknolojia ya Mwaka 2013, na Sera ya Taifa ya Utafiti na Maendeleo ya Mwaka 

2010; kuwezesha uandaaji wa Mpango Kabambe wa Elimu ya Juu (2025 - 2035), 

Mpango Kabambe wa Sayansi, Teknolojia na Ubunifu na Mpango Kabambe wa 

TEHAMA katika Sekta ya Elimu; kuwezesha Mapitio na Uendelezaji wa Mkakati wa 

Kitaifa wa Ujuzi (NSDS - 2016), uandaaji wa Mpango Mkakati wa Taifa wa Sayansi, 

Teknolojia na Ubunifu na Mkakati wa Kitaifa wa usawa wa Kijinsia kwa Elimu ya Juu; 
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kuwezesha uandaaji wa mfumo wa taarifa za Elimu ya Juu kwa ajili ya kufuatilia na 

kukusanya viashiria vya Ufuatiliaji na tathmini katika Taasisi; kuwezesha uandaaji wa 

miongozo ya Kitaifa ya kujitegemeza (self-generated income) kwa taasisi 

zinazotekeleza mradi; kuwezesha uandaaji na ukamilishwaji  wa vipaumbele vya 

Mpango wa Kitaifa wa Utafiti; kuwezesha uundaji wa utaratibu wa kuimarisha utoaji 

wa huduma za Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi katika Elimu ya Juu 

nchini Tanzania; kuwezesha Mapitio ya Mitaala ya Elimu ya Juu na Kuanzisha 

Mbinubunifu za Ufundishaji; kuwezesha ukuzaji wa majukwaa ya ndani ya kuboresha 

taasisi mpya na mitaala; Kuwezesha Taasisi ya Elimu ya Juu kuanzisha miundombinu 

na vifaa vya kisasa vya TEHAMA; na kuwezesha uendelezaji wa elimu-jumuishi 

inayotoa fursa kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum katika programu ya Sayansi 

Teknolojia na Hisabati. Jumla ya shilingi bilioni 46.6 fedha za nje zimetengwa. 

 

(h) Mradi Na. 4309: Mradi wa Kujenga Ujuzi Afrika Mashariki (EASTRIP) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha uandaaji wa Mpango Mkakati wa 

Maendeleo wa Kitaifa wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (TVET) na 

miongozo ya Mitaala na Uhakiki wa Ubora wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi; ukwezesha mapitio ya viwango vya ubora wa kazi kwa sekta za kipaumbele za 

Tanzania - EASTRIP TVET (Nishati - ATC, usindikizaji Ngozi –DIT Kampasi ya 

Mwanza, Usafirishaji-NIT na TEHAMA - DIT); kuwezesha ujenzi wa Kituo cha Umahiri 

cha Kikuletwa katika Chuo cha Ufundi Arusha – ATC na Kituo cha Umahiri katika 

Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam kampasi ya Mwanza na Dar es Salaam - DIT; 

kununua na kufunga mitambo na vifaa katika karakana na maabara; kuwezesha 

ununuzi wa Zana, Vifaa na Mashine katika Kituo cha Mafunzo Kikuletwa Kilichopo 

Chuo cha Ufundi Arusha (ATC), Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam - DIT 

Kampasi ya Dar es Salaam na Mwanza; na kujengea uwezo wakufunzi 100 wa Elimu 

ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi katika ufundishaji na upimaji wa wanafunzi. 

Jumla ya shilingi bilioni 15.1 fedha za nje zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 4319: Mradi wa Kuboresha Elimu ya Awali na Msingi 

(BOOST Primary Student Learning) 

Shughuli zitakazotekelezwa: Kuwezesha mafunzo ya kifurushi cha TEHAMA kwa 

walimu wa shule za msingi katika vituo 200 vya walimu, mafunzo kwa walimu wa 

shule za awali kuhusu ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi awali; kuwezesha 

ujenzi wa darasa mmoja (1) la mfano la awali katika vyuo vya ualimu 17; kuwezesha 

mafunzo endelevu kazini kwa walimu 3,000; Ujenzi wa vyumba vya madarasa 3,000; 

kuwezesha mafunzo kwa walimu kazini katika halmashauri 50; ununuzi wa vifaa vya 

kufundishia na kujifunzia na ufungaji wa vifaa vya TEHAMA katika vituo 200 vya 

mafunzo ya walimu kazini; kuendelea na mpango salama wa shule katika shule 2000 

na kutoa mafunzo ya usimamizi na utawala bora katika utoaji wa elimu msingi. 

Jumla ya shilingi bilioni 12.7 fedha za nje zimetengwa. 
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(j) Mradi Na. 6350: Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na upanuzi wa hosteli ya Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli kwa kuongeza ghorofa mbili (2); kuendelea na ujenzi wa maabara 

kuu ya kemikali itakayotumika kwa ajili ya utafiti na utoaji wa huduma za kupima 

sampuli za viwandani, Shule Kuu ya Uchumi na kituo cha wanafunzi na kuwezesha 

ujenzi wa Kituo cha Wanafunzi kwa awamu ya pili katika Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam; ununuzi wa samani; na kukarabati nyumba za watumishi. Jumla ya shilingi 

bilioni 4.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 6365: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika 

Moshi (MOCU) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha ujenzi wa Maktaba yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 2,500 kwa wakati mmoja, ukumbi wa mhadhara wenye uwezo 

wa kuchukua wanafunzi 1,868 na Hosteli yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 

1,500. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(l) Mradi Na. 6345: Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuongeza utafiti wa kimkakati na athari za kitaifa, 

kuimarisha utamaduni wa STU, kukuza sekta ya viwanda kwa njia ya Teknolojia na 

kuimarisha uwezo wa Taasisi ya Tume ya Taifa ya Sayansi naTeknolojia - COSTECH. 

Jumla ya shilingi bilioni 3.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(m) Mradi Na. 6333: Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya - 

MUST 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala na hosteli 

za wanafunzi katika kampasi Kuu; ununuzi wa samani na vifaa vya kisasa vya 

maabara, maktaba pamoja na karakana kwa ajili ya kufundishia;. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(n) Mradi Na. 6354: Ukarabati na Upanuzi wa Chuo Kikuu Ardhi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha maendeleo ya Kampasi ya Mwanza, 

kupata ardhi kwa ajili ya Kampasi ya Dodoma na kujenga Multipurpose pavilion . 

Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(o) Mradi Na. 6361: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo 

Sokoine – SUA 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha ujenzi wa jengo  la Ndaki ya Sayansi ya 

Jamii na Jinsia,  Wodi ya Wazazi na Bwawa la kuvuna maji ya mvua katika Kampasi 

Kuu.Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(p) Mradi Na. 4323: Kuendeleza Elimu ya Ualimu - TESP 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha ukarabati wa maabara za Lugha, Sayansi, 
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Chakula na Lishe na Kilimo katika vyuo 7 vya ualimu (Marangu, Songea, Monduli, 

Korogwe, Klerruu, Tabora na Mandaka); Kuwezesha Kituo cha Hisabati Morogoro 

kuandaa Programu endelevu kwa walimu ili kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa 

somo la Hisabati katika shule na vyuo; kuwezesha uunganishaji wa Vyuo vya Ualimu 

11 katika Mkongo wa Taifa (National Fiber Optical); kuwezesha mafunzo kwa 

wakufunzi 250 wa ajira mpya kuhusu TEHAMA na njia shirikishi za ufundishaji. Jumla 

ya shilingi bilioni 7.0 fedha za nje zimetengwa. 

 

(q) Mradi Na. 6229: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi - 

FDC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa majiko na ununuzi wa vifaa 

vya karakana kwa ajili ya vyuo 20 vya maendeleo ya wananchi; kuanza kwa ufungaji 

wa mfumo wa gesi katika majiko kwa vyuo 54 vya maendeleo ya wananchi; na 

kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya vyuo vingine 30 vya 

maendeleo ya wananchi. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(r) Mradi Na. 4384: Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam – DIT 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kwa ujenzi wa mabweni miwili (2) 

Kampasi ya Mwanza yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 300; na kuwezesha 

uwekaji wa vifaa na ununuzi wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(s) Mradi Na. 6364: Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 

Mloganzila 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuboresha miundombinu ya MUHAS (maabara ya 

ustadi, meno, mvua, duka la dawa na maktaba pamoja na kuboresha miundombinu 

ya kujifunza kielektroniki. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(t) Mradi Na. 4314: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Elimu Mkwawa (MUCE) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha awamu ya II ya ujenzi wa maktaba ya 

kisasa yenye uwezo  wa kuhudumia wanafunzi 1,500 kwa wakati mmoja na 

kuwezesha ujenzi Hosteli awamu ya II yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 300..  

Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(u) Mradi Na. 4341: Chuo Kikuu cha Mwl. Julius Nyerere cha Kilimo na 

Teknolojia 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha ukarabati wa miundombinu katika 

kampasi ya Oswald Mang’ombe na kujenga zahanati ya chuo. Jumla ya shilingi bilioni 

1.0 fedha za ndani zimetengwa. 
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(v) Mradi Na. 4385: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Elimu Dar es Salaam (DUCE) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha ujenzi wa maabaara awamu ya I (Hatua 

ya II) katika shule ya sekondari ya mazoezi, ujenzi wa madarasa ya shule ya msingi 

awamu II na ukarabati wa majengo ya chuo pamoja na miundombinu . Jumla ya 

shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(w) Mradi Na. 4322 na 4393: Elimu msingi na Sekondari Bila Ada 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa elimu msingi bila ada ikijumuisha 

ruzuku ya uendeshaji wa shule, ruzuku ya ununuzi wa vitabu, posho ya madaraka 

kwa walimu wakuu, wakuu wa shule na maafisa elimu kata, fidia ya ada kwa shule 

za bweni na kutwa na kugharamia chakula cha wanafunzi kwa shule za bweni na 

kutwa za msingi zenye wanafunzi wenye mahitaji maalum. Jumla ya shilingi bilioni 

488.53 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(x) Mradi Na. 6390: Mamlaka ya Elimu Tanzania – TEA 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha ujenzi wa madarasa 90, matundu ya vyoo 

336, nyumba za walimu 90, mabweni 11 ya wasichana, maabara za masomo ya 

sayansi 30, vyumba vya kusomea tisa (9) pamoja na kununua vifaa vya kufundishia 

na kujifunzia elimu maalum.Jumla ya shilingi bilioni 11.5 fedha za ndani zimetengwa. 

(y) Mradi Na. 4306: Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga jengo lenye ofisi 10 na kumbi nne (4) za 

mihadhara na kuweka samani katika kampasi ya Mwanza na ukumbi wa matumizi 

mbalimbali na kukarabati majengo matatu (3) katika Kampasi ya Bagamoyo.. Jumla 

ya shilingi bilioni 10 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(z) Mradi Na. 4304: Ujenzi na Ukarabati Chuo Kikuu cha Dodoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha ujenzi wa maabara (Anatomi – SoMD) 

ununuzi wa vifaa vya maabara kwa ajili ya wanafunzi wa udaktari na ujenzi wa 

miundombinu ya maji katika Chuo Kikuu chaa Dodoma.. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 

fedha za ndani zimetengwa 

 

(aa) Mradi Na. 6353: Upanuzi wa Chuo Kikuu Mzumbe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha ujenzi wa jengo la utawala, madarasa 

nane (8), kumbi mbili (2) za mihadhara, jengo la TEHAMA na Kituo atamizi cha 

ubunifu (Innovation and Incubation Center) na ukarabati wa miundombinu katika 

Chuo Kikuu cha Mzumbe. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(bb) Mradi Na. 4381: Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mabweni mawili (2) ya 

wanafunzi yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,536  pamoja na nyumba tatu 

(3) za wafanyakazi zenye uwezo wa kuhudumia watumishi 30 katika Kampasi ya 
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Karume Zanzibar; kuendelea na ujenzi wa maktaba yenye uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi 2,500 Kampasi ya Kivukoni; ujenzi wa jengo la utawala na madarasa 

matatu (3) yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,800; kuwezesha ujenzi wa cum 

theater na madarasa pamoja na kuwezesha umiliki wa majengo ya NSSF kwa ajili ya 

hosteli za wanafunzi katika Kampasi ya Kivukoni.. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha 

za ndani zimetengwa. 

 

(cc) Mradi Na. 4397: Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza ujenzi wa Ofisi ya VETA Makao Makuu jijini 

Dodoma na Chuo cha VETA Mkoa wa Dar es salaam Kampasi ya Kigamboni; kufanya 

upanuzi na ujenzi wa  miundombinu ya mafunzo ya Ufundi Stadi katika vyuo vya 

VETA Namtumbo, Kanadi (Itilima), Nyamidaho, Ileje, Simanjiro, Kihonda, Arusha, 

Ngorongoro, Mara, Karagwe na Lindi; kuboresha huduma na miundombinu ya 

Maktaba katika vyuo vya VETA vya Mikoa ya Pwani, Iringa, Tabora, Kigoma na 

Mbeya; kukarabati vyuo vya mafunzo vya ufundi stadi katika Mikoa Dar es Salaam, 

Dodoma, Mwanza, Mtwara, Njombe, Morogoro na Kigoma; na kununua vifaa na 

mitambo ya kujifunzia na kufundishia; kukamilisha ujenzi wa Vyuo vya Elimu ya 

Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi katika Wilaya 25 na kuanza ujenzi wa vyuo vya 

ufundi stadi 64 katika wilaya ambazo hazina vyuo. Jumla ya shilingi bilioni 50.0 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(dd) Mradi Na. 4358: Taasisi ya Sayansi na Teknolojia Afrika ya Nelson 

Mandela 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha ujenzi wa hosteli yenye uwezo wa 

kuchukua wanafunzi 500, jengo la ofisi na ukarabati wa jengo la utawala pamoja na 

Hosteli.Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ee) Mradi Na. 6321: Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Uhasibu Arusha 

(IAA) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa bweni la wasichana Kampasi 

ya Babati – Manyara na ujenzi wa Kampasi Mpya Songea (Ruvuma); kuanza ujenzi 

wa madarasa na maktaba katika Kampasi ya Babati na Songea. Jumla ya shilingi 

bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ff) Mradi Na. 6322: Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Usimamizi wa 

Fedha (IFM) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mabweni, madarasa na ofisi 

za Kampasi ya Mwanza; na kuboresha mitaala ya elimu, mifumo ya TEHAMA pamoja 

na ujenzi wa mabweni, maktaba, jengo la kufundishia na jengo la mihadhara katika 

Kampasi ya Simiyu. Jumla ya shilingi bilioni 3.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 

12.17 fedha za nje zimetengwa. 
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Afrika (EASTC). Jumla ya shilingi bilioni 36.1 fedha za nje zimetengwa 

 

(gg) Mradi Na. 6323: Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Uhasibu Tanzania 

(TIA) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa jengo la taaluma Nyang’homango, 

Misungwi-Mwanza; ujenzi wa jengo la taaluma katika kampasi ya kigoma na ujenzi 

wa jengo la taaluma lenye ukumbi wa mihadhara, maabara ya kompyuta, Maktaba, 

ofisi za utawala na ukumbi wa mikutano kampasi ya   Zanzibar. Jumla ya shilingi 

bilioni 8 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(hh) Mradi Na. 6206: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Mipango ya 

Maendeleo Vijijini (IRDP) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa jengo la bweni la wanafunzi 

katika eneo la Miyuji Dodoma; ukamilishaji wa ujenzi wa ukumbi mmoja wa 

mihadhara awamu ya pili katika eneo la Miyuji kampasi kuu, ukamilishaji wa ujenzi 

wa bweni la wanafunzi    katika Kituo cha Mafunzo Kanda ya Ziwa eneo la Kitumba 

Magu Mwanza na Kujengo jengo la Bweni la wanafunzi katika eneo la Kitumba Magu 

Mwanza. Jumla ya Shilingi bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa.  

 

3.3.5.4. Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

 

(a) Mradi Na. 2326: Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutayarisha skimu za uendelezaji maeneo ya mijini 

kwa majiji ya  Dar es Salaam, Mbeya, Mwanza na Arusha; kupima na kuidhinisha 

viwanja 300,000; kupanga na kupima maeneo yanazonguka miradi ya kimkakati 

(SGR, EACOP, JNHPP) na kuandaa mipango kina mitano (5) ya uendelezaji upya 

wa maeneo ya Visiwa na fukwe na maeneo chakavu katika mikoa ya Dar es 

Salaam, Mbeya, Mwanza na Arusha kwa ajili ya uwekezaji; na kuendelea kutatua 

migogoro ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 975. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 fedha za 

ndani zimetengwa.   

 
(b) Mradi Na. 2324: Mradi wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa alama za mipaka ya 

kimataifa kati ya Tanzania na Kenya yenye urefu wa kilomita 80 pamoja na mpaka 

wa Tanzania na Burundi wenye urefu wa kilomita 100 na kufanya utafiti kuhusu 

teknolojia mpya ya upimaji ndani ya maji. Jumla ya shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na 2329: Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Upimaji na 

Ramani 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuboresha Mtandao wa Geodetic kwa kusakinisha na 

kufanya kazi kwa vituo 30 CORS (CORS - Continuously Operating Reference Station) 
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katika miji ya makao makuu ya mikoa yote; kutayarisha ramani za msingi za kidijitali 

nchini kote; kuanzisha Mfumo wa Wavuti wa usambazaji wa habari za anga; 

kuwajengea uwezo  wataalam wa GIS (100) kuhusu maendeleo ya National Spatial 

Data Infrastructure (NSDI); na kuongeza alama za upimaji 357 nchini kwa lengo la 

kupunguza gharama za upimaji ardhi; na kuwezesha utekelezaji wa shughuli za 

mradi wa National Spatial Data Infrastructure (NSDI). Jumla ya shilingi  milioni 264 

fedha za nadani na bilioni 5.1 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4953: Uboreshaji wa Milki za Ardhi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kupima mipaka ya vijiji 200; kuandaa matumizi ya 

ardhi ya vijiji 200; kuanza ukarabati wa Ofisi za Ardhi za Halmashauri 41; 

kurasimisha makazi 500,000 katika Halmashauri 23; kujenga vituo 22 vya alama za 

upimaji na kusimika alama 276 za upimaji; kuandaa na kutoa Hati za haki miliki za 

Kimila 200,000 (Certificate of Customery of Right of Occupancy (CCROs); kusimikwa 

kwa Mfumo Unganishi wa Kumbukumbu za ardhi (Intergrated Land Information 

Management System - ILMIS) katika Halmashauri 132; kubadilisha kumbukumbu za 

ardhi 1,647, 330 kwenda katika mfumo wa kidigitali; kujenga kumbi nne (4)  za 

Mihadhara katika Chuo cha Ardhi Tabora (2) Morogoro (2); na usimamizi, ufuatiliaji 

na tathmini ya mradi. Jumla ya shilingi bilioni 5.7 fedha za ndani na shilingi bilioni 63 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha ukarabati wa majengo mawili (2) ya 

Wizara pamoja na ununuzi wa lifti katika jengo la Wizara - mkoani Dar es Salaam; 

kuendelea na ujenzi wa majengo ya maabara katika vyuo vya  Ardhi Tabora na 

Morogoro (Ardhi Institute of Tabora (ARITA) na Ardhi Institute  of Morogoro 

(ARIMO) na kukarabati miundombinu ya ofisi ya Wizara  na Mikoa (10). Jumla ya 

shilingi bilioni 1.06 ya fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 4951: Upangaji wa Matumizi ya Ardhi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha utayarishaji wa Mipango ya Matumizi ya 

Ardhi katika Vijiji 333 vilivyopo kando ya  Tanzania Standard Gauge Railway (SGR) 

(80), The East African Crude Oil Pipeline EACOP (53), Julius Nyerere Hydroelectric 

Power Plant (JNHPP) (200) na Vijiji 100 vinavyokabiliwa na migogoro ya matumizi ya 

ardhi; maandalizi ya Mpango wa Mfumo wa Matumizi ya Ardhi wa Wilaya 14; 

kuwezesha utayarishaji wa mipango 84 ya kina ya matumizi ya ardhi na hati 25,200 

za Haki ya hatimiliki ya Kimila (Certificate of Customery of Right of Occupancy 

(CCROs); kuandaa mipango ya matumizi ya Ardhi ya Wilaya tano (5) na vijiji 210; 

kuwezesha kufanya ukaguzi na tathimini katika vijiji 100 vilivyofanyiwa mpango wa 

matumizi. Jumla ya shilingi bilioni 15.73 za fedha za ndani zimetengwa. 
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3.3.5.5. Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 

(a) Mradi Na. 3280: Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kutekeleza jumla ya miradi ya maji vijijini 1,546; 

kujenga mabwawa 29 katika maeneo mbalimbali ya vijijini;  na kuunda, kuhuisha na 

kusajili Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii (CBWSOs) 111 na 

kuzijengea uwezo CBWSOs 2,543. Jumla ya shilingi bilioni 212.75 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 60.81 fedha za nje zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 3306: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji 

katika Miji Mikuu ya Mikoa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

ya huduma za majisafi na usafi wa mazingira katika miji ya Dodoma, Mwanza, 

Morogoro, Arusha, Shinyanga, Mbeya na Babati; na kuendelea na ujenzi na upanuzi 

wa miundombinu ya majitaka katika miji ya Musoma, Moshi, Tanga, Babati, Bukoba 

na Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 32.7 fedha za ndani na shilingi bilioni  76.42 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 3307: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji 

katika Miji mikuu ya Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa maji Mgango – 

Kiabakari – Butiama (Mara); kuendelea na ujenzi wa miradi ya kuboresha huduma za 

maji katika miji 28; na kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya majitaka katika miji 

ya Mheza, Nzega, Chato na Pangani. Jumla ya shilingi bilioni 46.9 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 57.48 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 3309: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji 

katika Miji mikuu ya Mikoa mipya 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa maji katika 

miji ya Vwawa-Mlowo, Njombe na Geita; na kuendelea na ujenzi wa miundombinu 

ya majitaka katika mji wa Njombe. Jumla ya shilingi bilioni 1.1 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 6.33 fedha za nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 3341: Mradi wa Maji Same – Mwanga – Korogwe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha awamu ya kwanza ya utekelezaji wa 

mradi inayohusisha ujenzi wa chanzo na mitambo ya kusafisha maji; na kukamilisha 

ujenzi wa miundombinu ya kusafirisha na kusambaza maji katika miji ya Mwanga na 

Same. Jumla ya shilingi bilioni 18.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.3 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 3403: Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria - Kahama – 

Shinyanga na Miji Mingine 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya maji katika 
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vijiji  vya karibu na bomba kuu la maji kwenda miji ya Malampaka, Sumve na Malya; 

kuboresha huduma ya maji katika miji ya Busega, Bariadi, Ligangabilili na Mwanhuzi; 

na kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria 

kupeleka Singida na Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 5.93 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 10.95 fedha za nje zimetengwa.  

 

(g) Mradi Na. 3437: Kuboresha Huduma za Maji Katika Jiji la Dar es 

Salaam 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa miundombinu ya 

usambazaji maji na usafi wa mazingira katika maeneo ya Dar es Salaam na Pwani; 

na kujenga mitambo ya kutibu majitaka, mabomba ya kutolea majitaka kutoka 

maeneo ya makazi na kupelekwa kwenye mitambo ya usafishaji. Jumla ya shilingi 

bilioni 2.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 32.90 fedha za nje zimetengwa. 

 

(h) Mradi Na. 3439: Mradi wa Maji wa Mpera na Kimbiji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya kusambaza 

maji kwa wananchi umbali wa kilomita 65 katika maeneo ya Kigamboni. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani na zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 6545: Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Maji Nchini 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati vituo 135 na kujenga vituo 51 vya 

kufuatilia mwenendo wa rasilimali za maji; kuhuisha na kutoa leseni 50 za uchimbaji 

visima maeneo mbalimbali nchini; kutoa vibali 450 vya matumizi mbalimbali ya maji; 

kuunda Jumuiya 10 za Watumia Maji pamoja na kuzijengea uwezo Jumuiya 87 na 

kuunda kamati tisa (9) za vidakio (Catchment Committees); kutoa vibali 30 vya 

kutupa majitaka; kufanya utafiti wa maeneo ya kuchimba visima; kuweka mipaka na 

kutangaza vyanzo vya maji katika Gazeti la Serikali; kuanza ujenzi wa bwawa la 

Farkwa; kujenga mabwawa 20 ya ukubwa wa kati; kukamilisha ujenzi wa Kituo 

Mahiri cha Rasilimali za Maji (Water Resources Center of Exelllency) Mjini Dodoma; 

kuendelea na ujenzi wa majengo ya ofisi Bodi za maji katika mikoa ya Iringa na 

Songea na kuanza ujenzi wa majengo ya maabara za maji katika mikoa ya Dodoma, 

Tanga na Arusha. Jumla ya shilingi bilioni 14.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 27.0 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(j) Mradi Na. 3435: Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa 

Mfumo wa Ikolojia  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea kuimarisha uhakiki na ufuatiliaji wa ubora 

wa maji katika vyanzo vya maji 2,091; skimu 4,600 za usambazaji maji mijini na 

vijijini pamoja na mifumo 150 ya majitaka; kuziwezesha maabara tano (5) kupata 

ithibati; kuhakiki ubora wa madawa ya kusafisha na kutibu maji kabla ya manunuzi 

na wakati wa matumizi; kuwezesha uandaaji na utekelezaji wa Mipango ya Usalama 

wa Maji inayohimili mabadiliko ya tabianchi kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 
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Mazingira 34 na Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamiii 100; kutoa 

elimu kuhusu viwango vya ubora wa maji kwa ajili ya matumizi mbalimbali; na 

kuendelea kuimarisha maabara za ubora wa maji kwa kuzipatia vitendea kazi pamoja 

na kujenga na kukarabati majengo ya maabara. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 fedha za 

ndani na shilingi milioni 750 fedha za nje zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 3436: Ufuatiliaji na Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya 

Sekta ya Maji (WSDP II) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuratibu utekelezaji wa programu ya maji (WSDP 

III); na kuwezesha uratibu wa masuala ya mazingira katika sekta ya maji. Jumla ya 

shilingi bilioni 3.98 fedha za ndani na shilingi bilioni 9.67 fedha za nje zimetengwa. 

 

(l) Mradi Na. 3438: Mradi wa Bwawa la Kidunda  

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa Bwawa la Kidunda. Jumla ya 

shilingi bilioni 60.43 fedha za ndani zimetengwa. 

 

3.3.5.6. Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

(a) Programu Na 5301: Programu ya Kuhimili Athari za Mabadiliko ya 

Tabia Nchi 

 

(i) Mradi wa Kuhimili Athari ya Mabadiliko ya Tabia Nchi Kupitia 

Mifumo ya Ikolojia Vijijini 

Shughuli zitakazotekelezwa: Uchimbaji wa visima virefu viwili katika Halmashauri za 

Mpwapwa (1) na Mvomero (1); uchimbaji wa malambo matatu katika Halmashauri 

za Kishapu (2) na Mpwapwa (1); kuendelea na ujenzi wa kiwanda kidogo cha bidhaa 

za ngozi katika Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero na ujenzi wa kituo cha 

kukusanyia maziwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero; ujenzi wa maghala 

mawili (2) ya kuhifadhia nafaka katika Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro; 

kuendelea na ujenzi wa kituo cha huduma za mifugo katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Mpwapwa; kuendelea na ujenzi wa Skimu ya Umwagiliaji ya Lukenge katika 

Halmasahauri ya Wilaya ya Mvomero; kuendelea na ujenzi wa majengo matatu (3) 

ya vikundi vya ushonaji, utengenezaji wa sabuni na ufugaji katika Shehia za 

Matemwe Kijini, Mbuyutende na Jugakuu Wilaya ya Kaskazini A-Unguja; ujenzi wa 

vitalu nyumba vitatu (3) Wilaya ya Kaskazini A-Unguja; ununuzi wa Madume aina ya 

Boran 100 kuboresha kosaafu za ng’ombe katika Wilaya za Kishapu, Simanjiro, 

Mvomero na Mpwapwa; kuwezesha jumla ya vikundi 25 vya uzalishaji katika Wilaya 

za Kaskazini A, Kishapu, Mpwapwa, Mvomero na Simanjiro; na kurejesha uoto wa 

asili katika hekta 9,000 za ardhi iliyoharibiwa katika vyanzo vya maji na kingo za 

mito katika Wilaya za Kaskazini A, Kishapu, Mpwapwa, Mvomero na Simanjiro. Jumla 

ya shilingi bilioni 6.63 fedha za nje zimetengwa.  
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(ii) Mradi wa Usimamizi Jumuishi wa Mifumo wa Ikolojia, Urejeshwaji 
wa Uoto Asili na Hifadhi ya Bionuai Tanzania 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa mwongozo wa kitaifa wa kujumuisha 

masuala ya urejeshwaji endelevu wa mazingira na hifadhi ya bioanuai kwenye sera 

na mikakati ya kisekta, mipango na mifumo ya kisheria; Kutekeleza shughuli za 

usimamizi wa rasilimali za misitu na shughuli za uhifadhi wa misitu katika eneo la 

hekari 20,538 katika maeneo ya mradi; kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi 

kwa vijiji 38 ambapo vijiji 12 vitaandaliwa mipango ya matumizi hatua 1 - 6 na vijiji 

26 hatua 5 - 6 na kutoa hati miliki za kimila 3,500; kuwezesha utekelezaji wa 

shughuli mbadala na rafiki kwa mazingira kwa vikundi vya kijamii visivyopungua 35 

na kunufaisha watu wasiopungua 20,000 katika maeneo tegemezi sana kwenye 

maliasili; kutekeleza mbinu za kilimo himilivu kwa mabadiliko ya tabianchi katika 

eneo lenye ukubwa wa hekta 1,250 na ujenzi wa skimu ndogo za umwagiliaji 7; 

kuboresha ufugaji endelevu kwa kujenga majosho 14, mabirika ya kunyweshea 

mifugo 14, mashamba darasa ya malisho 14, na mabanio ya kupandisha ng’ombe 

21, ujenzi wa malambo matatu na uchimbaji wa visima virefu 6 katika halmashauri 

za Wilaya ya Iringa, Wanging’ombe, Mbarali, Mbeya, Sumbawanga, Mpimbwe, na 

Tanganyika; Kuhamasisha matumizi ya majiko banifu kwa kujenga majiko banifu 

kwa taasisi 50 zenye matumizi makubwa ya kuni na mkaa, na kujenga majiko banifu 

kwa kaya 1080. Jumla ya shilingi bilioni 6.74 fedha za nje zimetengwa.    

 

(iii) Mradi wa Kurejesha Ardhi Iliyoharibika na Kuongeza Usalama wa 
Chakula Katika Maeneo Kame 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa malambo (2) na ukarabati 

lambo moja (1), mfumo mmoja wa uvunaji wa maji, ujenzi wa mabirika matatu (3) 

ya kunyweshea mifugo na ujenzi wa mashojo mawili (2) katika Halmashauri ya 

Magu; kuwezesha ujenzi  na kukarabati malambo (3) na ujenzi wa bwawa moja (1), 

mifumo miwili (2) ya uvunaji wa maji ya mvua, ujenzi wa mabirika manne (4)  ya 

kunyweshea mifugo na ujenzi josho moja (1) na ukarabati wa mashojo mawili (2) 

katika Halmashauri ya Nzega; na Kuwezesha ujenzi  na kukarabati  mabwawa 

manne (4) na malambo  mawili (2), mifumo miwili ya uvunaji wa maji ya mvua, 

ujenzi wa mabirika matano (5) ya kunyweshea mifugo na ujenzi na ukarabati wa 

mashojo matano (5)  na kukabarati moja (1) katika Halmashauri ya Mkalama. Jumla 

ya shilingi bilioni 4.31 fedha za nje zimetengwa. 

 

(iv) Mradi wa Kujenga Uwezo wa Taasisi ili Kupunguza Hewa Ukaa 
Inayosababishwa na Ukataji Miti na Uharibifu wa Misitu  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuratibu na kusimamia utekelezaji wa shughuli za 

mradi; kufanya tathmini ya mwisho na kufanya ukaguzi wa mradi. Jumla ya shilingi 

milioni 324.1 fedha za nje zimetengwa. 
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(v) Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Ardhi ya Bonde la Ziwa Nyasa 
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mafunzo kwa makundi ya wavuvi katika 

Halmashauri za Kyela, Ludewa na Nyasa; kutoa mafunzo na kuwezesha wanavikundi 

(375) kuhusu kilimo cha biashara ya miti katika halmashauri zinazotekeleza mradi; 

na kuwezesha mafunzo kwa wanavikundi (75) kwa kubadilishana uzoefu kwa 

kutembeleana katika maeneo wanayofanya shughuli za ujasiriamali, kuundwa kwa 

Jumuiya moja (1) ya watumia maji (Water User Association) katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Nyasa na kuimarisha jumuiya zilizoundwa awali katika Halmashauri za 

Wilaya ya Mbinga, Ludewa, Kyela na Makete. Jumla ya shilingi milioni 501.57 fedha 

za nje zimetengwa. 

 

(vi) Mradi wa Ujenzi na ukarabati wa kingo za fukwe katika Mwambao 
wa Sipwese Pemba na Mikindani - Mtwara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa kuta za bahari katika maeneo 

ya Mikindani Mtwara (mita 190) na Sipwese Pemba (mita 290). Jumla ya shilingi 

billioni 4.2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Programu Na. 6571: Programu ya Utekelezaji wa Sheria na 
Usimamizi wa Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004 

Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi wa Kutekeleza Sheria ya Usimamizi 

wa Mazingira 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa kanuni tano (5) na miongozo mitano (5) ya 

usimamizi wa hifadhi ya mazingira; kanzi data ya tathmini ya mazingira pamoja; na 

kuanzisha Jukwaa la kitaifa la usimamizi wa mazingira. Jumla ya shilingi billioni 2.6 

fedha za nje zimetengwa 

 

(c) Mradi Na. 5305: Kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Utekelezaji wa 
Mkataba wa Stockholm Unaohusu Kemikali Zinazodumu katika 
Mazingira kwa Muda Mrefu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga vituo vitatu (3) vya kuchambua taka 

zinazorejelezeka katika Manispaa za Kigamboni na Ubungo; na kuratibu ukusanyaji, 

uhifadhi kwa muda na kuondosha nchini mafuta yaliyobainika kuwa na kiwango 

kikubwa cha kemikali ya PCBs (above 50ppm) na transfoma zilizokuwa zimehifadhi 

mafuta husika kwa ajili ya kwenda kuteketezwa kwa njia salama nchini Ufaransa; na 

Kuandaa Mpango Kazi wa Taifa wa uondoshaji wa Kemikali aina ya PCBs. Jumla ya 

shilingi milioni 281.41 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 5304: Kudhibiti Kemikali Zinazomomonyoa Tabaka la 
Ozoni 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mafunzo kwa maafisa forodha (200) na 

wasimamizi wa sheria (100) kuhusu udhibiti wa uingizaji nchini wa kemikali 

zinazomong’onyoa tabaka la ozoni; kuwezesha vyuo vyenye fani ya viyoyozi na 

majokofu kwa utoaji wa vifaa, teknolojia na utaalamu; kutoa mafunzo kwa maafisa 
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ugavi 30 kutoka wizara za kisekta; kutoa mafunzo kwa mafundi 300 wa viyoyozi na 

majokofu  kuhusu namna bora ya kuhudumia vifaa hivyo kwa kutumia kemikali 

pasipo kuharibu tabaka la ozoni; na kujenga uelewa kwa walaji wa mwisho na 

wadau mbalimbali kuhusu matumizi ya teknolojia na kemikali mbadala wa kemikali. 

Jumla ya shilingi milioni 342 fedha za nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6309: Ujenzi na Ukarabati wa Ofisi na Makazi ya Makamu 
wa Rais 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukarabati wa makazi ya Mhe. Makamu 

wa Rais Kilimani (Dodoma) na Oysterbay (Dar es salaam); na ukarabati  jengo la 

Ofisi ya Makamu wa Rais kwenye eneo la  Luthuli II (Dar es Salaam). Jumla ya 

shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

3.3.5.7. Hifadhi na Kinga  ya Jamii 

(a) Mradi Na. 6575: Kuimarisha uwezo wa kujiandaa na kukabili Maafa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuzijengea uwezo Kamati tano (5) za Usimamizi wa 

Maafa na waratibu wa maafa katika Mikoa mitano; kuandaa na kutekeleza mkakati 

wa utafutaji wa rasilimali kwa ajili kukabiliana na dharura za Maafa; kuandaa 

mipango ya kuzuia na kujiandaa na maafa kwenye miradi mikubwa ya kimkakati; 

kutekeleza mpango wa kutoa elimu kwa umma juu ya masuala ya maafa; na 

kuratibu shughuli za kuzuia, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali baada ya maafa 

kupitia Mfuko wa Maafa. Jumla ya shilingi bilioni 2.55 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Usimamizi wa Maafa Nchini  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa kituo cha 

Usimamizi wa Maafa Nzuguni (Dodoma) ambao unahusisha ujenzi wa jengo la 

utawala, jengo la operesheni na mawasiliano ya dharura, kituo cha matangazo kwa 

umma na uzio. Jumla ya shilingi bilioni 3.75 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Ujenzi wa Kituo cha Taifa cha Utengamao (National Rehabilitation 

Centre) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza kwa awamu ya kwanza ya ujenzi wa Kituo 

cha Taifa cha Utengamao (National Rehabilitation Centre) cha waraibu wa dawa za 

kulevya eneo la Itega, Dodoma, ujenzi wa karakana mbili (2), ujenzi wa jiko na 

ukumbi wa chakula, ujenzi wa mabweni mawili (2) na ujenzi wa Ofisi za Wakufunzi; 

na ununuzi wa vifaa na samani. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 6220: Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya zoezi la kuhakiki na kutambua hali za ustawi 

wa maisha ya kaya za walengwa wa Mpango zipatazo 380,000 iwapo zimeimarika 



 

181 
 

kiuchumi kwa kutumia vigezo vya umaskini na utaratibu uliokubaliwa kitakwimu 

kwenye maeneo yote ya utekelezaji 186; Kuendelea kuhawilisha ruzuku kwa kaya 

maskini 972,603 zinazokidhi vigezo vya Mpango; na Kuwezesha uundaji wa vikundi 

vya kuweka akiba na kuwekeza katika mamlaka za utekelezaji 67 ambapo jumla ya 

vikundi 16,000 vya jamii vinatarajiwa kuundwa na kuwawezesha walengwa 

kuanzisha shughuli za kiuchumi na kaya zilizofikia hatua hiyo kupatiwa ruzuku ya 

kuboresha biashara zao. Jumla ya shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani na bilioni 96.79 

fedha za nje zimetengwa. 

 

3.3.6. Kuendeleza Rasilimali Watu  

3.3.6.1. Ujuzi na Uwezeshaji 

(a) Mradi Na. 6581: Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi Nchini  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukuza ujuzi kwa Wafanyakazi 200 katika sekta 

mbalimbali (Up-skilling and Re-Skilling), kutoa mafunzo yanayohusu Uchumi wa 

Buluu kwa vijana 400, kutoa mafunzo ya ujuzi mbalimbali (Apprenticeship) kwa 

vijana 4,500, kuimarisha vituo vya maendeleo ya vijana kwa kuweka miundombinu 

muhimu (Common facilities for youth development), kuwezesha wajasiriamali 

wadogo 300 kuboresha ujuzi wa biashara na kuyafikia masoko ya ndani na 

kimataifa, kuandaa Mfumo wa Taarifa za ajira (National Labour Market Information 

System, kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mradi wa kukuza ujuzi 

nchini, kutoa mafunzo ya kutafuta kazi na kutoa ushauri wa ufundi na taaluma kwa 

wahitimu 20,000 kuhusu matarajio ya waajiri na sifa za ajira, kufanya usaili 

kuwaunganisha wahitimu 2,000 wa mafunzo kwa vitendo na fursa za ajira, kutoa 

mafunzo maalum (Tailor made special skill trainings) kwa watafuta kazi 500 ili 

kuwawezesha kupata kazi maalum nje ya nchi, kutoa mafunzo kwa watafuta kazi 

5,000 kwa lengo la kupata kazi nje ya nchi (Pre Departure trainings), na kuwezesha 

gharama za usafiri kwa Wahitimu 1,000 waliyopo katika sekta za kimkakati. Jumla ya 

shilingi bilioni 36.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 4952: Mfuko wa Maendeleo ya Vijana  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa mikopo kwa vikundi vya vijana 

vilivyokidhi vigezo kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Vijana (Youth Development Fund 

– YDF); kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo vijana 1,480 na Maafisa Maendeleo ya 

Vijana 210 kutoka Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri na kufuatilia utekelezaji wa 

miradi ya vijana ya kimkakati inayopata mikopo kutoka Mfuko wa maendeleo ya 

Vijana. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 6205: Programu ya Taifa ya Kukuza Kazi za Staha 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuratibu na kuwezesha mapitio ya Sera ya watu 

wenye Ulemavu, Kuwezesha ujumuishwaji wa suala la utumikishwaji wa mtoto 

katika Mipango na Bajeti katika ngazi ya Halmashauri, kutoa mafunzo kuhusu ujuzi 

wa usimamizi na uendeshaji wa vyama vya wafanyakazi ili kuimarisha mahusiano 
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mema mahali pa kazi, kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa kufundisha elimu ya 

stadi za maisha maafisa wa maendeleo ya vijana 210 na Waelimishaji rika 150 

ambao watatoa mafunzo kwa vijana 23,324 na kufanya Mapitio ya Sera ya watu 

wenye ulemavu. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4954: Ujenzi na Ukarabati wa Vituo vya Ufundi kwa Watu 

Wenye Ulemavu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Ufundi Stadi cha 

Watu Wenye Ulemavu katika Mkoa wa Mwanza na kuendelea na ujenzi wa vituo vya 

ufundi Stadi vya Watu Wenye Ulemavu katika Mikoa ya Songwe, Ruvuma na 

Kigoma. Jumla ya shilingi bilioni 3.41 zimetengwa.  

 

3.3.7. Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Katika mwaka 2023/24 kiasi cha shilingi bilioni 2.82 zimetengwa kwa lengo la 

kufanikisha maandalizi ya miradi ya PPP; kujenga uwezo wa Mamlaka za Serikali 

katika kuandaa miradi ya PPP; kujenga uwezo wa maafisa wanaosimamia miradi ya 

PPP nchini; kujenga uwezo wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, 

Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhusu usimamizi wa miradi ya PPP na kuwezesha utekelezaji wa miradi ya PPP 

ambayo imefanyiwa uchambuzi na kuonesha ina manufaa makubwa kiuchumi 

isipokuwa haina faida kibiashara (Viability Gap Funding).  

 

Aidha, shughuli mahsusi zitakazotekelezwa katika baadhi ya miradi mbalimbali ya 

PPP ni pamoja na: 

 

(i) Kuendelea na majadiliano ya mkataba wa kuwezesha utekelezaji wa mradi wa 

mabasi yaendayo haraka jijini Dar es Salaam awamu ya kwanza; 

(ii) Kukamilisha  ununuzi wa mbia wa miradi ya ujenzi wa Hoteli ya Nyota Nne na 

Jengo la Biashara katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere; 

(iii) Kukamilisha taarifa ya upembuzi yakinifu na kuanza ununuzi wa mbia wa 

mradi wa Ujenzi wa Hosteli za wanafunzi wa Chuo cha Elimu ya Biashara 

katika Kampasi Dar es Salaam; 

(iv) Kuendelea na maandalizi ya taarifa ya upembuzi yakinifu wa mradi wa Ujenzi 

wa Hosteli za wanafunzi wa Chuo cha Uhasibu Kampasi za Dar es Salaam na 

Mbeya; 

(v) Kuanza ununuzi wa mbia wa mradi wa Kuimarisha Huduma za Saratani nchini 

kwa kujenga Kituo cha Ubingwa Bobezi wa Tiba ya Saratani eneo la 

Mloganzila (Ultra- Modern Oncology Centre - UMOC) na Kituo cha Saratani 

Mbeya (Mbeya Cancer Centre - MCC) eneo la Iwambi - Mbeya; 

(vi) Kuendelea na ununuzi wa mbia wa miradi ya ujenzi wa barabara ya tozo 

kutoka Kibaha - Chalinze - Morogoro (km 205) kwa kipande cha Kibaha – 

Chalinze (km 78.9) na kuendelea na maandalizi ya taarifa ya upembuzi 
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yakinifu wa kipande cha Chalinze – Morogoro (km 126.1); 

(vii) Kukamilisha taarifa ya upembuzi yakinifu wa awali na taarifa ya upembuzi 

yakinifu wa mradi wa barabara ya tozo Mbeya By - pass (Uyole – Sogwe 

48.9km);  

(viii) Kukamilisha maandalizi ya nyaraka za zabuni na kuanza  ununuzi wa Mbia wa 

mradi wa Ukaguzi wa Lazima wa Vyombo vya Moto; na 

(ix) Kukamilisha taarifa ya upembuzi yakinifu wa awali na kuandaa taarifa ya 

Upembuzi Yakinifu wa mradi wa ujenzi wa Kituo cha Mazoezi Tiba Mbweni 

Dar es Salaam. 

 

3.3.8. Uwekezaji katika Taasisi na Mashirika ya Umma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuweka mfumo madhubuti wa ukusanyaji mapato, 

kusimamia matumizi; kuendelea kufanya ufuatiliaji na tathmini kwenye mikataba ya 

utendaji kazi ili kuhakikisha Uwekezaji wa Serikali unakuwa na tija zaidi; na kufanya 

tathmini ya kina kwenye maeneo yaliyobinafsishwa ili kubainisha faida na 

changamoto kwa wawekezaji pamoja na upande wa Serikali.  
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SURA YA NNE 

 

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2023/24 

 

4.1. Utangulizi 

Sura hii inaainisha mikakati ambayo Serikali itachukua ili kuhakikisha kuwa 

ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo mbalimbali vinafikiwa katika ugharamiaji wa 

Mpango wa  Maendeleo  wa Taifa wa Mwaka 2023/24 kama ilivyoainishwa katika 

Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2021/22 – 2025/26. Katika kutekeleza vipaumbele vilivyopo katika Mpango, 

Serikali itahakikisha inatenga  rasilimali fedha za kutosha za kugharamia Mpango ili 

kufikia malengo yaliyowekwa. 

 

4.2. Ugharamiaji wa Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

2023/24 

Katika mwaka 2023/24 Serikali imetenga shilingi bilioni 14,077.2 kwa ajili ya 

kugharamia shughuli mbalimbali za maendeleo. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 

10,795.1 sawa na asilimia 77.0 ya bajeti ya maendeleo ni fedha za ndani na shilingi 

bilioni 3,282.1 sawa na asilimia 23 ya bajeti ya maendeleo ni fedha za nje. Fedha 

hizi zitakusanywa kutoka katika mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, misaada na 

mikopo nafuu, mikopo ya ndani na mikopo ya nje yenye masharti ya biashara. 

Aidha, Serikali itaendelea kushirikiana na sekta binafsi katika kutekeleza miradi ya 

maendeleo ikiwemo kupitia utaratibu wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi 

(PPP) ili kuongeza kasi ya uatekelezaji wa miradi ya maendeleo kupitia ushiriki wa 

sekta binafsi. 

 

4.3. Mikakati ya Vyanzo vya Mapato ya Kugharamia Mpango kwa Mwaka 

2023/24 

Katika kugharamia Mpango wa  Maendeleo  wa Taifa wa Mwaka 2023/24, vyanzo 

vya mapato vitakavyotumika ni mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, mapato ya 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa, ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, mikopo 

na misaada pamoja na vyanzo mbadala vya ugharamiaji wa  miradi ya maendeleo. 

 

4.4. Mapato ya Ndani  

4.4.1. Mapato ya Kodi na Yasiyo ya Kodi 

Serikali itaendelea kuimarisha usimamizi wa mapato ya kodi na yasiyo ya kodi kutoka 

katika vyanzo mbalimbali vya ndani ili kuwezesha kufikia malengo yaliyowekwa kwa 

kuchukua hatua zifuatazo:  

(i) Kuimarisha ukusanyaji na usimamizi wa mapato ya kodi kwa kuhakikisha 

wafanyabiashara wanatoa risiti za kielektroniki wanapouza bidhaa na wateja 

wanadai risiti wanaponunua bidhaa; 

(ii) Kuendelea kutoa elimu ya kodi kwa mlipakodi kupitia vyombo vya habari, 
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mitandao ya kijamii, semina na warsha;  

(iii) Kupanua wigo wa kodi kwa kuwatambua na kuwasajili wafanyabiashara 

katika mfumo rasmi wa ulipaji kodi kupitia kampeni ya Mlango kwa Mlango;  

(iv) Kuendelea kutumia Mpango wa Usimamizi wa Viashiria Hatarishi (Compliance 

Risk Management Plan) ili kubaini na kutambua wakwepaji wa kodi;  

(v) Kuimarisha ushirikiano baina ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na 

vyombo vya ulinzi na usalama nchini ili kudhibiti bidhaa za magendo na tatizo 

la ukwepaji wa kodi katika mipaka yote ya Tanzania; 

(vi) Kuimarisha mazingira rafiki ya  ulipaji kodi kwa hiari kwa kuboresha na 

kuhimiza matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA ikiwa ni pamoja na 

kuboresha mifumo itakayosaidia kurahisisha ulipaji kodi;  

(vii) Kuhamasisha ulipaji  kodi  katika sekta isiyo rasmi  kwa kuijumuisha kwenye 

mfumo rasmi wa ulipaji kodi;  

(viii) Kurasimisha shughuli zisizo rasmi zikiwemo shughuli za wajasiriamali wadogo 

kwa kuwatengea maeneo maalum;  

(ix) Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuvutia wawekezaji wapya, 

kukuza biashara ndogo na za kati kwa ukuaji endelevu wa uchumi  

utakaowezesha kuongeza wigo wa kodi;  

(x) Kufanya tafiti katika maeneo mapya ambayo yanaweza kuwa vyanzo vya  

mapato; 

(xi) Kuimarisha usimamizi wa tozo na ada mbalimbali ili kuhakikisha zinakusanywa 

na kuwasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali; 

(xii) Kuimarisha Mfumo wa Kielektroniki wa Kufuatilia Mizigo inayokwenda nchi 

jirani (Eletronic Cargo Tracking System) ili kuzuia uwezekano wa kuingiza 

bidhaa hizo katika soko la ndani na kuikosesha Serikali mapato;  

(xiii) Kuendelea kusimamia Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa 

Mapato (Government Electronic Payment Gateway- GePG) ili kurahisisha 

ulipaji na kudhibiti upotevu wa mapato;  

(xiv) Kuimarisha mfumo wa Dirisha Moja la Kielektroniki la Uondoshaji wa Mizigo 

Bandarini (e-Single Window System) ili kurahisisha uondoshwaji wa mizigo 

katika vituo vya mipakani pamoja na kupunguza gharama za kufanya biashara 

nchini;  

(xv) Kuimarisha na kufungamanisha Mfumo wa Usimamizi wa Mapato ya Ndani 

(Integrated Domestic Revenue Administration System - IDRAS) 

utakaounganisha mifumo yote ya ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Serikali 

ili kuimarisha usimamizi wa mapato yatokanayo na kodi za ndani nchini;  

(xvi) Kuboresha Mfumo wa mawasiliano kati ya NIDA na TRA  ili kurahisisha usajili 

na ufuatiliaji wa walipakodi; na 

(xvii) Kuimarisha usimamizi wa Mashirika, Taasisi za Umma na Wakala za Serikali ili 

kuongeza ufanisi na kuhakikisha gawio na michango stahiki inawasilishwa kwa 

wakati. 
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4.5. Mikopo na Misaada 

4.5.1. Mikopo ya Nje  

Serikali itaendelea na majadiliano na Taasisi mbalimbali za nje ya nchi ili kuhakikisha  
kiasi cha mikopo ya nje kilichopangwa kwa mwaka 2023/24 kinafikiwa. Aidha, 
Serikali itaendelea kuchukua jitihada za kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani . 
Sanjari na hilo, Serikali itaendelea kujikita kwenye Mkakati wa Usimamizi wa Madeni  
wa Muda wa Kati 2022/23-2024/25 (Medium Term Debt Strategy-MTDS) kwa 
kukopa zaidi mikopo yenye masharti nafuu na kuziba pengo la upungufu 
utakaojitokeza kwa kukopa mikopo yenye masharti ya kati kwa utaratibu wa 
udhamini kutoka taasisi za udhamini wa mikopo (Export Credit Agencies - ECAs), 
ambayo masharti yake yana unafuu ikilinganishwa na mikopo ya kibiashara. 
 

4.5.2. Mikopo ya Ndani  

Katika mwaka 2023/24, Serikali itaendelea kukopa katika soko la ndani kupitia 

hatifungani za Serikali kwa kuzingatia Mkakati wa Muda wa kati wa Usimamizi wa 

Madeni 2022/23-2024/25. Vilevile, katika muda wa kati, Serikali itatumia hatifungani 

za muda mrefu na mfupi ili kupunguza gharama na viatarishi kwenye deni la Serikali. 

Serikali itaendelea na mikakati mbalimbali ili kuhakikisha kuwa kiasi kilichopangwa 

kukopwa katika soko la ndani kinapatikana bila kuathiri ukopaji wa sekta binafsi na 

kuongeza ushindani. Mikakati hiyo ni pamoja na kutoa elimu zaidi kwa nchi 

wanachama wa SADC na watanzania waishio nje ya nchi (Diaspora) ili waweze 

kuwekeza katika dhamana za Serikali. 

 

4.5.3. Misaada ya Nje 

Ushirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo utaendelea kuimarika kwa 

kutekeleza kikamilifu Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (Development 

Cooperation Framework – DCF) pamoja na Mpango Kazi wake. Serikali itaendelea 

kuimarisha usimamizi wa matumizi ya fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 

ikiwemo fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwa watekelezaji wa miradi ya 

maendeleo kupitia mfumo wa D-Fund Management Information System. Aidha, 

Serikali itaendelea kuibua miradi na kufanya majadiliano na Washirika wa Maendeleo 

ili kuwezesha upatikanaji wa fedha za kufadhili miradi mbalimbali ya maendeleo. 

 

4.6. Vyanzo Mbadala na Bunifu vya Kugharamia Miradi ya Maendeleo  

Serikali kwa kutambua umuhimu wa kupunguza utegemezi wa fedha za kutekeleza 

Miradi ya Maendeleo kupitia bajeti kuu, kupitia Mkakati wa Kugharamia Miradi kwa 

Njia Mbadala (APF) miradi yenye uwezo wa kujiendesha kibiashara (Commercially 

Viable project) itawezeshwa kukopa kutoka vyanzo mbalimbali vilivyopo katika sekta 

ya fedha ikiwa ni pamoja na: benki na taasisi za fedha, hatifungani mbalimbali, na 

mikopo ya Karadha. Mwongozo wa kuandaa maandiko ya Miradi inayoweza 

kujiendesha kibiashara kwa kutumia vigezo vya APF wa Mwaka, 2021 (National 

Guideline for Developing and Financing Income – Generating Infrastructure 

Investment, 2021) umeandaliwa na Mwongozo za Kusimamia utekelezaji wa Miradi 
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itakayotekelezwa kwa njia ya APF (Special Purpose Vehicles - SPV) utakamilishwa. 

Katika mwaka 2023/24, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga (Tanga-

UWASA) itaendelea kukamilisha taratibu za kutoa hatifungani ya kijani (Green bond) 

kwa ajili ya kugharamia miradi ya miundombinu ya maji ambapo Mshauri Kiongozi 

wa Miamala (Lead Transation Advisor) Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) inaandaa 

Hati ya Taarifa kwa ajili ya kutoa hati fungani ya kwanza kwa ajili ya miundombinu 

ya maji. 
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SURA YA TANO 

 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

5.1. Utangulizi  

Ufuatiliaji na Tathmini (U&T) ni nyenzo muhimu ya kuiwezesha Serikali kupima hatua 

iliyofikiwa katika utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo kwa kulinganisha 

malengo na vipaumbele vilivyowekwa ili kufanya maamuzi yanayoongozwa na 

uwepo wa taarifa sahihi na kwa wakati. U&T pia husaidia kupima mwelekeo wa 

kufikia malengo na matokeo tarajiwa yaliyowekwa katika Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22- 2025/26). Kwa msingi huo, Serikali 

itaendelea kuimarisha uratibu na usimamizi wa utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 kupitia Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji 

na Tathmini ya Miradi ya Maendeleo wa Mwaka 2022; Mkakati wa Ufuatiliaji na 

Tathmini wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 

2025/26; Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa Mwaka 

2023/24; Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma; Sheria ya Bajeti, Sura 

439; Mpango Kazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha; Waraka Na. 5 wa Hazina wa 

Mwaka 2020/21 Kuhusu Matumizi ya Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya 

Maendeleo (NPMIS); na Waraka Na. 1 wa Hazina kuhusu Utekelezaji wa Bajeti. 

 

Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa utafanyika katika ngazi mbalimbali ambapo 

katika kila ngazi itaandaliwa taarifa ambayo itawasilishwa kupitia Mfumo wa Kitaifa 

wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo baina ya watekelezaji na waratibu wa miradi na 

programu za maendeleo. Taarifa hizo zitajumuisha: taarifa za utekelezaji wa miradi 

za kila robo mwaka; na taarifa za ufuatiliaji na tathmini. Taarifa za ufuatiliaji na 

Tathmini ziandaliwe kwa kuzingatia viashiria vilivyowekwa katika mfumo madhubuti 

au bangokitita la mradi (Logframe) na kuziwasilisha kila mwezi kupitia NPMIS. Aidha, 

watekelezaji wote wa miradi ya maendeleo wanatakiwa kuzingatia maelekezo ya 

Waraka Na. 5 wa Hazina wa mwaka 2020/21 kuhusu NPMIS.    

 

5.2. Misingi na Mbinu za Ufuatiliaji na Tathmini 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, zina wajibu wa kuzingatia 

maelekezo kuhusu misingi na mbinu kama zilivyoainishwa katika Mwongozo wa 

Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya Maendeleo (National Monitoring and 

Evaluation Framework) wa Mwaka 2022. Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

utawezesha kupatikana kwa taarifa za utekelezaji kwa lengo la kuwezesha watunga 

sera, wafanya maamuzi na wadau muhimu kufahamu mwenendo wa utekelezaji 

mipango, miradi na programu za maendeleo kwa kuainisha hatua iliyofikia pamoja 

na mafanikio na changamoto ya utekelezaji wa malengo. 
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5.3. Matokeo ya Ufuatiliaji na Tathmini  

Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi na programu za 

maendeleo yatasaidia kubaini hatua iliyofikiwa katika utekelezaji, mafaniko, 

kuainisha changamoto na mapendekezo ya kuzitatua. Aidha, taasisi zote zinazofanya 

ufuatiliaji na tathmini zinaelekezwa kutoa mrejesho baada ya kufanya ufuatiliaji kwa 

wadau wote wanaohusika na utekelezaji miradi kwa lengo la kufuatilia utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyobainishwa. 

 

5.4. Muundo wa Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuzingatia 

Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ikiwa ni pamoja na: mawanda na 

malengo ya mradi, hali ya utekelezaji, taarifa za ugharamiaji, taarifa za mikataba, 

changamoto na mapendekezo ya kukabiliana na changamoto hizo. Aidha, muundo 

wa Taarifa ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa Tatu wa Taifa wa Miaka Mitano 

utatolewa na Idara ya Mipango ya Kitaifa na kujadiliwa na wadau kila mwaka. 

Vilevile, muundo wa Taarifa hiyo utajielekeza kufanya uchambuzi wa matokeo 

tarajiwa yaliyoainishwa katika maeneo ya kipaumbele ya Mpango wa Tatu wa Taifa 

wa Miaka Mitano. 

 

5.5. Mgawanyo wa Majukumu 

Ufuatiliaji na Tathmini ni suala mtambuka kwa sababu linahusisha wadau mbalimballi 

katika ngazi tofauti. Ushirikishwaji wa wadau muhimu katika kufanikisha ufuatiliaji, 

tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango ni suala la msingi na la 

kipaumbele kwa Serikali. Aidha, mgawanyo wa majukumu umefafanuliwa vyema 

katika Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya Maendeleo 

ambao umeainisha wadau mbalimbali na majukumu yao mahsusi katika ufuatiliaji na 

tathmini ili  kuhakikisha ufasaha na ufanisi unazingatiwa katika kuhakikisha kwamba 

utekelezaji wa miradi unafuatiliwa na kufanyiwa tathmini ipasavyo. Kwa upande wa 

kufuatilia matokeo yaliyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa Miaka Mitano, 

mgawanyo wa majukumu umeainishwa katika Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya 

Mpango wa Miaka Mitano. Ufuatiliaji huo utafanyika kwa kutumia uchambuzi wa kina 

juu ya matokeo tarajiwa kupitia tafiti na takwimu zilizozalishwa na wadau mbalimbali 

ikiwemo  Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya 

Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
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SURA YA SITA 

 

VIHATARISHI NA MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

 

6.1. Utangulizi 

Malengo ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 

yanaweza yasifikiwe kama ilivyopangwa ikiwa vihatarishi na mikakati ya kukabiliana 

navyo haitabainishwa na kutekelezwa sanjari kupitia mipango ya Serikali. Vihatarishi 

vinaweza kusababisha mradi kutotekelezwa, kutekelezwa chini ya kiwango, 

kuongezeka gharama au kutokamilika kwa wakati. Ili kuhakikisha malengo ya 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 yanafikiwa kwa ufanisi, Mpango 

huu umezingatia Mwongozo wa Kuandaa Mfumo wa Usimamizi wa Vihatarishi katika 

Sekta ya Umma wa Mwaka 2012, ambapo Serikali itahakikisha utekelezaji wa 

Mpango unaenda sambamba na utekelezaji wa mikakati ya kukabiliana na vihatarishi 

vinavyoweza kujitokeza. Aidha, vihatarishi vinavyoweza kuukabili Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 vimegawanyika katika makundi makuu 

mawili (2). Makundi hayo ni vihatarishi vya ndani vitakavyotokana na utendaji au 

mifumo ya Serikali na vihatarishi vya nje vitakavyotokana na masuala yaliyoko nje ya 

udhibiti wa Serikali. 

 

6.2. Vihatarishi vya Ndani na Nje na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

Vihatarishi vya Ndani: Hivi ni vihatarishi ambavyo nchi ina uwezo wa kuvizuia 

kutokea. Vihatarishi hivyo ni pamoja na: Ufinyu wa rasilimali fedha kwa ajili ya 

kugharamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo; ushiriki mdogo wa sekta binafsi 

katika kutekeleza mipango ya maendeleo; upotevu wa mapato ya Serikali 

yanayotokana na biashara mtandao; mabadiliko ya viwango vya riba katika soko la 

fedha la ndani; uharibifu wa mazingira kutokana na shughuli za binadamu; vitendo 

vya rushwa na ubadhilifu wa rasilimali. Serikali ina uwezo wa kudhibiti kutokea au 

kukabili athari za vihatarishi hivi kupitia utekelezaji wa mikakati iliyowekwa. 

 

Vihatarishi vya Nje: Hivi ni vihatarishi ambavyo nchi haina uwezo wa kuvizuia 

kutokea. Vihatarishi hivyo ni pamoja na: Mabadiliko ya tabia ya nchi, majanga ya 

asili na magonjwa ya mlipuko; Mdororo na Mitikisiko ya Kiuchumi duniani; 

kuongezeka kwa kiwango cha riba katika masoko ya kimataifa; Migogoro na hali ya 

siasa inayojitokeza kwa nchi jirani, kikanda na kimataifa; na Kuongozeka kwa kasi ya 

mabadiliko ya teknolojia. Mikakati ya kukabiliana na vitaharishi hivi ipo ndani ya 

uwezo wa Serikali. Serikali haina udhibiti wa kutokea kwa vihatarishi bali ina uwezo 

wa kupunguza athari zitakazosababishwa kupitia utekelezaji wa mikakati iliyowekwa. 

Uchambuzi wa vihatarishi vya ndani na nje pamoja na mikakati ya kukabiliana navyo 

umeainishwa katika Jedwali Na. 7 na 8. 
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Jedwali 7: Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

NA. KIHATARISHI ATHARI  MIKAKATI 

1.  Ufinyu wa 

rasilimali fedha 

kwa ajili ya 

kugharamia 

utekelezaji wa 

miradi ya 

maendeleo. 

(i) Kutokutekelezwa kwa 

mradi au kutekelezwa 

kwa kasi ndogo na hivyo 

kutokamilika kwa 

wakati; 

(ii)  Kuongezeka kwa 

gharama za mradi; na 

(iii) Kuchelewa kwa 

upatikanaji wa huduma 

zilizotarajiwa. 

 

 

(i) Kuimarisha sera za 

ukusanyaji na 

usimamizi wa mapato 

ikiwemo kuhakikisha 

kila mfanyabiashara 

anatoa risiti ya 

kielektroniki anapouza 

na mnunuzi anadai risiti 

anaponunua bidhaa au 

huduma; 

(ii) Kuongeza wigo wa 

walipa kodi kwa 

kuhamasisha sekta isiyo 

rasmi kujumuishwa 

katika mfumo rasmi wa 

ulipaji kodi; 

(iii) Kudhibiti upotevu wa 

mapato kwa kusimamia 

ipasavyo mifumo ya 

ukusanyaji, ikiwemo 

Mfumo wa Serikali wa 

Kielektroniki wa 

Ukusanyaji wa Mapato 

(Government Electronic 

Payment Gateway - 

GePG); 

(iv) Kutekeleza miradi ya 

maendeleo kwa 

utaratibu wa PPP; 

(v) Kuimarisha utekelezaji 

wa miradi ya kimkakati 

yenye kuongeza 

mapato ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; 

(vi) Kuimarisha sekta ya 

fedha na kuendeleza 

soko la fedha la ndani 

(domestic debt market) 
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ili kuwezesha 

upatikanaji wa mikopo; 

(vii) Kupata fedha kupitia 

mikopo yenye masharti 

nafuu; na 

(viii) Matumizi ya Vyanzo 

Mbadala na bunifu vya 

utekelezaji wa mradi. 

2.  Ushiriki mdogo wa 

Sekta binafsi 

katika kutekeleza 

mipango ya 

maendeleo 

(i) Uwekezaji mdogo wa 

Sekta binafsi katika 

miradi ya kimkakati; na 

(ii) Kasi ndogo ya 

utekelezaji wa miradi 

kutokana na uhaba wa 

mitaji, teknolojia na 

mazingira duni ya 

kufanya biashara; 

(i) Kufanya majadiliano na 

Sekta binafsi ili kuweka 

mikakati ya kutatua 

changamoto 

zinazowakabili; 

(ii) Kuendelea kuboresha 

mazingira wezeshi ya 

biashara ili kuvutia 

uwekezaji katika 

maeneo yanayofaa kwa 

Sekta binafsi; 

(iii) Kuendelea kuandaa 

miundombinu wezeshi 

katika maeneo mapya  

ya uwekezaji; na 

(iv) Kuziwezesha kifedha 

taasisi za Serikali 

kupitia Mfuko wa 

Uwezeshaji  wa Ubia 

kati ya Sekta ya Umma 

na Sekta Binafsi 

kufanya upembuzi 

yakinifu kwa miradi ya 

PPP na kuiuza kwa 

Sekta Binafsi kwa ajili 

ya uwekezaji. 

3.  Upotevu wa 

mapato ya Serikali 

yanayotokana na 

biashara ya 

mtandaoni 

(i) Kupungua kwa mapato 

ya Serikali; na 

(ii) Kasi ndogo ya 

utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo 

(i) Kuongeza matumizi ya 

kidigitali katika 

ukusanyaji wa kodi; na 

(ii) Kudhibiti upotevu wa 

mapato kwa kuboresha 

usimamizi wa mifumo 
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ya kisheria iliyopo. 

4.  Mabadiliko ya 

viwango vya riba 

katika soko la 

fedha 

(i) Kuongezeka kwa 

matumizi ya malipo ya 

riba na nakisi ya bajeti; 

(ii) Serikali kutumia fedha 

kutoka kwenye vifungu 

vingine vya bajeti 

kugharamia malipo ya 

riba; na 

(iii) Sekta binafsi kutofikia 

malengo ya mikopo na 

hivyo kupungua kwa 

shughuli za kiuchumi na 

kusababisha Serikali 

kukosa mapato. 

(i) Kuendelea kutekeleza 

Sera za fedha 

zitakazowezesha 

viwango vya riba kuwa 

himilivu; 

(ii) Kuimarisha ukusanyaji 

wa mapato ya ndani na 

kudhibiti matumizi 

yasiyo ya lazima ili 

kupunguza utegemezi 

katika misaada na 

mikopo kutoka nje; na 

(iii) Kuimarisha soko la 

fedha la ndani. 

5.  Uharibifu wa 

Mazingira 

kutokana na 

shughuli za 

binadamu. 

(i) Kubadilika kwa hali ya 

hewa na kusababisha 

uharibifu wa 

miundombinu kutokana 

na mvua nyingi; 

(ii) Kutoweka kwa bioanuai; 

(iii) Kuongezeka kwa 

gharama za utoaji wa 

huduma za afya 

kutokana na kuongezeka 

kwa magonjwa 

yanayotokana na 

uharibifu wa mazingira;  

(iv) Kuongezeka kwa 

gharama za kurejesha 

mazingira katika hali ya 

awali na hivyo kuathiri 

utekelezaji wa miradi 

iliyopangwa; na 

(v) Kupungua kwa uzalishaji 

wa mazao na bidhaa 

viwandani. 

(i) Kutoa elimu kwa 

wananchi juu ya 

umuhimu wa kutunza 

mazingira ili kudhibiti 

uharibifu unaotokana 

na shughuli za 

kibinadamu; 

(ii) Kuhamasisha wananchi 

kupunguza matumizi ya 

kuni na mkaa. 

(iii) Kudhibiti uharibifu wa  

uoto wa asili na 

bioanuai; 

(iv) Kuimarisha usimamizi 

wa mazingira katika 

maeneo ya vyanzo vya 

maji na misitu; na 

(v) Kutekeleza ipasavyo 

miongozo na kanuni za 

usimamizi wa 

mazingira. 
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6.  Vitendo vya 

rushwa na 

ubadhilifu wa 

rasilimali  

(i) Upotevu wa fedha za 

umma; 

(ii) Miradi kutekelezwa chini 

ya kiwango;  

(iii) Kuongezeka kwa muda 

na gharama za 

utekelezaji wa miradi; 

na 

(iv) Kasi ndogo ya ukuaji wa 

sekta binafsi katika 

kutekeleza miradi ya 

Maendeleo. 

(i) Kuimarisha utekelezaji 

wa sheria ya 

mapambano dhidi ya 

rushwa kwa 

wanaobainika kuhusika 

na vitendo vya rushwa; 

(ii) Kuimarisha shughuli za 

ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi; 

(iii) Serikali kuendelea 

kuweka mazingira 

wezeshi ya biashara 

yaliyoboreshwa na 

yenye uwazi ili 

kuruhusu sekta binafsi 

kushamiri na 

kurasimisha sekta isiyo 

rasmi; na 

(iv) Kuimarisha mfumo wa 

utoaji motisha kwa 

watoaji taarifa 

zinazohusiana na 

rushwa. 

7.  Uhalifu wa 

kimtandao wa 

mifumo ya Serikali 

(i) Kuharibiwa kwa mifumo 

ya kielektroniki ya 

Serikali; na 

(ii) Upotevu wa mapato na 

taarifa. 

(i) Kuimarisha utekelezaji 

wa Sera ya Udhibiti wa 

Mifumo ya Kielektroniki 

ya Usimamizi wa Fedha 

za Umma; 

(ii) Kuimarisha usimamizi 

na udhibiti wa mifumo 

ya taarifa ya 

kielektroniki ya Serikali; 

na 

(iii) Kuimarisha usalama wa 

maeneo ya kuhifadhia 

kumbukumbu 

mbalimbali (Data 

recovery sites). 
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Jedwali 8: Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

NA. KIHATARISHI ATHARI  MIKAKATI 

1.  Mabadiliko ya 

tabianchi,  

majanga ya 

asili na 

magonjwa ya 

mlipuko 

(i) Kupungua kwa kasi ya 

ukuaji wa uchumi; 

(ii) Kuathiri mapato ikiwemo 

mapato ya kodi yatokanayo 

na kipato; 

(iii) Raslimali fedha kuelekezwa 

kukabiliana na majanga 

badala ya kuelekezwa 

kwenye miradi ya 

maendeleo kama 

ilivyokusudiwa; 

(iv) Kuathiri ikolojia 

(i) Kuboresha mifumo ya 

kuzuia na kukabiliana 

na majanga;  

(ii) Kuimarisha mifuko ya 

maafa; 

(iii) Kutekeleza na 

kuendelea kuridhia 

itifaki za kimataifa 

kuhusu utunzaji wa 

mazingira na 

mabadiliko ya 

Tabianchi; na 

(iv) Kuimarisha utekelezaji 

wa Sera ya Taifa ya 

Mazingira ya Mwaka 

2021. 

2.  Mtikisiko na 

Mdororo wa 

uchumi duniani 

(i) Kuathirika kwa mikopo na 

misaada kutoka kwa 

washirika wa Maendeleo; 

(ii) Kukosekana kwa masoko 

ya uhakika ya bidhaa nje 

ya nchi;   

(iii) Kupungua kwa uwekezaji 

kutoka nje ya nchi; na 

(iv) Kuongezeka kwa bei za 

bidhaa muhimu katika soko 

la dunia zikiwemo bidhaa 

za mafuta, malighafi na 

bidhaa za viwandani. 

 

(i) Kuimarisha mikakati ya 

kisera ili kukabiliana na 

mabadiliko ya kiuchumi 

duniani; 

(ii) Kuendelea 

kuhamasisha ujenzi wa 

viwanda vinavyotumia 

malighafi za ndani na 

kuzalisha bidhaa 

zinazotumiwa na watu 

wengi nchini; na 

(iii) Kuimarisha ubora wa 

bidhaa zinazozalishwa 

nchini ili kuhimili 

ushindani katika 

masoko ya kimataifa. 

3.  Migogoro na 

hali ya siasa 

isiyo imara ya 

nchi jirani, 

kikanda na 

kimataifa. 

(i) Kupanda kwa bei ya bidhaa 

muhimu katika soko la 

dunia kama bidhaa za 

petroli, mafuta ya kula, 

vyakula, mashine na 

mitambo; 

(ii) Kupungua kwa kasi ya 

(i) Kuweka mazingira 

wezeshi kwa 

wawekezaji wa 

viwanda vinavyozalisha 

bidhaa kwa kutumia 

teknolojia na malighafi 

za ndani ili kupunguza 
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utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo; 

(iii) Kuongezeka kwa gharama 

za utekelezaji wa miradi 

hususan inayotumia vifaa 

kutoka nje; 

(iv) Kupungua kwa uwekezaji 

wa mitaji ya kigeni ya moja 

kwa moja; 

(v) Kupungua kwa mikopo na 

misaada kutoka nje; na 

(vi) Kukosekana kwa masoko 

nje ya nchi kwa ajili  ya 

kuuza bidhaa 

zinazozalishwa nchini. 

uagizaji wa bidhaa 

kutoka nje; na 

(ii) Kuendelea kuimarisha 

ushirikiano na nchi 

Jirani, kikanda na 

kimataifa ili kukuza 

masoko kwa ajili ya 

bidhaa zinazozalishwa 

viwandani. 

4.  Kuongozeka 

kwa kasi ya 

mabadiliko ya  

teknolojia 

(i) Mifumo ya kisheria, kisera, 

na kitaasisi iliyopo 

kutoendana na mabadiliko 

ya teknolojia hivyo 

kuongezeka kwa gharama 

za uwekezaji katika mifumo 

ya teknolojia mpya; na 

(ii) Kupungua kwa uwezo wa 

kiushindani katika soko la 

kikanda na kimataifa.  

(i) Kuendelea kuboresha 

mifumo ya kisheria, 

kisera na kitaasisi ili 

iendane na mabadiliko 

ya teknolojia duniani; 

na 

(ii) Kuendelea kuimarisha 

mikakati ya kuongeza 

ujuzi, uhawilishaji wa 

teknolojia na 

kuhamasisha ubunifu 

wa teknolojia kwa 

wataalam wa ndani. 

5.  Wadau wa 

maendeleo 

kutotekeleza 

ahadi kwa 

wakati na 

kiwango 

kilichoahidiwa 

Kuchelewa kwa utekelezaji wa 

miradi. 

Kubuni vyanzo vipya vya 

mapato kwa ajili ya 

kugharamia shughuli za 

maendeleo. 
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Kiambatisho A: Miradi Iliyofuatiliwa katika kipindi cha Julai 2022 hadi 

Aprili 2023 

 

NA. SEKTA MRADI 
MKOA 

 

1.  UCHUKUZI UJENZI WA RELI YA KATI KWA STANDARD GAUGE 

DAR ES SALAAM, 
MOROGORO, DODOMA, 
SINGIDA, TABORA, 
SHINYANGA NA MWANZA 

2.  UCHUKUZI KUFUFUA SHIRIKA LA NDEGE TANZANIA (ATCL) DAR ES SALAAM 

3.  UJENZI 
UJENZI WA MIUNDOMBINU YA MABASI YAENDAYO 
HARAKA (BRT) - AWAMU YA II 

DAR ES SALAAM 

4.  UVUVI MRADI WA UJENZI WA BANDARI YA UVUVI KILWA LINDI 

5.  UJENZI 
UJENZI WA DARAJA LA KIGONGO – BUSISI (M 3,200) NA 
BARABARA UNGANISHI (KM 1.66) 

MWANZA 

6.  NISHATI 
MRADI WA KUZALISHA UMEME KWA KUTUMIA MAJI WA 
JULIUS NYERERE - MW 2,115:  

PWANI 

7.  NISHATI 
MRADI WA UJENZI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI 
AFRIKA MASHARIKI (EACOP) 

TABORA 

8.  VIWANDA 
 UJENZI WA KIWANDA CHA SUKARI MKULAZI NA 
UENDELEZAJI WA SHAMBA LA MIWA - MKULAZI - 
MBIGIRI ESTATE 

MOROGORO 

9.  AFYA HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA KATAVI KATAVI 

10.  ELIMU 
MRADI WA UJENZI WA BWENI LA WASICHANA SHULE YA 
SITALIKE 

KATAVI 

11.  MADINI MRADI WA USIMAMIZI RASILIMALI MADINI KATAVI 

12.  MAJI UJENZI WA BWAWA LA MAJI KIJIJI CHA NSENKWA KATAVI 

13.  MAJI MRADI WA MAJI SHANKALA KATAVI 

14.  MAJI MRADI WA MAJI KIJIJI CHA VIKONGE KATAVI 

15.  UCHUKUZI 
UNUNUZI WA RADA, VIFAA NA UJENZI WA 
MIUNDOMBINU YA HALI YA HEWA MKOA WA KATAVI 

KATAVI 

16.  UTAWALA BORA MAHAKAMA YA WILAYA TANGANYIKA KATAVI 

17.  MAJI MRADI WA MAJI MKUTANO LINDI 

18.  MAJI UJENZI WA MRADI WA MAJI MCHANGANI LINDI 

19.  MAJI MRADI WA MAJI MAKANJIRO - RUANGWA LINDI 

20.  MAJI MRADI WA MAJI KIWAWA LINDI 

21.  MAJI MRADI WA MAJI MARENDEGO LINDI 

22.  NISHATI 
MRADI WA USAMBAZAJI WA GESI ASILIA MIKOA YA DAR 
ES SALAAM, MTWARA, LINDI NA PWANI (LINDI) 

LINDI 

23.  UJENZI 
BARABARA YA NACHINGWEA - RUANGWA - NANGANGA 
(KM 106): LOT 2 RUANGWA - NANGANGA (KM 53.2) 

LINDI 

24.  UTAWALA BORA 
MRADI WA UJENZI WA OFISI ZA UHAMIAJI MKOA WA 
LINDI 

LINDI 

25.  UJENZI 
UJENZI WA BARABARA YA NYAMUSWA – BULAMBA (KM 
56.4)  

MARA  

26.  AFYA 
MRADI WA KUBORESHA HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA 
WA MARA – KWANGWA  

MARA  

27.  ELIMU 
UJENZI WA CHUO CHA UFUNDI STADI (VETA) CHA 
WILAYA YA BUTIAMA KUPITIA PROGRAMU YA ESPJ 

MARA  

28.  
USTAWI WA 
JAMII 

UJENZI NA UPANUZI WA CHUO CHA MAENDELEO YA 
WANANCHI (FDC) 

MARA  

29.  BIASHARA UJENZI WA SOKO LA KISASA TARIME MARA  

30.  MAJI MRADI WA MAJI SUGUTI/KISENYI/KWIKONERO MARA  

31.  MAJI MRADI WA MAJI – IRAMBA MARA  

32.  MAJI UKARABATI WA MRADI WA MAJI KENYANA - NYAMITITA MARA  

33.  MAJI MRADI WA UBORESHAJI WA HUDUMA YA MAJI BUNDA MARA  

34.  MAJI UJENZI WA JENGO LA UTAWALA TARIME MJI MARA  

35.  UTAWALA BORA 
UJENZI WA KITUO CHA POLISI DARAJA A – TARIME 
RORYA, MARA 

MARA  

36.  UTAWALA BORA MRADI WA UJENZI WA OFISI YA KAMANDA WA POLISI MARA  



 

198 
 

NA. SEKTA MRADI 
MKOA 

 

MKOA WA MARA 

37.  UTAWALA BORA UJENZI WA MAHAKAMA YA WILAYA BUTIAMA MARA  

38.  AFYA MRADI WA UJENZI WA KITUO CHA AFYA MKUNWA MTWARA 

39.  AFYA 
MRADI WA UJENZI WA JENGO LA WAGONJWA 
MAHUTUTI (ICU) 

MTWARA 

40.  AFYA 
MRADI WA UJENZI WA HOSPITALI YA RUFAA YA KANDA 
YA KUSINI MTWARA 

MTWARA 

41.  ELIMU 
MRADI WA UJENZI WA SHULE YA SEKONDARI YA 
MFANO LIKOMBE 

MTWARA 

42.  KILIMO UJENZI WA GHALA NA MIUNDOMBINU NANYUMBU MTWARA 

43.  MAJI MRADI WA MAJI - CHEMCHEM MTWARA 

44.  MAJI MRADI WA MAJI NAMANJELE - NJUMBULI MTWARA 

45.  MAJI MRADI WA MAJI MKULULU MTWARA 

46.  MAJI MRADI WA MAJI NAMATUNU MTWARA 

47.  MAJI MRADI WA MAJI KILOMBERO MTWARA 

48.  MAJI MRADI WA CHUJIO LA MAJI MTWARA 

49.  NISHATI 
MRADI WA USAMBAZAJI WA GESI ASILIA KATIKA MIKOA 
YA DAR ES SALAAM, MTWARA, LINDI NA PWANI 
(MTWARA) 

MTWARA 

50.  UJENZI UJENZI NA UPANUZI WA KIWANJA CHA NDEGE MTWARA MTWARA 

51.  AFYA 
MRADI WA UJENZI WA HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA 
WA NJOMBE AWAMU YA PILI 

NJOMBE 

52.  ELIMU 
MRADI WA CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI 
NJOMBE 

NJOMBE 

53.  MAJI MRADI WA MAJI KIJIJI CHA NYOMBO NJOMBE 

54.  MAJI MRADI WA MAJI KIBENA HOWARD NJOMBE 

55.  MAJI MRADI WA MAJI IGULA NJOMBE 

56.  UJENZI 
BARABARA YA NJOMBE – MAKETE – ISYONJE (KM 
157.4): KIPANDE MORONGA – MAKETE (KM 53.5) 

NJOMBE 

57.  UTAWALA BORA 
MRADI WA UJENZI WA MAHAKAMA YA WILAYA YA 
NJOMBE 

NJOMBE 

58.  UTAWALA BORA UJENZI WA OFISI YA MKUU WA MKOA NJOMBE NJOMBE 

59.  MAJI MRADI WA MAJI IDENDE - UNENAMWA NJOMBE 

60.  AFYA 
UBORESHAJI WA HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA 
RUKWA 

RUKWA 

61.  MAJI MRADI WA MAJI KANOGE II RUKWA 

62.  MAJI MRADI WA UJENZI WA BWAWA LA MAJI IKOZI RUKWA 

63.  MAJI MRADI WA MAJI MSANDAMUUNGANO RUKWA 

64.  MAJI UJENZI WA BWAWA LA MAJI KIJIJI CHA KALEPULA RUKWA 

65.  MAJI UJENZI WA BWAWA LA MAJI KILEWANI RUKWA 

66.  MAJI MRADI WA MAJI MATAI RUKWA 

67.  MAJI MRADI WA MAJI ISALE RUKWA 

68.  MAJI MRADI WA MAJI MATALA RUKWA 

69.  MAJI MRADI WA MAJI KASU RUKWA 

70.  MAJI HOSPITALI YA WILAYA YA SUMBAWANGA - MTOWISA RUKWA 

71.  MAJI MRADI WA MAJI MUZE GROUP RUKWA 

72.  NISHATI 
MRADI WA USAMBAZAJI WA UMEME VIJIJINI (AWAMU 
YA PILI YA MRADI WA REA III) KATIKA MKOA WA 
RUKWA 

RUKWA 

73.  UJENZI 
BARABARA YA SUMBAWANGA – MATAI – KASANGA (KM 
112) 

RUKWA 

74.  ELIMU 
MRADI WA CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI 
MPUTA 

RUVUMA 

75.  ELIMU CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI - MBINGA RUVUMA 

76.  KILIMO 
USIMAMIZI ENDELEVU WA RASILIMALI ZA MADINI – 
SMMRP: KITUO CHA UMAHIRI SONGEA 

RUVUMA 

77.  KILIMO MRADI WA UJENZI WA GHALA LA KUDHIBITI SUMUKUVU RUVUMA 

78.  KILIMO 
MRADI WA KUONGEZA THAMANI KWA MAZAO YA 
MISITU – FORVAC (RUVUMA) 

RUVUMA 

79.  MAJI MRADI WA MAJI RUVUMACHINI RUVUMA 
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80.  MAJI MRADI WA MAJI MANGAMAO RUVUMA 

81.  MAJI MRADI WA MAJI LIULI GROUP RUVUMA 

82.  MAJI MRADI WA MAJI MABUNI RUVUMA 

83.  UCHUKUZI 
MRADI WA UKARABATI NA UJENZI WA KIWANJA CHA 
NDEGE SONGEA 

RUVUMA 

84.  UJENZI 
UJENZI WA BARABARA MBINGA - MBAMBA BAY KWA 
KIWANGO CHA LAMI (KM 66) 

RUVUMA 

85.  UJENZI UJENZI WA BARABARA YA KITAI - LITUHI KM 84.5 RUVUMA 

86.  UJENZI 
UJENZI WA BARABARA YA MWIGUMBI – MASWA (KM 
50.3) 

SIMIYU 

87.  VIWANDA 
UJENZI WA VIWANDA VYA CHAKI NA VIFUNGASHIO 
KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MASWA. 

SIMIYU 

88.  ELIMU 
UJENZI WA VYUMBA VYA MADARASA BIASHARA 
SEKONDARI (EP4R) 

SIMIYU 

89.  ELIMU 
UJENZI WA VYUMBA VYA MADARASA BARIADI 
SEKONDARI (EP4R) 

SIMIYU 

90.  KILIMO MRADI WA KUDHIBITI SUMUKUVU SIMIYU 

91.  MAJI MRADI WA MAJI NYAMALAPA SIMIYU 

92.  MAJI MRADI WA MAJI LAMADI – MKULA SIMIYU 

93.  MAJI MRADI WA MAJI NGULYATI – NYAMSWA SIMIYU 

94.  MAJI MRADI WA UBORESHAJI WA HUDUMA ZA MAJI – MASWA SIMIYU 

95.  UJENZI BARABARA YA MASWA BYPASS (KM 11.3) SIMIYU 

96.  UTAWALA BORA 
UJENZI WA KITUO CHA POLISI DARAJA B – BARIADI - 
SIMIYU 

SIMIYU 

97.  VIWANDA KIWANDA CHA HESTER BIOSCIENCE AFRICA PWANI 

98.  VIWANDA 
KIWANDA CHA VIUADUDU - TANZANIA BIOTECH 
PRODUCTS LIMITED 

PWANI 

99.  VIWANDA MRADI WA KUUNGANISHA MATREKTA YA URSUS PWANI 

100.  VIWANDA MRADI WA KUUNGANISHA MAGARI – PWANI PWANI 

101.  VIWANDA 
KIWANDA CHA KUTENGENEZA VIFUNGASHIO (GLOBAL 

PACKAGING LTD) 
PWANI 

102.  VIWANDA MRADI WA SHAMBA LA MPIRA – KALUNGA MOROGORO 

103.  VIWANDA KIWANDA CHA NYANZA GLASS MWANZA 

104.  VIWANDA 
MRADI WA CHUMA GHAFI NA MAKAA YA MAGANGA 
MATITU NA MGODI WA KATEWAKA 

NJOMBE 

105.  VIWANDA 
MRADI WA  CHUMA LIGANGA NA MAKAA YA MAWE 
MCHUCHUMA 

NJOMBE 

106.  VIWANDA MRADI WA MAKAA YA MAWE NGAKA RUVUMA 

107.  VIWANDA MRADI WA MAJENGO - DAR ES SALAAM DAR ES SALAAM 

108.  VIWANDA ETC CARGO LIMITED DAR ES SALAAM 

109.  VIWANDA SHAMBA LA MPIRA - KIHUHWI TANGA 

110.  VIWANDA MRADI WA MAGADI SODA KATIKA BONDE LA ENGARUKA ARUSHA 

111.  VIWANDA KIWANDA CHA KUTENGENEZA MATAIRI (GTEA) ARUSHA 

112.  VIWANDA KIWANDA CHA MASHINE NA VIPURI (KMTC) KILIMANJARO 

113.  UJENZI 
BARABARA YA KISARAWE – MANEROMANGO (KM 54): 
SEHEMU YA KIJIJI CHA KISANGA HADI SUNGWI (KM 
3.435)  

PWANI 

114.  UJENZI 
BARABARA YA NACHINGWEA – RUANGWA - NANGANGA 
(106KM): LOT 2: RUANGWA - NANGANGA (KM 53.2) 

LINDI 

115.  UJENZI 
MRADI WA UJENZI WA BARABARA YA KALIUA – 
MALAGARASI – ILUNDE (KM 156): KIPANDE CHA 
KAZILAMBWA – CHAGU KM 36 

TABORA 

116.  TAMISEMI 
MRADI WA UJENZI WA JENGO LA UTAWALA LA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA NYANG’HWALE 

GEITA 

117.  TAMISEMI 
MRADI WA UJENZI WA JENGO LA UTAWALA LA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA MBOGWE 

GEITA 

118.  TAMISEMI 
MRADI WA UJENZI WA JENGO LA HALMASHAURI YA 
WILAYA YA GEITA 

GEITA 

119.  TAMISEMI UJENZI WAJENGO LA UTAWALA HALMASHAURI YA SHINYANGA 
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MANISPAA YA SHINYANGA 

120.  TAMISEMI 
MRADI WA UJENZI WA SOKO LA WAFANYA BIASHARA 
WADOGO (MACHINGA) – NYAMAGANA MWANZA 

MWANZA 

121.  TAMISEMI 
MRADI WA UJENZI WA JENGO LA UTAWALA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA SENGEREMA 

MWANZA 

122.  MAJI 
MRADI WA UBORESHAJI WA MFUMO WA MAJI 
NYANKANGA - GEITA 

GEITA 

123.  MAJI 
MRADI WA UJENZI WA TANKI NA ULAZAJI WA BOMBA – 
KIBONDO 

KIGOMA 

124.  TAMISEMI 
MRADI WA UJENZI WA JENGO LA UTAWALA LA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA KAKONKO 

KIGOMA 

125.  TAMISEMI 
MRADI WA UJENZI WA JENGO LA UTAWALA LA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA KARAGWE 

KAGERA 

126.  MAJI MRADI WA MAJI MATENDO – SAMWA ` 

127.  MAJI MRADI WA MAJI NYAMIGERE - KALENGE KAGERA 

128.  MAJI MRADI WA MAJI BUTEMBO KAGERA 

129.  MAJI 
MRADI WA UJENZI WA KITEKEO KIPYA CHA MAJI – 
KIGOMA MJINI 

KIGOMA 

130.  MAJI 
MRADI WA UCHIMBAJI WA VISIMA VIREFU VINNE (4) 
KATIKA VIJIJI VYA CHEKENYA, KABULANZWILI, KITEMA 
NA RUSESA 

KIGOMA 

131.  MAJI MRADI WA MAJI KAMENA GEITA 

132.  MAJI 
MRADI WA UTAFITI WA MAJI CHINI YA ARDHI NA 
UCHIMBAJI WA VISIMA VIREFU 6 

GEITA 

133.  MAJI MRADI WA MAJI BISHESHE KAGERA 

134.  MAJI 
MRADI WA UPANUZI WA MTANDAO WA MAJISAFI 
BUKOBA MJINI AWAMU YA PILI 

KAGERA 

135.  MAJI MRADI WA MAJI BUSANDA GEITA 

136.  MAJI 
UJENZI WA MRADI WA MAJI BUHIGWE, KAVOMO, 
MULERA NA BWEGA BUHIGWE, KIGOMA 

KIGOMA 

137.  MAJI UJENZI WA MRADI WA MAJI KYAMYORWA, KAGERA KAGERA 

138.  MAJI UJENZI WA MRADI WA MAJI LUGUNGA - LUHALA, GEITA GEITA 

139.  MAJI MRADI WA MAJI CHILAMBO KIGOMA 

140.  MAJI 
UJENZI WA MRADI WA MAJI NJOOMULOLE, KANYONZA 
NA KINONKO KIGOMA 

KIGOMA 

141.  MAJI MRADI WA MAJI KATARE KAGERA 

142.  MAJI 
MRADI WA UJENZI WA TANKI LA MAJI NA UPANUZI WA 
MTANDAO WA MAJI - MJI WA KIGOMA 

KIGOMA 

143.  MAJI MRADI WA MAJI NYAKASIMBI KAGERA 

144.  MAJI MRADI WA MAJI KITOLERWA – ISHOZI KAGERA 

145.  MAJI MRADI WA MAJI WA KAGURUKA NA SOGEENI KWILIBA KIGOMA 

146.  MAJI MRADI WA MAJI NYAKASANDA - KIBONDO KIGOMA 

147.  MAJI 
MRADI WA UBORESHAJI WA MIUNDOMBINU YA 
MAJISAFI - CHATO 

GEITA 

148.  MAJI UJENZI WA MRADI WA MAJI MSONGA, GEITA GEITA 

149.  MAJI 
UJENZI WA MRADI WA MAJI KIZIGUZIGU KAKONKO, 
KIGOMA 

KIGOMA 

150.  MAJI 
 UJENZI WA MRADI WA MAJI NKOME, KATOMA, 
NYAMBOGE, NZERA NA LWEZERA, GEITA 

GEITA 

151.  MAJI 
UKARABATI WA MRADI WA MAJI YA MWANSUNGH’HO - 
MWASHIKU 

TABORA 

152.  MAJI 
UPANUZI WA MRADI WA MAJI KUTOKA ZIWA VICTORIA 
KWENDA KATA ZA BUKENE NA MWAMALA. 

TABORA 

153.  MAJI 
UPANUZI WA MRADI WA WA MAJI WA ZIWA VICTORIA 
TOKA ZIBA KWENDA NKINGA. 

TABORA 

154.  MAJI 

UPANUZI WA MRADI WA MAJI KUTOKA MTANDAO WA  
ZIWA VICTORIA KWENDA KATIKA VIJIJI VYA MAYOMBO, 
KAGERA, MPUTI, HIARIMOYO, KINAMAGI, MBUYUNI NA 
VUMILIA. 

TABORA 
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155.  MAJI 
UPANUZI WA MRADI WA MAJI KUTOKA ZIWA VICTORIA 
KWENDA KATIKA VIJIJI VYA KONGO NA UHURU MBITI 

TABORA 

156.  MAJI 
UJENZI WA MRADI WA MAJI MWANGONGO, SESEKO NA 
NGUNDANGALI AWAMU YA II 

SHINYANGA 

157.  MAJI 
MRADI WA UPANUZI WA MRADI WA MAJI WA 
NGONGWA KITWANA KWENDA VIJIJI VYA WENDELE NA 
TUMAINI 

SHINYANGA 

158.  MAJI 
UJENZI WA MRADI WA MAJI MWANGONGO, SESEKO NA 
NGUNDANGALI AWAMU YA I 

SHINYANGA 

159.  MAJI 
MRADI WA UPANUZI WA MRADI WA MAJI WA MHANGU 
ILOGI KWENDA VIJIJI VYA BUGARAMA, ILOGI, 
LWABAKANGA NA KAKOLA NA.9 

SHINYANGA 

160.  MAJI 
MRADI WA UPANUZI WA MRADI WA MAJI WA 
ZONGOMELA KWENDA VIJIJI VYA NYANDEKWA, LOWA, 
BUDUBA NA BUJIKA 

SHINYANGA 

161.  MAJI 
MRADI WA UPANUZI WA MRADI WA MAJI WA 
KAGONGWA ISAKA KWENDA VIJIJI VYA MWALUGULU, 
KILIMBU, JANA, BUTONDOLO NA ITOGWANHOLO 

SHINYANGA 

162.  MAJI MRADI WA KUSAMBAZA MAJI MAGANZO-MASAGALA SHINYANGA 

163.  MAJI 
UCHIMBAJI WA VISIMA VIREFU VITATU VIJIJI VYA 
IPEJA, ITILIMA NA NHOBOLA 

SHINYANGA 

164.  MAJI 
UKARABATI WA VISIMA KATIKA KATA ZA BUKENE, 
USULE, ILOLA, IMESELA, MWANTINI, NYAMALOGO, 
LYABUKANDE NA USANDA. 

SHINYANGA 

165.  MAJI MRADI WA MAJI MASENGWA AWAMU YA PILI. SHINYANGA 

166.  MAJI 
UPANUZI WA MTANDAO WA USAMBAZAJI WA MAJI 
KWENDA DIDIA, MWANUBI NA ISELEMAGAZI 

SHINYANGA 

167.  MAJI 
UPANUZI WA MRADI WA MAJI KUTOKA MURITI-IHEBO 
KWENDA KIJIJI CHA IGONGO 

MWANZA 

168.  MAJI UJENZI WA MRADI WA MAJI BUPANDWA MWANZA 

169.  MAJI MRADI WA MAJI WA KARUMO – SENGEREMA MWANZA 

170.  MAJI MRADI WA MAJI KIGONGO MWANZA 

171.  MAJI UJENZI WA MIRADI WA MAJI CHIFUNFU MWANZA 

172.  MAJI UPANUZI WA MRADI WA MAJI UVINZA KIGOMA 

173.  MAJI 
UPANUZI WA MRADI WA MAJI KASELA KATIKA  WILAYA 
YA SENGEREMA 

MWANZA 

174.  ELIMU 
MRADI WA UJENZI WA SHULE YA SEKONDARI 
MWILAMVYA MPYA 

KIGOMA 

175.  ELIMU MRADI WA UJENZI WA SHULE YA SEKONDARI KITOBO KAGERA 

176.  ELIMU 
MRADI WA UJENZI WA SHULE YA MSINGI TRM - 
NYAKANAZI 

KAGERA 

177.  ELIMU 
MRADI WA MADARASA NA MABWENI KATIKA SHULE YA 
SEKONDARI NYAKASIMBI - KARAGWE 

KAGERA 

178.  ELIMU 
MRADI WA UJENZI WA SHULE YA SEKONDARI (SEQUIP) 
– KAHIMBA 

KIGOMA 

179.  ELIMU 
MRADI WA UJENZI WA UJENZI WA SHULE YA 

WASICHANA KAGERA RIVER - KARAGWE 
KAGERA 

180.  ELIMU MRADI WA UJENZI WA SHULE YA SEKONDARI - MIZANI KAGERA 

181.  AFYA MRADI WA UJENZI YA HOSPITALI YA RUFAA - BUKOMBE GEITA 

182.  AFYA MRADI WA UJENZI WA HOSPITALI YA WILAYA KIBONDO KIGOMA 

183.  AFYA MRADI WA UJENZI WA KITUO CHA AFYA IPARAMASA GEITA 

184.  AFYA 
MRADI WA UKAMILISHAJI WA UJENZI WA ZAHANATI YA 
MUBABA 

KAGERA 

185.  AFYA MRADI WA UJENZI WA KITUO CHA AFYA KANYIGO KAGERA 

186.  AFYA 
MRADI WA UJENZI WA KITUO CHA AFYA KASHAI – 
BUKOBA MC 

KAGERA 

187.  AFYA 
MRADI WA UKAMILISHAJI WA UJENZI WA ZAHANATI YA 
IGURWA 

KAGERA 

188.  AFYA UMALIZIAJI WA ZAHANATI YA MAKOBELO TABORA 
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189.  AFYA 
UJENZI WA JENGO LA MAMA NA MTOTO KATIKA 
HOSPITALI YA WILAYA YA NZEGA. 

TABORA 

190.  AFYA 
UKAMILISHAJI WA JENGO LA ZAHANATI YA KIJIJI CHA 
MWASHIGINI-KATA YA MWAKATA. 

SHINYANGA 

191.  AFYA 
UKAMILISHAJI WA UJENZI WA ZAHANATI KATIKA KIJIJI 
CHA LUHAJA 

MWANZA 

192.  AFYA UJENZI WA HOSPITALI YA WILAYA MISUNGWI MWANZA 

193.  KILIMO 
MRADI WA UJENZI WA OFISI ZA KITUO CHA UTAFITI 
WA KILIMO – TARI - KIHINGA, KIGOMA 

KIGOMA 

194.  KILIMO 
MRADI WA UJENZI WA KITUO CHA UTAFITI WA 
KAHAWA – TACRI, MWAYAYA 

KIGOMA 

195.  KILIMO 
MRADI WA UJENZI WA SKIMU YA UMWAGILIAJI 
ULYANYAMA – SIKONGE TABORA 

TABORA 

196.    
MRADI WA UJENZI WA OFISI YA MAKAO MAKUU YA 
BODI YA TUMBAKU 

TABORA 

197.  KILIMO UJENZI WA BWAWA LA GOWEKO TABORA 

198.    
UKARABATI WA SKIMU YA UMWAGILIAJI YA IDUDUMO 
KATIKA WILAYA YA NZEGA TABORA 

TABORA 

199.  KILIMO 
MRADI WA UJENZI WA WA MIUNDOMBINU YA 
UMWAGILIAJI YA KILIMI 

TABORA 

200.  KILIMO 
MRADI WA UJENZI WA WA SKIMU YA UMWAGILIAJI YA 
MGONGOLA - MVOMERO 

MOROGORO 

201.  KILIMO 
MRADI WA UJENZI WA WA SKIMU YA UMWAGILIAJI YA 
RUDEWA - KILOSA 

MOROGORO 

202.  KILIMO 
UJENZI WA MIUNDOMBINU YA UMWAGILIAJI KATIKA 
SKIMU YA MAGULUKENDA BUCHOSA - SENGEREMA 

MWANZA 

203.  KILIMO UJENZI WA BWAWA LA NYIDA SHINYANGA 

204.  NISHATI 
MRADI WA KUZALISHA UMEME KWA KUTUMIA MAJI WA 
JULIUS NYERERE - MW 2,115 

PWANI 

205.  UVUVI UJENZI WA BANDARI YA UVUVI KILWA LINDI 

206.  UJENZI 
MRADI WA UJENZI WA MIUNDOMBINU YA MABASI 
YAENDAYO HARAKA (BRT) - AWAMU YA II 

DAR ES SALAAM 

207.  VIWANDA 
UJENZI WA KIWANDA NA UENDELEZAJI WA SHAMBA LA 
MIWA MKULAZI – MBIGIRI ESTATE 

MOROGORO 

208.  UCHUKUZI 
MRADI WA UJENZI WA RELI YA KATI KWA KIWANGO 
CHA KIMATAIFA (SGR) 

DAR ES SALAAM, 

MOROGORO, DODOMA, 

SINGIDA, TABORA, 

SHINYANGA NA MWANZA 

209.  UCHUKUZI 
MRADI KUFUFUA SHIRIKA LA NDEGE TANZANIA (AIR 
TANZANIA COMPANY LIMITED – ATCL) 

DAR ES SALAAM 

210.  UJENZI 
MRADI WA UJENZI WA DARAJA LA KIGONGO – BUSISI 
(KM 3.2) NA BARABARA UNGANISHI (KM 1.66) 

MWANZA 

211.  NISHATI 
MRADI WA UJENZI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI 
AFRIKA MASHARIKI (EACOP) 

TABORA 
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